Em bị bệnh căn non bên phụ - có cải thiện được không ah?

Symbolic

Xe tải
Chào các cụ.

Em là lái mới cũng chỉ đc vài năm thôi nhưng e cảm thấy mình căn đầu xe bên phụ rất kém.

Lúc vòng xe trong chỗ hẹp E cảm giác là sát lắm rồi nhưng thực ra còn cách khoảng 30cm mới chạm. Nhiều khi có thể 1 vòng ăn ngay, lại phải lùi rồi vòng lại.

Do cảm giác kém nên e gặp khó khăn khi phải ghép xe bên phụ trong 2 trường hợp:

1. Đỗ sát tường bên phụ, nếu đi từ xa tới sát dần vào thì ok. Nếu vướng phải vòng ra ngoài rồi đánh vào thì e căn rất vất vả. Toàn phải quá lên lùi mới sát đc.

2. Đỗ sát vào cái bục, bồn hoa (đại khái là nó cao khoảng 30-60cm xây trồng hoa hoặc vvv...) đi các cơ quan nhà nc rất hay gặp. Cũng như trên, từ xa đi lại mà ko vuớng thì ok. Chứ đánh chéo từ ngoài vào là e chịu, cách xa tướng, chỉ sợ chạm, loại này thấp khó nhìn nên e căn khó hơn cả tường. Hầu như e phải lùi mới đỗ sát đc.

Các cụ cho em hỏi. Bệnh căn non của e có khắc phục được không? hay nó là cảm giác của mỗi ng lái rồi nên phải chịu ah. Nhiều lúc cứ phải loay hoay mãi.

InG2010

Xe tải
Giờ bay nhiều cảm giác sẽ tốt lên cụ ạ.
Cụ thấy bệnh căn non vất vả.
Nhưng e lại thấy bênh căn non đỡ mất xèng. Hjhj

gocart

Xe cút kít
Bệnh căn non của cụ ko có gì nguy hiểm. Chỉ cần khi đỗ xe thì cứ để nổ máy, xuống ngắm lại rồi chỉnh.
Các ông căn già lại là các ông hay gây tai nạn.

giangthuy3108

Xe buýt
bệnh này của cụ nên để thành mãn tính, đừng khắc phục làm gì cụ ạ. em thấy lắm cụ căn già sợ lắm, tưởng còn 30cm hóa ra chịn vào hết rồi ấy chứ!

andang112

Xe tăng
Cụ lam cái gương cầu là khắc phục đc

Becgie

Xe điện
Bệnh căn non của cụ ko có gì nguy hiểm. Chỉ cần khi đỗ xe thì cứ để nổ máy, xuống ngắm lại rồi chỉnh.
Các ông căn già lại là các ông hay gây tai nạn.
Mọi việc sẽ được giải quyết ổn thỏa khi cu nghe lời lão này ;))

Kamelott

Xe tải
Non cho nó chắc ăn cụ ak

dungga

Xe hơi
cụ căn non thì lần sau cụ căn già lên tý

dungga

Xe hơi
cụ cứ căn vào tường vài lần là ok

Symbolic

Xe tải
Thanks các cụ tư vấn.

Chắc phải quệt vài lần đầu xe bên phụ thì mới tăng được cảm giác rồi.

Sau e tập căn già thêm tầm 15cm nữa chắc là đạt yêu cầu.

nguoilangson

Xe tải
Em cũng thế, dồn hết bên lái vẫn ghê bên phụ. Toàn thừa 20-30 cm. Định làm cái cam tiến lắp dưới gương bên phải cho nó chuẩn. Đôi khi đi vào địa hình như cột bê tông hay vật cứng nó an tâm.

anhtho

Xe ngựa
Chào các cụ.

Em là lái mới cũng chỉ đc vài năm thôi nhưng e cảm thấy mình căn đầu xe bên phụ rất kém.

Lúc vòng xe trong chỗ hẹp E cảm giác là sát lắm rồi nhưng thực ra còn cách khoảng 30cm mới chạm. Nhiều khi có thể 1 vòng ăn ngay, lại phải lùi rồi vòng lại.

1. Đỗ sát tường bên phụ, nếu đi từ xa tới sát dần vào thì ok. Nếu vướng phải vòng ra ngoài rồi đánh vào thì e căn rất vất vả. Toàn phải quá lên lùi mới sát đc.

2. Đỗ sát vào cái bục, bồn hoa (đại khái là nó cao khoảng 30-60cm xây trồng hoa hoặc vvv...) đi các cơ quan nhà nc rất hay gặp. Cũng như trên, từ xa đi lại mà ko vuớng thì ok. Chứ đánh chéo từ ngoài vào là e chịu, cách xa tướng, chỉ sợ chạm, loại này thấp khó nhìn nên e căn khó hơn cả tường. Hầu như e phải lùi mới đỗ sát đc.

Các cụ cho em hỏi. Bệnh căn non của e có khắc phục được không? hay nó là cảm giác của mỗi ng lái rồi nên phải chịu ah. Nhiều lúc cứ phải loay hoay mãi.
Cái này thuộc giờ bay, mỗi ngày già hơn một tí và tới lúc nào đó cụ thành lái già lúc nào không biết.
Em nhớ hồi mới lái cũng hay bị căn non bên phụ, ngồi cạnh thấy tài già căn sát mà ham. Thế là một hôm đi trên đường Kim Gian, hơi vắng, có 2 mẹ con 2b đi phía trước chậm chậm, em thử căn sát hơn thì chạm cm nó gương vào tay lái của mợ ý, ăn câu chửi và nhớ luôn: không đốt cháy giai đoạn được !
Tốt nhất cứ căn non cho an toàn, đừng bao giờ cố gắng làm gì chưa chắc chắn mà có thể phải trả giá bằng ... tiền mặt hoặc thậm chí hơn.

Symbolic

Xe tải
Em cũng thế, dồn hết bên lái vẫn ghê bên phụ. Toàn thừa 20-30 cm. Định làm cái cam tiến lắp dưới gương bên phải cho nó chuẩn. Đôi khi đi vào địa hình như cột bê tông hay vật cứng nó an tâm.
Em nghĩ cam bên phải ở gương ko hiệu quả lắm. Vì em chỉ bị khó căn khi mình đánh vòng đầu xe vướng tường hoặc cột chứ nếu đang đi thì lách vào chỗ hẹp mấy cũng ok.

Em báo cáo với các cụ là hôm qua chỉnh ghế cao lên Max. Cảm giác đầu xe bên phụ cải thiện rõ rệt ah. Hoá ra bình thường e để ghế gần như thấp nhất, khó căn ah. Sướng quá đi mất. E phải thay đổi lại thói quen chỉnh ghế thấp mới được.

WHITE TIGER

Xe container

Ngày xưa em chơi cách thủ công như vậy.Kẻ 2 đường như vậy,ngồi lên xe xem điểm A nó nằm trên gạt nước ở chỗ nào thì áp sát là được.Các đơn giản mà em tự làm cách đây chục năm

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ.

bác thử làm dư này:
Quay gương xuống dưới, đến khi nhìn được lốp sau bên phụ.
Cứ thế mà căn.
Còn phía trên, bác có chính cái Gương hậu bên phụ, là cái chìa ra ngoài nhiều nhất.

Hồi tôi chưa có Gương điện, toàn phải chạy xuống nhìn.
Nhiều xe giờ, cứ cài số lùi là nó quay cả 2 Gương xuống để nhìn được lốp sau.

tunghuong

Xe hơi
cụ căn non đi xe yên tâm hơn mấy cụ căn già ấy, cụ chú ý điều chỉnh gương trước khi lùi là được

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

Ngày xưa em chơi cách thủ công như vậy.Kẻ 2 đường như vậy,ngồi lên xe xem điểm A nó nằm trên gạt nước ở chỗ nào thì áp sát là được.Các đơn giản mà em tự làm cách đây chục năm
mấy em gầm cao còn dễ chứ mấy em gầm thấp ngồi ko thấy đầu xe e căn trước cũng bị non cỡ 30 40 phân :(

WHITE TIGER

Xe container
mấy em gầm cao còn dễ chứ mấy em gầm thấp ngồi ko thấy đầu xe e căn trước cũng bị non cỡ 30 40 phân :(
Gầm cao hay gầm thấp cũng căn như nhau cả mà thôi,chả qua có ai chỉ dạy không.Chứ nói không thế có chỉ cũng chả mấy ai làm được.Kiến thức đối với nhiều người chỉ mang ý nghĩa tham khảo

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Gầm cao hay gầm thấp cũng căn như nhau cả mà thôi,chả qua có ai chỉ dạy không.Chứ nói không thế có chỉ cũng chả mấy ai làm được.Kiến thức đối với nhiều người chỉ mang ý nghĩa tham khảo
gầm cao góc nhìn nó rộng hơn mà cụ, thấy đc cả đầu xe , e cứ nhảy lên xe nào cũng đc, riêng gầm thấp thì e phải làm qun dần ko ăn như gầm cao đc