[Funland] Em bị sỏi mật. Nên mổ hay uống thuốc.

aladanh

Xe tăng
Như em đã nói ở trên, vốn dĩ em sợ đau, mổ mật lại còn đụng dao kéo vào người nữa nên nghe bác sỹ nói mổ là em sợ, lần chần chưa đi mổ. Nhưng có 1 chuyện làm em phải thay đổi cách suy nghĩ của mình.
Cách đây 2 tháng, khi đang đi công tác, đứa bạn thân gọi điện hỏi về chế độ nằm viện cho phụ huynh. Hỏi phụ huynh làm sao nó bảo là mổ cấp cứu sỏi mật. Cặn kẽ câu chuyện như sau:
Bác A gần 70 rồi, gần đây lâm râm đau bụng bên sườn phải nên đi siêu âm phát hiện có sỏi túi mật. Gia đình cho nhập viện, bệnh viện xác định viêm túi mật, chỉ định mổ, và truyền kháng sinh, giảm đau đễ bớt viêm rồi tiến hành phẫu thuật, truyền dịch, đạm tăng cường bồi bổ để nâng cao thể lực. nhưng giống như em, bác ý rất sợ mổ, lại lớn tuổi nữa nên khi truyền kháng sinh bớt viêm xong là xin xuất viện.

aladanh

Xe tăng
Ra viện được 1 tuần, bác bị đau trở lại. Đau quặn người, gia đình phải đưa bệnh nhân vào viện dạng cấp cứu, bác sỹ chỉ định mổ ngay, do mổ trong lúc viêm, sưng tấy, bác sỹ không được chỉ định nên sau khi mổ vài hôm, bác A vẫn kêu đau, người sốt, có dấu hiệu nhiễm trùng nên bác sỹ quyết định mổ lại. Lần mổ lại là mổ mở.
Sau khoảng hơn 1 tuần sau lần mổ lại bác A xuất viện. Khoảng 1 tháng sau mổ bác ăn uống bình thường.
Đứa bạn em cứ nằng nặc bảo em xem xét đi mổ chủ động đi, đừng để như bố nó, lo lắng, mệt mỏi, mổ đi mổ lại rất phiền.

aladanh

Xe tăng
Trong thời gian đứa bạn khuyên em thế, em bắt đầu lung lay với 1 chuyện người thật việc thật thì có 1 đứa bạn khác gọi điện, hỏi em đã khỏi mật chưa. Em nói chưa, nó bảo có ông thầy thuốc định cư ở nước ngoài về, đang ở VN, thầy sẽ bắt mạch, kê đơn chữa sỏi mật cho em. Thôi thì có bệnh cứ vái tứ phương, em được nó dẫn giới thiệu gặp thầy, thầy bắt mạch cho em và xác định em có sỏi bùn, kê đơn (bắt mạch, kê đơn không lấy tiền) để em ra hiệu thuốc ở ngoài cắt, em tìm mãi mới đc 1 hiệu trên phố thuốc bắc có đủ vị. Em đặt sắc sẵn cho em đóng túi, tính trung bình 1 ngày em uống 1 thang chia 3 lần, 60k 1 thang cả công sắc. Trong đợt uống thuốc này em phải đi công tác gần 1 tháng nên phải xách theo, cho vào hành lý lên máy bay mà tẹo nữa quá cân.
Sau 1 tháng uống thuốc sắc, em thấy ăn uống tốt hơn, người ngợm khỏe ra, ít đau quặn ở sườn phải như lúc trước, thỉnh thoảng lâm râm đau thôi. Đi công tác ăn nhiều (không nhậu) nhưng không có cảm giác đầy bụng. Uống được hơn 30 thang thì ông thầy lại quay về VN, thầy lại khám, bắt mạch và chuẩn đoán sỏi có nhỏ đi, cần uống thêm khoảng 1 tháng thuốc nữa.

aladanh

Xe tăng
Nghe lời thầy em uống 1 tháng thuốc, sau đó đi siêu âm để kết quả thế nào. Hình ảnh và kết luận siêu âm làm em giật mình: có nhiều polyp túi mật, trong đó polyp to nhất là 11mm, bác sỹ siêu âm khuyên can thiệp phẫu thuật.
Tức là sau khi uống thuốc, theo kết luận siêu âm kích thước polyp của em to thêm (em đọc tài liệu có khi do tư thế, hướng siêu âm gì đó nên kết quả lúc to, lúc nhỏ), nhiều polyp hơn (siêu âm trước khi mổ của em chỉ có 2 cái). Nhìn kết quả siêu âm em quyết tâm phải phẫu thuật. Về tìm trên google: Polyp túi mật thường là lành, trong những trường hợp sau cần thiết phải can thiệp = phẫu thuật:
- polyp có kích thước trên 10mm
- Polyp phát triển nhanh trong thời gian ngắn
- Polyp có chân
Các yếu tố trên dễ dẫn đến ung thư túi mật (có tỷ lệ 10%), và ung thư túi mật là trường hợp hiếm gặp, tuy nhiên khi mắc phải rất khó có biện pháp xử lý.
Về kỹ thuật giải phẫu: Phẫu thuật polyp túi mật thường phải cắt cả túi mật. Hiện tại có thể mổ nội soi, đây là cách mổ nhanh, ít đau và mất máu cho bệnh nhân. Ngoài ra có kỹ thuật mổ nội soi túi mật 1 lỗ là tiên tiến nhất do PGS, TS Triệu Triều Dương, B sỹ BV 108 làm là tốt nhất. Em bắt đầu kết nối để thực hiện phẫu thuật mổ nội soi túi mật cho mình.

Chỉnh sửa cuối:

lai123xe

Xe đạp
Bác aladanh cho em hỏi sau mổ tình hình sức khỏe bác thế nào? mọi thứ đều ổn chứ bác

quynhminh774

Xe máy
mẹ e cũng phải cắt luôn túi mật đấy cụ ạ! Nhưng mẹ e là nặng rồi, đau bụng bao nhiêu lâu mới phát hiện ra, đầu tiên cứ tưởng là dạ dày cơ.

tuhoang78

Xe hơi
Chỉ có mổ thôi cụ ơi! Chứ ở mật thì làm sao mà nó tiêu được sỏi.

lai123xe

Xe đạp
mẹ e cũng phải cắt luôn túi mật đấy cụ ạ! Nhưng mẹ e là nặng rồi, đau bụng bao nhiêu lâu mới phát hiện ra, đầu tiên cứ tưởng là dạ dày cơ.
Sau mổ sức khỏe ăn uống của Bác thế nào cụ. Gặp trở ngại gì ko ạ

nghia gia

Xe đạp
cụ nào biết thuốc trị polyp túi mật chỉ dùm em với.. em hoang mang quá

nghia gia

Xe đạp
có cụ nào biết thuốc trị polyp túi mật chỉ em với ạ.. em cảm ơn

nghia gia

Xe đạp
Có lẽ cái nhìn , chỉ định của Ngoại khoa khác cụ ạ. Túi mật là nơi cô đặc dịch mật, chứ k phải là cơ quan tiết dịch mật nên ÍT ảnh hưởng tới hệ tiêu hoá khi cắt.
Còn cân nhắc khi túi mật chưa viêm, thành còn mỏng, nhưng khi đã viêm dày, có nguy cơ thủng gây viêm phúc mạc mật thì cắt là chỉ định tuyệt đối.
cụ có thuốc nào trị polyp túi mật không.. chỉ em với

nghia gia

Xe đạp
đúng như kụ Babanhhanquoc đã nói, vị trí polip ở đó dễ gây tắc, nhưng còn phụ thuộc nhiều yếu tố (kích thước polip, chất lượng dịch mật... và cả sự giám sát y tế với bệnh lý của kụ).
Mổ cắt túi mật là 1 lựa chọn nên cân nhắc.
Nhưng có điều, không thể nói cắt túi mật không ảnh hưởng gì tới hệ tiêu hóa. Túi mật không phải là thứ thừa ra, nó là thủ kho, lượng mật nhièu hay ít trong ống tiêu hóa ở thời điểm nhất định nào đó là do nó.
cụ có thuốc nào trị polyp túi mật không. chỉ em với ạ

tho7782

Xe hơi
Mẹ mình trước bị sỏi mật sau đó uống thuốc của Lương y Lễ (ĐT: 0946000064) ở Ninh Bình thì hết sỏi, sau đó bị tiếp polip túi mật nên vừa phải cắt túi mật ở bệnh viện 108. Cụ gọi điện tham khảo xem!

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
cu
cụ sauken có thuốc gì trị polyp túi mật không.. chỉ em với
Polip thì không có thuóc nào hết được, nếu nó nhỏ thì kệ, còn nếu lớn, có nguy cơ biết chứng thì nên phẫu thuật cắt bỏ.

Van Troy

Xe hơi
Website
gianphoinhapkhau.org
Chỉ có mổ thôi, mẹ e bị sỏi thận ko pải mật mà mổ tái mổ hồi 3 lần r ko hết dc ấy chứ đã ở mật r thì chỉ có mổ

QB-1948

Xe hơi
mổ với túi mật có ít sỏi, nhiều sỏi thì phải cắt túi mật rồi

gautrucsg

Xe hơi
bạn thử phương pháp diện chẩn xem, mình đã trải nghiệm, hiệu quả nhanh mà ko cần dùng thuốc

Chim ăn thịt

Xe buýt
Cho các cụ còn sỏi túi mật thì đọc thớt của em!

laichamchetcham

Xe buýt
Hôm qua đi siêu âm bác sỹ bảo em bị sỏi mật 12mm, trước đây siêu âm chỗ khác thì họ bảo là Polyp túi mật 7mm. Bác sỹ bảo cái này không có thuốc tán sỏi mà chỉ có mổ, nhưng dò tìm một số thông tin trên mạng thấy vẫn có thuốc. Bây giờ em nên mổ hay uống thuốc hả các bác.
Em nay 24 tuổi, người gầy, không có dấu hiệu đau ở vùng bụng.
Nếu em là cụ em đi khám thêm nơi khác tin tưởng hơn, chứ đụng dao kéo vào ớn lắm