E thắc mắc cái này... Việt Nam đã sản xuất được động cơ ô tô chưa?

valdal_5c

Xe tải
Động cơ ô tô chắc chắn là chưa ạ. Em không tính bác nào lấy máy cắt cỏ hay máy bơm lắp vào nhá.

Nền công nghiệp nước nhà đang đi theo hướng làm thuê (lắp ráp thôi) các bác ợ.
Đố các bác tìm được con ốc vít nào Made in VN mà đạt tiêu chuẩn quốc tế đấy.
Cố làm cũng được nhưng giá thành đắt gấp vài lần hàng cùng loại của nước ngoài.
Còn động cơ ô tô thì chắc là trong mơ!
Trên không tới, dưới không xong. Đấy là tình trạng nền công nghiệp nước nhà ợ.
Thôi thì nhân công rẻ, lắp ráp cho lành.
Ơ! nhưng mà em thấy các bác vẫn khoái xe nhập hơn dù xe cùng loại được LD lắp ráp tại VN cũng có và rẻ hơn!???
Chả lẽ lắp ráp cũng không xong nốt.

ngvbang

Xe buýt
Việt nam sản xuất được động cơ đốt trong từ lâu rồi các bác ạ, vấn đề nếu lắp lên ô tô thì gọi là động cơ ô tô thôi.

TSTA

Xe container
Việt nam sản xuất được động cơ đốt trong từ lâu rồi các bác ạ, vấn đề nếu lắp lên ô tô thì gọi là động cơ ô tô thôi.
về lý thuyết là vậy, nhưng thực tế thì động cơ đốt trong trên ô tô là tương đối khó.
Em vẫn khẳng định là VN chưa có động cơ ô tô. đem mấy cái động cơ chất lượng kém lên ô tô thì nó rung giật khó mà chịu nổi.

KenKen

Xe tải
Khoảng 10 năm nữa em quay lại thớt này xem các cụ bàn thế nào :D
Cứ với cơ chế này thì chưa có đâu ạ

beboi

Đi bộ
theo mình thì sắp có (bao nhiêu năm nữa thì ko biết nha) từ động cơ nhỏ nhất tới động cơ lớn đều phải nhập hết! mà nhập từ china nhiều lắm à :D

MrMazda3

Đi bộ
mình ko biết đc. Mình mới vào cg thấy diễn đàn là nơi giao lưu, mở rộng hiểu biết về cái ô tô.
Nhưng còn 1 cái niềm vui nhỏ là dc các bạn trên diễn đàn common vodka ý kiến đến mình> Mà cái này mình cg chưa biết tại sao các bạn lại biết đến biết đến mình qua cái tên MrMazda3 mà mình dùng. He he
Thông qua no common trao đổi như thế mình cg thấy thật yêu quý diễn đàn, hiểu biết đến đâu mình cg nêu đc ý kiến của mình và giao lưu tán phét...

MrMazda3

Đi bộ
không phải như anh bạn nghĩ cái kim phun mà bạn đem so sánh với tổng thể chung là cái động cơ đâu ong bạn ơi
Cái động cơ bắt đầu từ cái khổi máy đấy Không phải là sắt ( tat nhiên nó là thép hoặc gang) mà các ông thợ gò và cơ khí việt nam vẫn hay tác nghiệp, chế tạo này kia như ông bạn nói> Mà Việt Nam thực ra cg rất máu làm no ko đc< Không ai chuyển giao cái đấy cho anh cả. Đó là cả gia công chế tạo chính xác các mặt phẳng, các đường ống nước đi trong khối, rồi đường dầu chạy trong đó> Còn cả các mặt phẳng gia công các lỗ bu long bắt các rất nhiều thứ khác trong đó.Rồi còn cả công nghệ đúc tinh vi đến đâu, chế độ nhiệt luyện mà các nền công nghiệp khác họ cg đã trải qua no thời kỳ lịch sử mà mới có đc> Còn Việt nam thì đã ko tự làm đc rùi còn cả ăn cắp cách làm của họ cũng đều rất khó. khó thực hiện
Động cơ, hộp số đều là những yếu tố quan trọng đặc trưng cho một chiếc xe, và cũng đi liền với các thuơng hiệu xe. Xe của hãng này, động cơ và hộp số do hãng này làm. Điều mà mình nói nó làm đặc trưng do chính các nhà sản xuất xe họ làm, Động cơ, hộp số, khung xe, cabin, khung gầm là những cái nhà sản xuất họ làm. Còn những thứ khác như( ghế, nội thất xe, thiết bị điên..) họ có thể để cho các nhà công nghiệp phụ trợ họ phụ trách , cung cấp,,,,

iZZi

Xe hơi
Hình như sản xuất được động cơ công nông rồi mà nhỉ

Thạch Đá

Xe hơi
Vấn đề là chính sách cản trở và tâm lý chuộng đồ ngoại ( 2 bánh thì ... 4 bánh thì ... )
Nhìn sang Ấn độ, Pakistan, banglades: họ đã tự sản xuất được ô tô cho dân của họ sử dụng, còn thương gia bự hay nguyên thủ thì đi xe sang là chuyện đương nhiên. Sao ta ko liên doanh với các nước này nữa mà cứ luẩn quẩn mua động cơ chỉ có 1 chỗ nhỉ, lãi suất nó thu về lại có cơ hội trang bị tàu lớn bắt nạt mình ngoài biển khơi...

minhchi233

Xe điện
Từ những năm 70 đã chế tạo được động cơ Bông sen thế mà đến nay vưỡn chưa tiến thêm được bước nào.

sieu thanh

Xe hơi
Nhà mình chưa SX được 'động cơ ô tô' đâu bác. SX động cơ đốt trong để làm gì thì được chứ lắp lên ô tô thì đòi hỏi nhiều yếu tố kỹ thuật lắm các cụ ợ!. Các cụ đừng bảo cái ô tô công nông nhé.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Nhà mình chưa SX được 'động cơ ô tô' đâu bác. SX động cơ đốt trong để làm gì thì được chứ lắp lên ô tô thì đòi hỏi nhiều yếu tố kỹ thuật lắm các cụ ợ!. Các cụ đừng bảo cái ô tô công nông nhé.
Vẫn nhiều người gọi cái này là ô tô đấy ợ :

Còn một chiếc xe hơi đúng nghĩa với các từ mỹ miều như sedan, hatchback hay Suv thì em dự phải tới kỳ kỷ niệm 2000 năm Thăng long Việt Nam ta mới có !

TSTA

Xe container
Động cơ thì Việt Nam đã có, còn dùng cho ô tô thì chưa, vẫn chỉ là lắp ráp thôi, chua sản xuất được
VN cũng chưa lắp ráp được đâu cụ ơi,
Quy trình lắp ráp là do Tây vạch ra, các kiểm tra cũng do nước ngoài nghĩ ra, cách đnáh giá sai số, dự đoán kiểm soát chấtl ượng lắp ráp cũng là do Tư bản nghĩ ra.
Việt ta chỉ là nhân công giá rẻ thôi, chứ ko đủ khả năng để lắp ráp đúng nghĩa đâu.
Ngoài giá rẻ ra thì nhân công mình cũng thuộc chất lượng khá thấp, (nhân công chứ ko phải công nhân đâu cụ à, nó bao gồm cả kỹ sư nữa đấy)

tuan_auto

Xe máy
Theo em được biết thì VN mình toàn nhập thôi,rồi về lắp ráp.chắc phải tầm chục năm nữa mới tự sản xuất từ A -Z cái ô tô ý chứ.:D

F243H

Xe đạp
Diesel sông công các bác nhé. Tuy nhiên chỉ là xe chở trâu chở bò thôi :D

gameking_49

Xe đạp
VN đến cái đồ chơi ô tô trẻ con còn phải nhập của trung quốc, chán hẳn, đến đời nào mới tự sx được động cơ ô tô thực tế ? [-(