[VHGT] Em bị phạt có oan không các cụ?

gocart

Xe cút kít
Em thì em hiểu đơn gian và không suy diễn luật, kể cả 262 tuyến phố cấm dừng đỗ em cũng ko quan tâm tới cái công văn này. Tuyến phố nào cấm thì phải có biển báo cấm chứ công văn thì chỉ các ban ngành quản lý tuyến phố mới biết được. Chúng ta tham gia giao thông theo luật giao thông đường bộ. Tức là:
Trên con đường nào có cắm biển báo cấm dừng, cấm đỗ thì không được dừng đỗ kể cả trên vỉa hè hay lòng đường. Không có biển cấm thì không vi phạm kể cả dừng đỗ trên vỉa hè. Các cụ cũng nên làm phép so sánh xem là đỗ xe dưới lòng đường nguy hiểm hơn hay trên vỉa hè nguy hiểm hơn.
Có bài báo cũ, mời bác:
Thực hiện ý kiến chỉ đạo của Bí thư Thành ủy Hà Nội, lực lượng liên ngành tiến hành tập trung kiểm tra xử lý các trường hợp xe ôtô dừng, đỗ trên vỉa hè và dưới lòng đường tại 4 quận nội thành.

Cụ thể, riêng lực lượng Cảnh sát giao thông đã tiến hành xử lý hơn 4.000 trường hợp, phạt nguội 216 trường hợp, tạm giữ 219 ô tô, 3.763 bộ giấy tờ và tước giấy phép lái xe 3.777 trường hợp.

http://www.vietnamplus.vn/ha-noi-se-khong-cap-phep-cho-oto-do-tren-via-he/114307.vnp

pnew

Xe điện
Túm lại là Luật ta ko rõ ràng, quy định ko cụ thể.
Cái cụ chủ muốn là có thể đưa ra được những quy định rõ ràng hơn, chi tiết hơn, đúng nghĩa của từ luật.
Luật quy định những điều cấm, còn dân thì được làm những cái gì mà luật ko cấm.
Thế thôi ạ.
Cụ nào làm luật thì phải đọc cái này của cụ chủ để sau sửa luật làm cho nó tốt, giờ cái ngã 3 còn cãi là cái ngã tam được thì khó cho dân làm đúng luật lắm ợ :D
Theo em về vấn đề này Luật là rõ ràng, chỉ có việc thi hành luật là không rõ ràng thôi.

Thế theo cụ thì luật nên sửa thế nào? Nếu sửa là "cấm không được để xe trên hè phố" hoặc "được đỗ xe trên hè phố" có khi còn bị các cụ chửi nhiều hơn.

pnew

Xe điện
Em thì em hiểu đơn gian và không suy diễn luật, kể cả 262 tuyến phố cấm dừng đỗ em cũng ko quan tâm tới cái công văn này. Tuyến phố nào cấm thì phải có biển báo cấm chứ công văn thì chỉ các ban ngành quản lý tuyến phố mới biết được. Chúng ta tham gia giao thông theo luật giao thông đường bộ. Tức là:
Trên con đường nào có cắm biển báo cấm dừng, cấm đỗ thì không được dừng đỗ kể cả trên vỉa hè hay lòng đường. Không có biển cấm thì không vi phạm kể cả dừng đỗ trên vỉa hè. Các cụ cũng nên làm phép so sánh xem là đỗ xe dưới lòng đường nguy hiểm hơn hay trên vỉa hè nguy hiểm hơn.
Hoàn toàn nhất trí với câu này "tuyến phố nào cấm thì phải có biển báo cấm chứ công văn thì chỉ các ban ngành quản lý tuyến phố mới biết được".
Nhưng với câu này "Không có biển cấm thì không vi phạm kể cả dừng đỗ trên vỉa hè" thì em nghĩ cụ chưa hiểu đúng luật.