[HĐCĐ] E xin kinh nghiệm đi du lịch Hà Nội - Đà Nẵng 07 ngày bằng xe tự lái vào dịp Tết Nguyên Đán ạ

realfunny

Xe hơi
Có 2 trường phái, 1 trường phái là đi túc tắc, không kế hoạch trước như ý của cụ. Cái này cũng có ưu điểm, cũng có nhược điểm. Nhược điểm là không kế hoạch thì khó đi xa, chỗ dừng nghỉ cũng sẽ khó sang xịn mịn như ý được. Nếu đi túc tắc vậy thì 5 ngày cả đi cả về thì chưa chắc đến được Đà Nẵng nếu đi từ Hà Nội.
Trường phái khác là đâm thẳng xuyên thủng, phóng xa nhất có thể ở ngày đầu, sau đó thì nghỉ dưỡng, chơi bời từ ngày sau. Cái này nhược điểm là sẽ mệt ngày đầu, làm nhụt chí những ai ít khi lái đường dài. Trên này em hóng thấy nhiều người theo trường phái này, họ có thể phi một nhát từ Hà Nội vào tận Quảng Ngãi.
Nhà em thì luôn phải có kế hoạch trước, đặt chỗ nghỉ trước. Trong chuyến đi có thể có thời điểm đi lang thang, mệt đâu nghỉ đấy, nhưng luôn phải có một điểm chốt và được đặt trước. Ví dụ em có thể lang thang ngày 1, đêm 1, không kế hoạch trước nhưng đêm ngày 2, 3 là đã đặt trước và chốt trước rồi. Ngày 4, 5 lại có thể không có kế hoạch trước nhưng ngày 6, 7 là chốt rồi.
Em thì thích đi sáng sớm, đến chặng nghỉ thì dừng ăn sáng cafe nhẹ nhàng rồi đi tiếp. Chắc do sức khỏe nên không là cà đến 10h mới xp được vì 10h xp đi được có 2h đã phải dừng cơm nước rồi ý cụ ạ.

bamhinh

Xe tải
Nhà cháu 5h sáng mùng 2 xuất phát vào Huế.
Sáng mùng 3 lên Kon Tum
Mùng 4 Buôn Mê thuột
Mùng 5 Hội An :D

DMsport

Xe hơi
Các cụ đi rồi cho hỏi Huế với ĐN thời tiết đang ntn vậy. Nhà cháu định lái vào mà xem dự báo thấy mưa suốt nên hơi nhụt chí

hoangbachLambo

Xe hơi
Ngày mai, nhà em cũng khởi hành đi ĐN. Chấm hóng kinh nghiệm các cụ.

nightlight

Xe máy
Mai e cũng chạy từ Hưng Yên đi Đà Nẵng. Đoạn cao tốc Ninh Bình đi Thanh Hoá thông và cho đi đến đoạn nào rồi các cụ nhỉ.
Chạy sớm để cố đến Huế luôn nhưng khả năng chỉ đến được Quảng Bình.

Hapro_kiha

Xe buýt
Chào Cụ, Mình cũng xuất phát sớm 2 ÂL, ăn sáng ở Tĩnh Gia, ăn trưa ở Bãi Đá Nhẩy, ăn tối đi chơi tối và ngủ đêm ở Huế, trên đường đi gặp rất nhiều xe bỉm HN cùng chiều.
Mồng 2 cháu dự kiến chạy sớm vào tới Huế nghỉ luôn, chiều mồng 3 đến Đà Nẵng, ăn chơi đến sáng ngày mồng 5 xuất phát về Quảng Bình, ngày mồng 6 Quảng Bình Hà Nội. Dự kiến ban đầu chạy vào Quy Nhơn thấy câc thành viên gàn nên chị đến ĐN thôi ạ

Hapro_kiha

Xe buýt
Cao tốc Ninh Bình - Thanh Hoá mới thông đến Mai Sơn. Chạy sớm đến Huế được, hôm 2ÂL mình đi sớm đến Quảng Bình mới tầm trưa thế là chạy vào Huế luôn.

Mai e cũng chạy từ Hưng Yên đi Đà Nẵng. Đoạn cao tốc Ninh Bình đi Thanh Hoá thông và cho đi đến đoạn nào rồi các cụ nhỉ.
Chạy sớm để cố đến Huế luôn nhưng khả năng chỉ đến được Quảng Bình.

BINH MINH 07

Xe điện
Cao tốc Ninh Bình - Thanh Hoá mới thông đến Mai Sơn. Chạy sớm đến Huế được, hôm 2ÂL mình đi sớm đến Quảng Bình mới tầm trưa thế là chạy vào Huế luôn.
Cho chạy tiếp đến Thanh Hóa rồi, chưa xong 100% nhưng mặt đường thì xong 100%, mình mới chạy mùng 1 tết. Những ai chạy đến Đà Nẵng là có thể chạy đến Đồng Hới rồi rẽ sang đường HCM nhánh đông chạy một mạch đến Đà Nẵng bằng đường mới rồi, bao phê luôn !

nightlight

Xe máy
Sáng nay chạy đến Mai Sơn ko biết ko chạy tiếp thấy nhiều xe chạy tiếp đến Thanh Hoá. Chạy HN đến Huế hơi mệt và muộn nếu chạy 1 mạch luôn. Nhiều đoạn cắm biển tốc độ 60km/h và khu đông dân cư quá chạy 650km mà mất đến 13 tiếng chạy liên tục.

vuchung1

Xe buýt
Cụ dx82 có đi ĐN dịp tết vừa rồi ko, nhờ cụ chia sẻ cho mọi người lấy kinh nghiệm ạ.

deathmetal

Xe tải
Tết năm nay có cụ nào đi Đà Nẵng ko ạ? Kinh tế chán quá năm nay e chả lễ lạt gì hết, chắc cả nhà đi thong dong cho vui thôi.

BINH MINH 07

Xe điện
Tết năm nay có cụ nào đi Đà Nẵng ko ạ? Kinh tế chán quá năm nay e chả lễ lạt gì hết, chắc cả nhà đi thong dong cho vui thôi.
Có em đây, năm nay em lại ĐN, chỉ khác chút là sẽ đi từ 30 tến để giao thừa xem bắn pháo hoa sông Hàn, ngày mùng 1 tết lên Bà Nà, ngày 2 qua Hội An, ngày 3&4 chơi ĐN, ngày 5 về HN.
Khoảng chục năm nay tết với em là lên đường, cả năm đầu tắt mặt tối rồi, tết vui chơi chút.

deathmetal

Xe tải
Có em đây, năm nay em lại ĐN, chỉ khác chút là sẽ đi từ 30 tến để giao thừa xem bắn pháo hoa sông Hàn, ngày mùng 1 tết lên Bà Nà, ngày 2 qua Hội An, ngày 3&4 chơi ĐN, ngày 5 về HN.
Khoảng chục năm nay tết với em là lên đường, cả năm đầu tắt mặt tối rồi, tết vui chơi chút.
E cũng phải sáng mùng 2 mới dám lên đường. Mùng 1 vẫn phải nội ngoại. Sáng sớm mùng 2 nhà e vào Quảng Bình hoặc Huế nghỉ 1 đêm, mùng 3 mới vào Đà Nẵng. Tầm mùng 7 về đến HN là đẹp.