[Funland] E thấy xứng đáng cho nv ngân hàng ?

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Bao vụ làm bừa như này
Vay hay nợ e ko biết
Nhưng nv ngân hàng chuyên rình trộm như này thấy ko ổn
Sau vụ này nv thu hồi nợ các ngân hàng sẽ làm đúng luật hơn

e cũng ko thích khách hàng chây ì trốn nợ

Làm nhân viên ngân hàng khổ lắm các cụ.

Ví dụ trong số 20 KH mình quản lý mà có 1,2 KH nhảy nhóm nợ là đau khổ đủ đường rồi. Đó là về việc nhảy nhóm.

Còn có nhiều KH chưa nhảy nhóm nhưng đến thời điểm thu nợ mà sát ngày rồi chưa thấy chuyển tiền trả nợ (trong Tài khoản thanh toán đăng ký với ngân hàng ko có đồng nào) thì lại phải ngồi gọi điện một loạt. Nói nặng, nói nhẹ, yêu thương, thì thầm đủ cả. Có khi phải đến 9-10h tối mới lê mông về nhà.

Đừng cụ nào nói là cho vay nghiêm chỉnh, theo quy trình quy định mà làm thì sợ dek gì cả nhé.

à đọc kỹ lại bài thì cu thu nợ mắc loạt lỗi dẫn đến có dấu hiệu hình sự rồi: đập phá tài sản, đe dọa tính mạng, thu giữ tài sản trái pháp luật (tức là cướp). Vấn đề phải xét trên nhiều góc độ:
- Bố khách chầy bửa nhiều lần, hoặc mất hình mất tiếng đã lâu, NV truy vết KH túm được uất quá, kiểu "bố tóm đc mày rồi nhé".
- Khách chạy đâu ko chạy lại sang Xà Xía làm gì??? Qua cửa khẩu là đứng cười trên đất Cam rồi, PL VN làm đéll có hiệu lực :)) ngay trong ngày xe có thể quay về VN dưới dạng phụ tùng rã xác hehe, lúc đó giời thu :))
- Thiếu phương tiện và công cụ hỗ trợ: cần phương tiện khóa chặn đầu đuôi, có 113 và CSKV hỗ trợ kịp thời theo NQ 42 CTQH Ngân đã ký, đọc QĐ thu giữ, sau đó ko tự nguyện giao thì niêm phong, gọi xe cẩu về trụ sở NH hoặc CQ gần nhất, đại diện CQ ký, chủ xe ko ký cũng kệ cmnm, cố thủ trong xe thì cẩu cả người đi luôn.
Trường hợp này khó cãi về hành vi đập kính, lấy chìa khóa (không nhất thiết phải làm vậy), nhưng có thể cãi bằng tình tiết khách hàng có ý định tẩu tán tài sản rõ ràng. Nhạy cảm nữa là chạy sang biên giới, ai biết đc thằng khách nó có thêm quốc tịch Cam thì sao, trường hợp này nhất thiết phải dừng hành vi, gô tài sản lại đã.
nhưng đập kính thì hơi láo, kể cả KH tự nguyện đưa chìa khóa cũng phải ký vào cái BB tự nguyện bàn giao để tránh rầy rà, chứ giao tài sản xong ai chả tiếc, lại gặp thằng xui khôn xui dại nó ngại gì mà không thay đổi lời khai? Chú này nghiệp vụ kém, non kinh nghiệm. Có những thời điểm khách nhây khách bựa chiếm 70-80% số nợ quá hạn, chỉ số ít là bị rủi ro kinh doanh hoặc gián đoạn dòng tiền thôi - số này nếu được cơ cấu lại khoản vay thì sau khéo lại thành khách ngon khách sộp :)) Phần còn lại thì... xã hội mà !!

Chỉnh sửa cuối:

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Mấy thằng này vào trại thì chuẩn rồi nhưng không biết ngân hàng có điều khoản nào là không được đi ra khỏi địa bàn không nhỉ cc? Mà trên xe có định vị hay sao mà đội ngân hàng biết được? Mua ô tô là để đi mà không ra khỏi địa bàn thì vay ngân hàng mua xe đúng là bất đắc dĩ!
Chắc chắn là khi ký HĐ vay vốn ko có quy định như vậy rồi cụ ơi.

NH là 1" bọn" cho vay nặng lãi có tổ chức thôi mà ;))
Ai dí dao vào cổ cụ bắt vay?
nặng lãi của cụ là sao e ko hiểu? 15-20%/năm là tốt hay là 30%/tháng mới là tốt? nếu cụ từng vay vốn kd cụ ko nên nói câu đấy, nếu từng phải vay nóng, lãi ngoài (vì ko thể tiếp cận bank) thì cụ càng ko nên nói câu đấy.
Còn nếu cụ sẵn họ hàng, bạn bè ae tốt cấp tín dụng free thì thôi, e ko bàn :D

Chỉnh sửa cuối:
Chắc chắn là khi ký HĐ vay vốn ko có quy định như vậy rồi cụ ơi.
HĐ tín dụng, HĐ thế chấp ko quy định cụ ơi, động sản thì nó có chân nó cứ chạy, vay mua oto là phương tiện vận chuyển di chuyển,phục vu kinh doanh thì là lý do, động cơ tốt mà :))
nhưng đừng chầy bửa, đừng vi phạm nghĩa vụ vay nhiều kỳ, nhiều lần, nếu đã phải xin bank cho cơ cấu lại thì đừng vi phạm cam kết sau khi đã được cơ cấu (cam kết này chặt chẽ hơn HĐ tín dụng nhiều, vì ông đã chết hụt 1 lần và đc bank cắm ống thở rồi).... Và đừng đi lên biên giới, cửa khẩu một cách mờ ám :))
chưa kể, trước là 3 tháng nay là 1 tháng - chủ xe phải đem xe qua bank hoặc tạo đk cho nv kiểm tra sau vay NHÌN + SỜ thấy được tài sản. Cái này khả năng anh Thuận cũng trốn nhiều lần rồi hehe

Chỉnh sửa cuối:

vnhn

Xe tăng
Các cụ mà ngồi ở những phòng thu hồi nợ của bank thì mới thấy nhiều chuyện hay. Khách chầy bừa, nên nhân viên nó cũng bất đắc dĩ mới phải thế. Nhân viên thu hồi nợ thì chửi khách hay hơn trên youtube nhiều. Cứ ngồi cạnh đội đấy 1 thời gian thì trình độ chửi bậy của các cụ nó thành 1 đẳng cấp mới hoàn toàn. Nó cũng chẳng muốn thế nhưng ko vậy thì còn cách nào đâu.

Các cụ mà ngồi ở những phòng thu hồi nợ của bank thì mới thấy nhiều chuyện hay. Khách chầy bừa, nên nhân viên nó cũng bất đắc dĩ mới phải thế. Nhân viên thu hồi nợ thì chửi khách hay hơn trên youtube nhiều. Cứ ngồi cạnh đội đấy 1 thời gian thì trình độ chửi bậy của các cụ nó thành 1 đẳng cấp mới hoàn toàn. Nó cũng chẳng muốn thế nhưng ko vậy thì còn cách nào đâu.
các bank nó đưa hết nợ về AMC rồi, ngồi riêng biệt hoạt động độc lập, ko còn là banker nữa đâu :))
vì công việc mà "tha hóa" theo thời gian thôi, cụ nào tiếp xúc với CA nhiều thì biết, đây tiếp xúc với đội TA với THA nó còn nhanh "hòa tan" hơn nữa cơ :))

yamaha-x8

Xe tăng
Nếu có văn bản cưỡng chế và người thực thi đúng thẩm quyền thì lại không có gì để nói. Tài sản là của ngân hàng, nhưng cũng là tài sản của người đi vay. Vô thiên vô pháp là không được.
Em xin đính chính câu của cụ 1 tí:
+ Tải sản là của chủ xe (người mua), nhưng vì tiền mua = khoản vay Ngân hàng nên chủ xe sẽ bị hạn chế 1 số quyền, lưu ý là bị hạn chế 1 số quyền.

+ Tài sản chỉ thuộc Ngân hàng khi người vay không có khả năng or ko chịu trả nợ và phải được phán quyết bởi cơ quan có thẩm quyền (toàn án và thi hành án).

Batman

Xe điện
Người OF
Em xin đính chính câu của cụ 1 tí:
+ Tải sản là của chủ xe (người mua), nhưng vì tiền mua = khoản vay Ngân hàng nên chủ xe sẽ bị hạn chế 1 số quyền, lưu ý là bị hạn chế 1 số quyền.

+ Tài sản chỉ thuộc Ngân hàng khi người vay không có khả năng or ko chịu trả nợ và phải được phán quyết bởi cơ quan có thẩm quyền (toàn án và thi hành án).
Câu cú của cụ rất rõ ràng.
Tks cụ.

Dan du an

Xe cút kít
Thật ra công bằng mà nói kho anh cho người ta vay lãi xuất cao là anh chấp nhận rủi ro kiểu 10 thằng sẽ có một thằng biến mất rồi. Nó không trả thì ra toà nó phải đi tù... Ông dùng bạo lực tấn công nó hoặc trấn đồ đang đứng tên nó ông đúng làm sao được. Em chả ưu gì ông bùng nợ nhưng nó nợ mà lôi công an hay xã hội đen đến thì xã hội cũng loạn, kiểu các bác xe thương binh hay đi đòi nợ thuê...Không ra sao cả.

skype0211

Xe tăng
Giống kiểu thằng trộm vào nhà, nó xiên mình trượt, rồi bị mình tự vệ quá đà ăn đập trúng, nó chết mình thì đi tù.
Quay lại trường hợp này, mấy chú bank chắc nóng vội làm sai quy trình thu nợ, chứ khách nó nợ rồi còn định tẩu tán tài sản sang Cam đấy, chả tốt đẹp gì đâu.

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
Giống kiểu thằng trộm vào nhà, nó xiên mình trượt, rồi bị mình tự vệ quá đà ăn đập trúng, nó chết mình thì đi tù.
Quay lại trường hợp này, mấy chú bank chắc nóng vội làm sai quy trình thu nợ, chứ khách nó nợ rồi còn định tẩu tán tài sản sang Cam đấy, chả tốt đẹp gì đâu.
E có thắc mắc là bạn nv ngân hàng thì đi tù, thế cái ô tô thì sao, thu về cho NH hay lại trả chính chủ để NH tiếp tục quy trình đi đòi nợ tiếp :))

tomtomchát

Xe container
E có thắc mắc là bạn nv ngân hàng thì đi tù, thế cái ô tô thì sao, thu về cho NH hay lại trả chính chủ để NH tiếp tục quy trình đi đòi nợ tiếp :))
Ồ, chắc chắn cái oto là có QĐ thu giữ của NH rồi, cái QĐ này nó treo trên đầu khoản vay ngay từ ngày quá hạn thứ 89 rồi :))
Căn cứ pháp lý thì quá đầy đủ, đằng sau các giấy tờ ký tá với bank là BLDS 2015, NĐ163/2016, NQ42/QH14. Chỉ là nv nó làm sai quy trình thôi. Bthg thì tang vật của vụ án (vụ cưỡng đoạt ts) nó sẽ đc om tầm 6 tháng, nhưng NH sẽ có cách moi ra sớm :))
E xin lưu ý là tsbđ là động sản, giá trị ko cao, thì ko cần tòa phán quyết hay thi hành án! Thu đc cái xe mất mịa phân nửa án phí và các loại chi phí khác thì có cụ nào đâm đơn kiện rồi chờ phán quyết ko, trong khi luật + giao ước dân sự cho phép??? :))

tomtomchát

Xe container
Cụ có làm Ngân hàng ko đấy ?! nếu có thì dễ đi như bọn kia lắm. Cụ trên nói đúng đấy, họ sai nhưng mình ko thể sai được, thu hồi phải đúng pháp luật, ko thì thành xã hội đen á !!!
Lát e gửi cụ 1 đoạn trích trong quy chế/quy trình thu hồi nợ của 1 bank nhé. (sd dịch vụ thuê ngòai là 1 trong các p.a thu hồi nợ.
Quy trình do bộ phận Pháp chế của bank soạn, NDD trứoc PL của bank (CT HĐQT) ký ban hành, có giám sát/quản lý của NHNN... tuân thủ Luật Dân, các NĐ đi kèm, mới nhất là Nghị quyết 42 QH khóa 14 về thí điểm về xử lý nợ xấu.

fantasy0178

Xe tăng
XHĐ thì nó xin tí tiết ngay, chứ ko chỉ tịch thu xe đâu cụ. Tịch thu tài sản khi người vay quịt nợ là đc pháp luật cho phép nha cụ.
Thật là đc pháp luật cho phép ah cụ, bây h e vay cụ 100 củ rồi e nhây k trả, cụ mà vào nhà e xách đồ ra là đc Nhà nước nuôi miễn phí luôn đấy, chắc cụ ít đọc báo nên k biết xảy ra bao nhiêu vụ như thế rồi, tìm hiểu kỹ trước khi còm đi cụ.

Kia_fote

Xe điện
Thật là đc pháp luật cho phép ah cụ, bây h e vay cụ 100 củ rồi e nhây k trả, cụ mà vào nhà e xách đồ ra là đc Nhà nước nuôi miễn phí luôn đấy, chắc cụ ít đọc báo nên k biết xảy ra bao nhiêu vụ như thế rồi, tìm hiểu kỹ trước khi còm đi cụ.
Cụ hiểu biết pháp luật sâu vậy thì đây, em mời cụ vay mà tiêu nè =))
Vay tiền online lãi suất thấp, nhận tiền chỉ sau 15 phút đăng ký | vayonline365.vn
Mỗi app cụ vay 100tr, sơ sơ 10 apps là cụ có 1 tỷ ngon ơ. Tha hồ tiêu Tết, rồi cụ nhây không trả cũng chả ai làm gì được cụ ;).
Em thì thiếu hiểu biết nên rất hạn chế vay, và nếu lỡ vay là trả đúng hạn hoặc trước hạn cho nó lành.

Hữu Ước

Xe tải
Nhân viên nhiệt tình quá + ng và liều thì ngải cứu