[VHGT] Em bị CSGT Hải Dương khép tội đi sai làn đường và vượt phải trên QL5! Em chiến thắng!

Bwv 01961

Đi bộ
Em cũng bị xxx phạt một lần đoạn dốc từ nút pháp vân đi ra đường Giải Phóng với lỗi cấm vượt,đoạn đường đó có biển cấm vượt nhưng lại có 2 làn đường ko biết mình co sai ko? Các cụ chỉ giáo giúp e

29A-086.66

Đi bộ
Vote cho cụ.
xxx Hải dương "làm ăn" kinh quá nhỉ ^:)^

cocsku

Xe cút kít
báo cáo các bác sáng nay e vừa bị thổi trên đường 5 đoạn về gần đến Sài đồng vì "lỗi" đi làn giữa. Ngắn gọn: Sãn sàng lập biên bản nhưng yêu cầu giải thích đến cùng. Vận dụng bộ luật GTĐB, quy chế khai thác đường 5 và các văn bản trả lời khác về đường 5 (các văn bản này mẫu thuẫn lẫn nhau và đều là dưới luật nên luật cần được áp dụng). Kết quả: e không phải trình giấy tờ và không mất đồng nào, bắt tay đồng chí trung tá và vỗ vai cháu áo vàng. Thảm thương cho cái kiếp CSGT mạt hạng, có ăn có học (đồng chí trung tá có nói đã từng học luật, đồng nghiệp của em) có hiểu biết mà phải đi bắt nạt lừa lọc người dân để kiếm ăn và nuối sếp !
Cụ mươu tả kỹ hơn về Quy chế khai thác đường 5 và các điều luật tương tự giúp em. Em cũng thỉnh thoảng chạy đường 5 và cũng rất sợ bị xxx bắt lỗi vượt phải và đi sai làn. Nếu đi như cụ chủ thớt thì em thấy theo luật là không sai "làn ai người đó đi, miễn là không vượt quá tốc độ" Còn cái Quy chế .... đường 5 thì chẳng biết lấy đâu ra. Chẳng nhẽ cứ đi mỗi con đường lại phải tìm quy chế của con đường đó thì đọc thì biết đi thế nào? Riêng quốc lộ ở nước ta có đến mấy chục rồi.

dinhthehungnd

Xe đạp
ủn cụ.cảm ơn cụ chủ đã cho e kinh nghiệm

Chỉnh sửa cuối:

romantic_kt1

Xe tăng
Báo cáo Bác XLS và a e, nếu em có gì không đúng hoặc chưa hiểu hết mong Bác và a e trong OF trao đổi để có hiểu biết kỹ hơn, ok?
Em thấy ở QL 5 cũng có bất cập kiểu giống kiểu cái ngã 3 "Phan Văn Trường – Xuân Thủy" ở tận Cầu Giấy đấy ạ. Em nhớ đầu 2 QL 5 có biển phân làn trên cao, ở HP là chỗ Quán Toan và HN thì hình như là chỗ QL 1 đi qua thì phải (Chỗ này em ko nhớ chính xác). Theo phân làn từ 2 đầu QL 5 thì xe con phải đi vào làn ngoài cùng bên trái của hướng đi ợ. Nhưng qua 1 số ngã 3 (có lẽ giống ngã 3 Xuân Thủy đang nổi như cồn) em lại không gặp lại biển báo phân làn xe như ở 2 đầu QL 5. Tuy vậy, theo Quy chế quản lý, sử dụng, khai thác đảm bảo an toàn giao thông quốc lộ 5 thì nêu rõ, xe con chỉ được đi ở làn 2 và 3 nghĩa là làn ngoài cùng bên trái của hướng đi trên QL 5. Có nghĩa là xe con chỉ được vượt ở các đoạn có 3 làn (làn 2 & 3 dành cho xe con)
Như vậy trường hợp của Bác XLS nếu xxx bảo Bác vượt phải có lẽ đúng đấy ạ vì em thấy đoạn Bác XLS vượt hình như chỉ có 2 làn xe cơ giới (không được tính làn xe thô sơ đâu nhé). Nếu chỉ có 2 làn xe ở đoạn Bác vượt thì Bác còn thêm lỗi nữa là đi sai làn đấy ạ.
Ôi thôi, luật của ta là vậy, gần 40 năm thống nhất mà chưa ra ngô ra khoai gì cả, các văn bản cứ chồng chéo làm khổ a e ta. Vì vậy mà em thương cho dân tộc ta hàng ngày vẫn phải nghe "chim cảnh" hót trong các buổi làm việc của QH các khóa. Thương a e chúng ta ngày ngày lao lực kiếm xiền mưu sinh cuộc sống lại phải oằn mình chống chọi mưu mô xảo trá của các thế lực đen tối trên từng cung đường! Mong các bác khỏe!
Các bác có thể xem thêm thông tin từ địa chỉ này: http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=11734
& http://www.xepro.vn/luat-giao-thong/quyet-dinh-311999qdbgtvt-ve-quy-che-quan-ly-su-dung-khai-thac-dam-bao-an-toan-giao-thong-quoc-lo-5_1458.html

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Báo cáo Bác XLS và a e, nếu em có gì không đúng hoặc chưa hiểu hết mong Bác và a e trong OF trao đổi để có hiểu biết kỹ hơn, ok?
Em thấy ở QL 5 cũng có bất cập kiểu giống kiểu cái ngã 3 "Phan Văn Trường – Xuân Thủy" ở tận Cầu Giấy đấy ạ. Em nhớ đầu 2 QL 5 có biển phân làn trên cao, ở HP là chỗ Quán Toan và HN thì hình như là chỗ QL 1 đi qua thì phải (Chỗ này em ko nhớ chính xác). Theo phân làn từ 2 đầu QL 5 thì xe con phải đi vào làn ngoài cùng bên trái của hướng đi ợ. Nhưng qua 1 số ngã 3 (có lẽ giống ngã 3 Xuân Thủy đang nổi như cồn) em lại không gặp lại biển báo phân làn xe như ở 2 đầu QL 5. Tuy vậy, theo Quy chế quản lý, sử dụng, khai thác đảm bảo an toàn giao thông quốc lộ 5 thì nêu rõ, xe con chỉ được đi ở làn 2 và 3 nghĩa là làn ngoài cùng bên trái của hướng đi trên QL 5. Có nghĩa là xe con chỉ được vượt ở các đoạn có 3 làn (làn 2 & 3 dành cho xe con)
Như vậy trường hợp của Bác XLS nếu xxx bảo Bác vượt phải có lẽ đúng đấy ạ vì em thấy đoạn Bác XLS vượt hình như chỉ có 2 làn xe cơ giới (không được tính làn xe thô sơ đâu nhé). Nếu chỉ có 2 làn xe ở đoạn Bác vượt thì Bác còn thêm lỗi nữa là đi sai làn đấy ạ.
Ôi thôi, luật của ta là vậy, gần 40 năm thống nhất mà chưa ra ngô ra khoai gì cả, các văn bản cứ chồng chéo làm khổ a e ta. Vì vậy mà em thương cho dân tộc ta hàng ngày vẫn phải nghe "chim cảnh" hót trong các buổi làm việc của QH các khóa. Thương a e chúng ta ngày ngày lao lực kiếm xiền mưu sinh cuộc sống lại phải oằn mình chống chọi mưu mô xảo trá của các thế lực đen tối trên từng cung đường! Mong các bác khỏe!
Các bác có thể xem thêm thông tin từ địa chỉ này: http://www.mt.gov.vn/Default.aspx?tabid=39&catid=1652.1653.380&articleid=11734
& http://www.xepro.vn/luat-giao-thong/quyet-dinh-311999qdbgtvt-ve-quy-che-quan-ly-su-dung-khai-thac-dam-bao-an-toan-giao-thong-quoc-lo-5_1458.html
Bác ơi!

Hôm đó Trương Tuần lôi cái quy chế bác nói ra bẩu em đọc bị em mắng cho đấy ạ.

Đầu em không to được như cái thùng phuy để chứa hết cái mớ hổ lốn đó ạ! Nghĩa vụ của em là tuân thủ Biển Báo hiệu đường bộ và Luật giao thông đường bộ bác ạ!

Em chỉ có bấy nhiêu để tâm sự với bác thôi ạ!

Cheers

romantic_kt1

Xe tăng
Bác ơi!

Hôm đó Trương Tuần lôi cái quy chế bác nói ra bẩu em đọc bị em mắng cho đấy ạ.

Đầu em không to được như cái thùng phuy để chứa hết cái mớ hổ lốn đó ạ! Nghĩa vụ của em là tuân thủ Biển Báo hiệu đường bộ và Luật giao thông đường bộ bác ạ!

Em chỉ có bấy nhiêu để tâm sự với bác thôi ạ!

Cheers
Bác ợ! Em vẫn phục bác cách xử lý trong vụ này, bình tĩnh, ý chí đấu tranh cao độ, khôn khéo. Em muốn đưa thêm 2 tài liệu trên để e và các bác trao đổi thêm thôi ạ. Chúc bác khỏe!

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bác ợ! Em vẫn phục bác cách xử lý trong vụ này, bình tĩnh, ý chí đấu tranh cao độ, khôn khéo. Em muốn đưa thêm 2 tài liệu trên để e và các bác trao đổi thêm thôi ạ. Chúc bác khỏe!
Tài liệu đó dành cho các xxx từ CSGT đến GTCC. Các xxx phải thực hiện nó trước nhân dân bằng việc cắm biển, kẻ vạch phù hợp rồi mới bắt bớ được!

romantic_kt1

Xe tăng
Tài liệu đó dành cho các xxx từ CSGT đến GTCC. Các xxx phải thực hiện nó trước nhân dân bằng việc cắm biển, kẻ vạch phù hợp rồi mới bắt bớ được!
Chính xác, cảm ơn bác, em không để ý điều 3 của Quyết định!

romantic_kt1

Xe tăng
Oh. Cụ cứ quá lời.

Chúng ta cứ kiên cường tranh đấu để Trương Tuần làm cho đúng Luật dần đi cho xã hội tốt lên!
Có trao đổi với các cụ mới hiểu thấu đáo và nâng cao khả năng đấu tranh cụ ạ! Em mới tham gia nên phải tìm hiểu nhiều, mong cụ chỉ giáo cho!

thanglx1010

Xe tải
những vụ này cũng không căng thẳng lắm nhỉ, nhưng vẫn chúc mừng cụ chủ.

luckyhiro

Xe điện
Kinh cụ chủ thớt 1 ly, e đi HP-HN suốt mà may chưa bị vịn kiểu này, đúng là các bác chạy contena chạy củ chuối lắm .....hay để cánh xe con vào những tình thế nguy hiểm.....:D

builekhoa

Xe hơi
Vodka cụ!

tranhaianh

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Điều kiện vượt xe khi đường có nhiều làn xe

Điều 14 Luật GTĐB số 23/2008 QH12 ghi :
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái….
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế ;

Xin hỏi trường hợp có nhiều làn xe nếu đi làn bên phải đi từ sau lên trước xe khác ở làn bên trái nhưng vẫn bảo đảm được tốc độ cho phép ( do làn phải đi chậm ) thì có coi là vượt phải hay không? Tại những nơi đường vòng hay đầu dốc mà đường rộng không bị hạn chế tầm nhìn thì có được vượt xe khác hay không ?

Trả lời: Vụ Quản lý phương tiện và người lái - Tổng cục Đường bộ Việt Nam trả lời như sau.

1) Tại Điều 13 Luật Giao thông đường bộ quy định về “ sử dụng làn đường như sau “ trích ”:

- Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

- Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

- Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

Vì vậy, trên đường có nhiều làn đường ( cùng chiều ) đã được phân định bằng vạch sơn, biển báo hiệu ( hoặc không có biển báo hiệu ) theo quy định, các phương tiện chạy nhanh hơn phải đi làn bên trái; trong trường hợp phương tiện đi ở làn bên trái chạy chậm, các phương tiện đi ở làn bên phải muốn vượt phải xin vượt theo quy định.

Tuy nhiên, nếu trên đường có nhiều làn đường ( cùng chiều ) và có vạch sơn hay biển báo hiệu quy định loại xe cho mỗi làn thì phương tiện đi làn đường bên phải chạy nhanh hơn phương tiện đi làn bên trái ( trong giới hạn tốc độ cho phép của làn đường này ), hoặc vì lý do nào đấy phương tiện đi trên làn đường bên trái giảm tốc độ thấp hơn phương tiện đi trên làn đường bên phải, cả hai trường hợp này đều không bị coi là vượt phải.

2) Tại điểm c khoản 5 Điều 14 của Luật Giao thông đường bộ quy định cấm vượt xe khác ở những nơi đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
Vì vậy, ở những nơi đường vòng hay đầu dốc mà đường rộng¸ không bị hạn chế tầm nhìn cũng không được vượt xe khác.
- Đại diện cho cơ quan trả lời:Vụ Quản lý phương tiện và người lái - Tổng cục Đường bộ Việt Nam
- Địa chỉ : Số 106, Thái Thịnh, Đống Đa, Hà Nội.
- Số điện thoại: ( 04 ) 3.8571. 646.

mushroom

Xe hơi
Xe đi làn khác nhau cùng chiều với tốc độ khác nhau có gọi là vượt nhau không? Em nghĩ là không (em nghĩ, nhưng người khác, đặc biệt là xxx có nghĩ thế hay không thì em ứ biết :))).
Do không gọi là vượt nhau thì đương nhiên không thể gọi là "vượt phải" hay "vượt bên phải".
Em ủng hộ cụ chủ tranh luận với xxx. Cái đấy em gọi là "dân trí"

tranphong79

Xe điện
Mấy chú xxx đường 5 này có mỗi khái niệm vượt phải mãi không thuộc mà cũng dám mò ra đường bắt suốt, chán quá

Vixka

Xe hơi
Chúng ta nên giúp các bạn xxx hiểu thêm về luật, vì lắm khi các chú trong trường trung cấp "nhảy" cái môn Luật GTĐB :))