[Camera] Em bị bắt lỗi vượt đèn vàng.

anhtho

Xe ngựa
Cụ vẫn chưa trả lời câu hỏi, ước lượng khoảng cách trước hay nhìn đồng hồ trước?

Khi đã nhân danh logic thì cụ nên biết cách sắp xếp thứ tự trước đã.
Đã là lái xe thì 2 việc đó là một: mắt liếc đồng hồ cũng có nghĩa là ước lượng khoảng cách tới ngã tư. Có vẻ như cụ không lái xe nên mới hỏi câu này ?

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Đã là lái xe thì 2 việc đó là một: mắt liếc đồng hồ cũng có nghĩa là ước lượng khoảng cách tới ngã tư. Có vẻ như cụ không lái xe nên mới hỏi câu này ?
Cụ lại thay đổi thứ tự, vậy liếc đồng hồ rồi mới ước lượng khoảng cách?

anhtho

Xe ngựa
Cụ lại thay đổi thứ tự, vậy liếc đồng hồ rồi mới ước lượng khoảng cách?
Đã bảo cụ 2 việc có thể thực hiện đồng thời, hoặc việc nào trước, nào sau là tùy lái xe vì điều đó cũng ko ảnh hưởng tới chức năng của đèn đếm ngược.
Đang lái xe, thấy gần ngã tư, liếc đèn, hoặc nhìn đèn trước và giảm tốc từ từ cho gần ngã tư... nó vậy .

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Đã bảo cụ 2 việc đồng thời, hoặc việc nào trước, nào sau là tùy lái xe vì cũng ko ảnh hưởng tới chức năng vì nó gần như đồng thời.
Đang lái xe, thấy gần ngã tư, liếc đèn, hoặc nhìn đèn và giảm tốc từ từ cho gần ngã tư... nó vậy .
Thế này nhé, bao giờ cụ cũng phải quan sát tín hiệu trước, tính toán sau. Vì 2 giai đoạn này đều có liên qua đến đại lượng thời gian.

Giây thứ mấy của đồng hồ đếm ngược thì bắt đầu tính toán?

anhtho

Xe ngựa
Thế này nhé, bao giờ cụ cũng phải quan sát tín hiệu trước, tính toán sau. Vì 2 giai đoạn này đều có liên qua đến đại lượng thời gian.

Giây thứ mấy của đồng hồ đếm ngược thì bắt đầu tính toán?
Thường thì cách 1 khoảng cách nào đó (ví dụ 10-15m) thì mới tính xem có đi được không, chứ ko nhìn theo thời gian trước cụ ạ. Ví như ở hơi xa, ko nhìn rõ số giây đếm thì làm sao mà nhìn đồng hồ trước được.
Cụ càng hỏi, càng chứng tỏ chưa từng lái xe !
Nếu đã lái, cụ thử chọn 1 ngã tư nào đó ko có đèn (ví dụ điểm Ng Thái học - Hàng cháo) và thử đi vài vòng là thấy nó ngớ ngẩn ngay !

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Thường thì cách bao nhiêu mét (ví dụ 10-15m) thì mới tính xem có đi được không, chứ ko theo thời gian cụ ạ. Ví như ở hơi xa, ko nhìn rõ đèn thì làm sao mà nhìn đồng hồ trước được.
Cụ càng hỏi, càng chứng tỏ chưa từng lái xe !
Nếu đã lái, cụ thử chọn 1 ngã tư nào đó ko có đèn (ví dụ điểm Ng Thái học - Hàng cháo) và thử đi vài vòng là thấy nó ngớ ngẩn ngay !
Cụ quay trở lại ước lượng khoảng cách trước rồi, luẩn quẩn thế này... logic cái gì :))

anhtho

Xe ngựa
Cụ quay trở lại ước lượng khoảng cách trước rồi, luẩn quẩn thế này... logic cái gì :))
Để tránh phải dài dòng mất time của cả 2, cụ tưởng tượng tình huống thế này: đang đi và đèn đang xanh, và khi cách vạch tầm 2-3 mét thì đèn chuyển vàng. Đương nhiên là ko ai có thể phanh kịp ở tốc độ 25km/h vì ngay phản xạ của con người cũng không kịp. Vậy thì anh ta sẽ đè vạch khi đèn đã chuyển vàng và bị phạt .. oan.
Nếu có đèn đếm ngược thì sẽ không có trường họp đó vì trước khi tới đoạn 2-3m thì đèn đã chỉ về 1-2s và anh ta sẽ biết mà dừng trước.
Còn nếu cụ chưa từng lái xe thì cũng đừng nghĩ về nó cho mệt. Hãy trải nghiệm thực tế.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Để tránh phải dài dòng mất time của cả 2, cụ tưởng tượng tình huống thế này: đang đi và đèn xanh, và khi cách vạch tầm 2-3 mét thì đèn chuyển vàng. Đương nhiên là ko ai có thể phanh kịp ở tốc độ 25km/h vì ngay phản xạ của con người cũng không kịp. Vậy thì anh ta sẽ đè vạch khi đèn vàng và bị phạt .. oan.
Nếu có đèn đếm ngược thì sẽ không có trường họp đó vì trước khi tới đoạn 2-3m thì đèn đã chỉ về 1-2s và anh ta sẽ biết mà dừng trước.
Còn nếu cụ chưa từng lái xe thì cũng đừng nghĩ về nó cho mệt. Hãy trải nghiệm thực tế.
Bây giờ đã là logic rồi thì không có chuyện "tưởng tượng" nữa. Xác định 2-3m trước hay nhìn đồng hồ 1-2s trước?

anhtho

Xe ngựa
Bây giờ đã là logic rồi thì không có chuyện "tưởng tượng" nữa. Xác định 2-3m trước hay nhìn đồng hồ 1-2s trước?
2-3 mét thì ko ai còn nhìn đồng hồ nữa đâu cụ, vì có thế nào cũng ko thể dừng. Muốn dừng được phải cách cỡ 10-15m. Vậy anh ta phải xem đồng hồ từ ít nhất 10-15m. Có thể tạm cho đó là khoảng cách có thể dừng an toàn.

Matizcoi

Xe cút kít
Hai bác đang tranh cãi cái gì thế :D

anhtho

Xe ngựa
Nói vậy thì một người có logic là đủ hiểu. Còn cụ cố gắng hỏi thêm thì em chịu. Mời cụ tự tranh luận một mình.
Nếu ko thì em kết luận, cụ chưa từng lái xe, ít nhất là ở Việt Nam :)
Bye cụ nhé.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
2-3 mét thì ko ai còn nhìn đồng hồ nữa đâu cụ, vì có thế nào cũng ko thể dừng. Muốn dừng được phải cách cỡ 10-15m. Vậy anh ta phải xem đồng hồ từ ít nhất 10-15m. Có thể tạm cho đó là khoảng cách có thể dừng an toàn.
Từ 2-3m thành 10-15m, cụ thay đổi hơi nhanh đấy. Vậy cụ chốt lại ước lượng khoảng cách 10-15m trước, nhìn tín hiệu sau?

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Nói vậy thì một người có logic là đủ hiểu. Còn cụ cố gắng hỏi thêm thì em chịu. Mời cụ tự tranh luận một mình.
Nếu ko thì em kết luận, cụ chưa từng lái xe, ít nhất là ở Việt Nam :)
Bye cụ nhé.
Cụ rút thì em tha.

Thực ra hiệu lệnh cảnh báo của đèn vàng có hiệu lực tại một thời điểm cụ thể, còn đồng hồ đếm ngược thì không vì vậy không thể xác định được thời điểm hiệu lực của nó.

Havo

Xe điện
Cụ rút thì em tha.

Thực ra hiệu lệnh cảnh báo của đèn vàng có hiệu lực tại một thời điểm cụ thể, còn đồng hồ đếm ngược thì không vì vậy không thể xác định được thời điểm hiệu lực của nó.
Vâng thực tế là tín hiệu đồng hồ ở các nơi khác nhau thì nhiều khi đếm kiểu ko giống nhau, và kể cả ở cùng 1 nơi, 1 cây đèn giao thông nhưng ở những thời điểm khác nhau nó cũng có thể đếm khác kiểu đi. E đã từng gặp trường hợp:
- Đồng hồ đếm đèn đỏ đến số 0 sau đó tiếp tục đỏ, mãi mới chuyển xanh. Cụ nào theo logic mà ko theo tín hiệu màu thì bị phạm luật, ko cãi đc;
- Đồng hồ đếm đèn đỏ đang ở số 20 tự nhiên bật nhảy sang xanh, theo logic chả nhẽ đứng lại đợi thêm 20 giây nữa, trong khi thấy đèn xanh mà ko đi cũng là phạm luật ko tuân thủ tín hiệu gt;
- Đồng hồ đếm đèn xanh đến số 0 rồi xuất hiện các vạch ngang màu xanh, ko chuyển sang đỏ ngay, sau đó cỡ chục giây mới chuyển đỏ;
- Đồng hồ đếm đèn đỏ vài giây đến số 0, sau đó lại tiếp tục đếm màu đỏ từ số 99, điển hình là ở những ngã 3 ngã tư lớn như PVĐồng - HQViệt;
E trình bày dài như vậy nhưng ý chính là: đồng hồ đếm số hiện chưa có quy chuẩn, chưa đồng bộ thống nhất cách thức đếm ở mọi nơi mọi lúc, giúp mọi người ko rơi vào tình trạng việt vị. Ko thể bắt mọi người phải nhớ cách đếm ở từng nơi khác nhau từng lúc khác nhau. Vì vậy ko thể dùng đồng hồ đếm ngược để phạt ngta được.

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thực tế là tín hiệu đồng hồ ở các nơi khác nhau thì nhiều khi đếm kiểu ko giống nhau, và kể cả ở cùng 1 nơi, 1 cây đèn giao thông nhưng ở những thời điểm khác nhau nó cũng có thể đếm khác kiểu đi. E đã từng gặp trường hợp:
- Đồng hồ đếm đèn đỏ đến số 0 sau đó tiếp tục đỏ, mãi mới chuyển xanh. Cụ nào theo logic mà ko theo tín hiệu màu thì bị phạm luật, ko cãi đc;
- Đồng hồ đếm đèn đỏ đang ở số 20 tự nhiên bật nhảy sang xanh, theo logic chả nhẽ đứng lại đợi thêm 20 giây nữa, trong khi thấy đèn xanh mà ko đi cũng là phạm luật ko tuân thủ tín hiệu gt;
- Đồng hồ đếm đèn xanh đến số 0 rồi xuất hiện các vạch ngang màu xanh, ko chuyển sang đỏ ngay, sau đó cỡ chục giây mới chuyển đỏ;
- Đồng hồ đếm đèn đỏ vài giây đến số 0, sau đó lại tiếp tục đếm màu đỏ từ số 99, điển hình là ở những ngã 3 ngã tư lớn như PVĐồng - HQViệt;
E trình bày dài như vậy nhưng ý chính là: đồng hồ đếm số hiện chưa có quy chuẩn, chưa đồng bộ thống nhất cách thức đếm ở mọi nơi mọi lúc, giúp mọi người ko rơi vào tình trạng việt vị. Ko thể bắt mọi người phải nhớ cách đếm ở từng nơi khác nhau từng lúc khác nhau. Vì vậy ko thể dùng đồng hồ đếm ngược để phạt ngta được.
Chữ số khó nhìn hơn màu lắm cụ ơi, đã thế còn gây mất tập trung giai đoạn cần sự quyết đoán nhanh.

chilli

Xe tải
lót dép xem các cụ tranh luận e vỡ ra nhiều.

chilli

Xe tải
Trong trường hợp xxx cố tình lập biên bản thì mình nên có ý kiến như nào biên bản? XXX có được giữ giấy tờ của xe không?
Mong các cụ chỉ giáo.

chilli

Xe tải
Nhà cháu mới bị ăn quả biên bản ghi rõ vượt đèn vàng ở Kỳ Anh - Hà Tĩnh. Họ giữ giấy tờ xe, hẹn ngày đến nộp phạt và nhận quyết định treo bằng 2 tháng. Trong trường hợp này nhà cháu phải làm sao ạ?

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu mới bị ăn quả biên bản ghi rõ vượt đèn vàng ở Kỳ Anh - Hà Tĩnh. Họ giữ giấy tờ xe, hẹn ngày đến nộp phạt và nhận quyết định treo bằng 2 tháng. Trong trường hợp này nhà cháu phải làm sao ạ?
Tín hiệu vàng để cảnh báo sắp có tín hiệu đèn đỏ, cụ không vi phạm đèn đỏ tức là không vi phạm tín hiệu cảnh báo. Không có lỗi vượt đèn vàng, cụ làm "ĐƠN KHIẾU NẠI" đề nghị CSGT ở Kỳ Anh trích dẫn lỗi "vượt đèn vàng" quy định ở đâu trong Luật GTĐB và Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ (QCVN số 41/2016).

Cụ chụp biên bản lên để mọi người cùng xem, lâu lắm rồi em chưa được xem biên bản lỗi "vượt đèn vàng".

Lai_La_May

Xe hơi
Làm gì có luật đền vàng,mấy hôm em ngồi xe tải cùng thằng em đi ở Phạm Văn Đồng xxx tuýt xuống báo lỗi đèn vàng !
Em nói cho đứng nghe im thin thít,quan trọng là xxx vẫn non Thiếu úy :))