[Funland] E tưởng dân Nam Định chỉ giỏi văn, hóa ra giỏi cả toán ah các cụ?

lambogi79

Xe điện
Vài năm nữa, tượng Đức Thánh Trần dời ra đúng vị trí phong thủy thì Các bác cứ chuẩn bị là thổ đu xắp mang về lại Thiên Trường nhé
Đất đang phát mà sai phong thủy nên mới vất vả lận đận vậy thôi

phamchinhxd

Xe hơi
Nguyễn Khuyến điểm đầu vào lớp 10 năm nay là 36.2 , xuân trường B và Mỹ Tho huyện Ý Ơi nhà cụ tầm 25 -26 điểm .
Em không biết cụ xếp dưới theo tiêu chí nào
Cái này nó cũng dao động theo năm ý mà. Năm nay điểm thi đại học hình như hoàng văn thụ thứ 2, ng khuyến t3 thì phải. Chỉ lê hphong luôn số 1 thôi còn các vị trí thứ 2 nó theo từng năm giữa mấy trường.

Nắng_Sài_Gòn

Xe tải
Thời đại bây giờ công nghệ thông tin nhiều các cháu có điều kiện tiếp xúc với các môn học nên em nghĩ tỷ lệ học giỏi các môn của các cháu không phân biệt vùng miền đều như nhau hết quan trọng là có hợp hay không thôi

Napolong

Xe tăng
Người Nam Định giỏi, nhưng chỉ có rời xa quê hương mới phát tiết, chứ ở lại thì cứ bình bình như thành phố buồn NĐ , chả hiểu sao.
Có gì mà không hiểu hả cụ. Địa phương muốn đi lên và có chỗ cho người giỏi tham gia được thì cần nền kinh tế thật và môi trường lành mạnh. Ở đâu cũng vâỵ thôi ạ.

hailuatn

Xe container
Em đọc hết các còm của các cụ, thấy các cụ bàn vụ chùa Keo hay quá, em đành về hỏi ông bác em. Thấy chả có cụ nào đúng hết tất cả các ý. Hay ông bác em sai?

Screenshot_20210727-075300_Cc Cc Pro.jpg

Screenshot_20210727-075317_Cc Cc Pro.jpg

Screenshot_20210727-075329_Cc Cc Pro.jpg

ubisapro

Xe trâu
Gấu e quê ngoại Nam Trực, làm kế toán mà tính xèng chậm hơn e nhiều :D

Napolong

Xe tăng
01. Lúc em gần tốt nghiệp ĐH, ấn tượng nhất là có bác giám đốc Sở ở Nam Định lên dán thông báo trên trường, mời gọi các nhân tài tốt nghiệp, ưu tiên từ LHP về xây dựng tỉnh nhà. Thông báo chi tiết là ngoài buổi gặp mặt, trong mấy ngày, bác để lại số điện thoại để bất cứ SV nào cần có thể gọi điện trao đổi.
02. Khi bên em làm chương trình đưa SV tốt nghiệp về địa phương tìm cơ hội việc làm, hỏi em SV sao ko về quê, em ý bảo vừa bước xuống xe thấy chân lạnh toát. Chắc cũng hơi nói quá, nhưng vừa buồn cười vừa buồn.
03. Thực sự là nếu địa phương có vài mảng kinh tế tốt thì cái sự học nó mới có chỗ áp dụng và kế thừa. Còn không thì người Nam Định lại thành công ở những nơi khác, như HN, HCMC. Mà lúc ấy lại tính vào cái môi trường tốt ở những nơi này rồi.

matavn

Xe tăng
Năm nay Hà Giang- sơ la - hoà bình ko lọt Top nhỉ?
Hay lọt sổ đen hết rùi, phí thậc!
Cháu quê Hòa bình đây, hiện tại bạn hóc của cháu có vài đứa giáo viên nhưng may là cháu giáp danh Ninh bình nên mọi thứ đời sống, sinh hoạt, giáo dục đều nhờ phía Ninh bình, nhìn bạn mình làm giáo viên mà rớt nước mắt, toàn những đứa siêu dốt chứ ko phải dốt bình thuơngf, cụ bảo giáo viên như thế thì lấy đâu ra học sinh giỏi

vutuanlong

Xe điện
Người NĐ chịu khó, lanh lợi, tháo vát. Họ bảo nhau học nhau lên thành phố buôn bán rồi làm đủ nghề từ xe ôm (70% ở bến giáp bát), bán hàng dạo, vật liệu XD. Nhiều người lên luôn HN thuê trọ đi làm thuê đủ nghề để nuôi con học ĐH.
Ở các cơ quan người NĐ làm lãnh đạo to ko nhiều, nhưng nhiều ở hàng ngũ cán bộ công chức, chuyên viên, trưởng phó phòng. Quân đội nhiều NĐ.
Họ cần cù tháo vát, có sự cơ mưu nhưng ko lưu manh, tất nhiên sự lanh lợi của dân buôn luôn kèm theo chút ít sự tinh quái, nhưng ở phạm vi chấp nhận được.
Ở HN, SG dân giang hồ người NĐ cũng ko ít.
Cụ Xe đạp mà phán đúng ngang với mấy cụ Trưởng lão trong này ạ

Tỉnh nào cũng có ng nọ ng kia. Giỏi nhất bi h ở Việt Nam là cậu Trung Nguyễn sinh năm 92. Tỉ phú USD trẻ nhất VN

rgbhis

Xe tăng
Thanh niên Nam Định độ tuổi học tập và lao động không mấy khi ở nhà (Nam Định) cụ ạ. Đi kiếm ăn đất khách hết, hiện giờ về Nam Định chủ yếu thấy người già và trẻ con.
Thì các tỉnh khác cũng rứa mà cụ, có phải mỗi NĐ thế đâu. Về mạn Giao Thủy, Hải Hậu ven biển còn có nhiều các cháu gái tuổi 20, chứ ở các tỉnh khác toàn bà già thôi cụ nhé.

phamchinhxd

Xe hơi
01. Lúc em gần tốt nghiệp ĐH, ấn tượng nhất là có bác giám đốc Sở ở Nam Định lên dán thông báo trên trường, mời gọi các nhân tài tốt nghiệp, ưu tiên từ LHP về xây dựng tỉnh nhà. Thông báo chi tiết là ngoài buổi gặp mặt, trong mấy ngày, bác để lại số điện thoại để bất cứ SV nào cần có thể gọi điện trao đổi.
02. Khi bên em làm chương trình đưa SV tốt nghiệp về địa phương tìm cơ hội việc làm, hỏi em SV sao ko về quê, em ý bảo vừa bước xuống xe thấy chân lạnh toát. Chắc cũng hơi nói quá, nhưng vừa buồn cười vừa buồn.
03. Thực sự là nếu địa phương có vài mảng kinh tế tốt thì cái sự học nó mới có chỗ áp dụng và kế thừa. Còn không thì người Nam Định lại thành công ở những nơi khác, như HN, HCMC. Mà lúc ấy lại tính vào cái môi trường tốt ở những nơi này rồi.
Sở nào thế bác

Vulcan V70

Xe trâu
Em đọc hết các còm của các cụ, thấy các cụ bàn vụ chùa Keo hay quá, em đành về hỏi ông bác em. Thấy chả có cụ nào đúng hết tất cả các ý. Hay ông bác em sai?

Screenshot_20210727-075300_Cc Cc Pro.jpg

Screenshot_20210727-075317_Cc Cc Pro.jpg

Screenshot_20210727-075329_Cc Cc Pro.jpg
Vậy theo tài liệu này thì địa danh " Giao Thủy" ( làng Keo) mà cụ itnd nhắc tới ở trên nằm ở phía thượng nguồn sông Hồng so với làng Hành Thiện, chứ không phải là " Giao Thủy" ( được bồi đắp dần) phía hạ lưu so với làng Hành Thiện.

Chả phải 600 700 năm gì đâu, mới tầm dưới 150 năm gần đây thôi. Sông Hồng xưa chảy tới ngã 3 quanh Xuân Trường Hành Thiện bây giờ nó chảy theo sông Sò - đi ra ... Quất Lâm. Tức là xưa thời Pháp truyền đạo và di chuyển vào Hà nội, hoặc thượng lưu sông Hồng là đi qua cửa sông Hà Lạn đó. Sau đó nó mới phá đất phi ra cửa Ba Lạt như bây giờ, sông Sò mới bồi lấp còn có nhỏ tí như vậy.
Xin chào bác, hình như bác là người sống ở vùng Xuân Thủy? Mấy năm trrước có thớt về Nam Định em cũng đọc nhiều bài của bác trong thớt đó. Truyền thuyết về cái tên cửa " Ba Lạt" ( xưa ) rất logic với nội dung bác nói ở trên , hồi nhỏ em nghe các cụ ở khu phố huyện ( bây giờ là thị trấn Ngô Đồng , mà bãi Ngô Đồng hồi đó là chỗ con sông Sò - mà bác có nhắc ở bài- nối vào sông Hồng , chỗ có cái cống to ấy, cống cũng tên là Ngô Đồng thì phải) kể rằng cửa Ba Lạt hồi xưa rất nhỏ chỉ cách đất Thái Bình một cái cầu nhỏ buộc bằng ít lạt tre nên gọi là cửa "Ba Lạt".
Theo các cụ vùng dưới đó kể rằng khoảng thế kỷ đầu thế kỷ 16, Trà Lũ Đông , Lạc Nghiệp ở hữu ngạn sông Nhị Hà, làng Hoành Nha ở tả ngạn sông Nhị Hà ( 2 làng này hiện ở 2 bên con sông Sò - ranh giới giữa 2 huyện Xuân Trường và Giao Thủy). Cửa Ba Lạt lúc đó chắc ở khoảng thị trấn Ngô Đồng hiện nay. Và trận lụt lịch sử làm thay đổi dòng chảy của sông Hồng như cụ nói là trận lụt năm 1787 gọi là " Phá Hội Ba Lạt"

Chỉnh sửa cuối:

cutit9999

Xe tăng
NĐ quê em ngày xưa nói không là đjt: tao djt biết mày đang nói cái djt gì, tao ... cho đấy mày làm .. gì dc tao...
Giờ thì chăc ít nói bậy rồi

gvnth

Xe buýt
Vài năm nữa, tượng Đức Thánh Trần dời ra đúng vị trí phong thủy thì Các bác cứ chuẩn bị là thổ đu xắp mang về lại Thiên Trường nhé
Đất đang phát mà sai phong thủy nên mới vất vả lận đận vậy thôi
Chỗ nào đấy Cụ???

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Vậy theo tài liệu này thì địa danh " Giao Thủy" ( làng Keo) mà cụ itnd nhắc tới ở trên nằm ở phía thượng nguồn sông Hồng so với làng Hành Thiện, chứ không phải là " Giao Thủy" ( được bồi đắp dần) phía hạ lưu so với làng Hành Thiện.

Xin chào bác, hình như bác là người sống ở vùng Xuân Thủy? Mấy năm trrước có thớt về Nam Định em cũng đọc nhiều bài của bác trong thớt đó. Truyền thuyết về cái tên cửa " Ba Lạt" ( xưa ) rất logic với nội dung bác nói ở trên , hồi nhỏ em nghe các cụ ở khu phố huyện ( bây giờ là thị trấn Ngô Đồng , mà bãi Ngô Đồng hồi đó là chỗ con sông Sò - mà bác có nhắc ở bài- nối vào sông Hồng , chỗ có cái cống to ấy, cống cũng tên là Ngô Đồng thì phải) kể rằng cửa Ba Lạt hồi xưa rất nhỏ chỉ cách đất Thái Bình một cái cầu nhỏ buộc bằng ít lạt tre nên gọi là cửa "Ba Lạt".
Theo các cụ vùng dưới đó kể rằng khoảng thế kỷ đầu thế kỷ 16, Trà Lũ Đông , Lạc Nghiệp ở hữu ngạn sông Nhị Hà, làng Hoành Nha ở tả ngạn sông Nhị Hà ( 2 làng này hiện ở 2 bên con sông Sò - ranh giới giữa 2 huyện Xuân Trường và Giao Thủy). Cửa Ba Lạt lúc đó chắc ở khoảng thị trấn Ngô Đồng hiện nay. Và trận lụt lịch sử làm thay đổi dòng chảy của sông Hồng như cụ nói là trận lụt năm 1787 gọi là " Phá Hội Ba Lạt"
Tôi đọc lịch sử thôi :D chứ không quê ở đó.

sthd

Xe lăn
NĐ bắt đầu phát tài rồi
dân không phải đi làm thuê tứ xứ nữa
Thành công làm khu công nghiệp ô tô 600ha ngay cuối đường cao tốc chắc cũng chục ngàn lao động
khu công nghiệp dệt hơn ngàn ha dưới bờ biển cũng mấy chục ngàn lđ