[Camera] Em bị XXX Hải Phòng bắt lỗi vượt nơi có biển đường cong

thanh2h

Xe máy
Vâng, biển cảnh báo nguy hiểm bản thân nó không bắt ta phải làm cái gì cụ thể, nhưng luật thì bắt ta khi thấy nó phải làm cái gì cụ ạ. Tóm lại là em éo tranh luận nữa, chán bỏ xừ. Riêng trong thớt này em đã mua được xe đạp đấy, đỡ đi bộ. :))

first

Xe tăng
Câu chuyện Bến Bính - Hải Phòng.
Chuyện là em đang đi bth trên QL10 hướng Quảng Ninh-Hải Phòng, đi qua đoạn Bến Bính thì bị XXX chỉ cạp nong mà nói thật là em không hiểu tại sao luôn, trước nay em luôn tuân thủ luật vì cơ bản là sợ chết.
...
Dưới đây là clip ạ:
Em vừa hôm trước bị bắt đúng đoạn trong video này rồi. Em vượt 1 xe công nên bị khuất ko thấy biển đường ngoặt nguy hiểm, rồi lại vượt tiếp 1 xe tải đoạn gần Chevrolet - đường hơi cong. Thế nên bị bắt lỗi vượt xe đường cong.

gocart

Xe cút kít
Em vừa hôm trước bị bắt đúng đoạn trong video này rồi. Em vượt 1 xe công nên bị khuất ko thấy biển đường ngoặt nguy hiểm, rồi lại vượt tiếp 1 xe tải đoạn gần Chevrolet - đường hơi cong. Thế nên bị bắt lỗi vượt xe đường cong.
Chia buồn với cụ.
Từ khi đường 5A tăng phí để chia lửa với 5B thì QL10, QL37, QL18 quá tải. Các anh xxx HP có vụ mùa bội thu:)).
Tuy nhiên, để thể hiện lòng mến khách các anh ý giở trò bắt xe vượt đường cong. Các anh ý chỉ bắt chiều HP HN chứ chiều ngược lại ko bắt. Điều này làm cho đoạn An lão Hải phòng tắc kinh khủng vào chiều tối.
He, he. Khi tắc thì chả thấy bóng dáng đâu.

VersaceEros

Xe hơi
Theo Hiến pháp Việt Nam công dân có 4 quyền tự do nhưng 2 trong số 4 quyền tự do đó là "thực hiện theo quy định của pháp luật. Chỉ có quyền tự do tôn giáo là không bị ràng buộc và quyền tự do kinh doanh trong những ngành nghề pháp luật không cấm !

Điều 23
Công dân có quyền tự do đi lại và cư trú ở trong nước, có quyền ra nước ngoài và từ nước ngoài về nước. Việc thực hiện các quyền này do pháp luật quy định.
Điều 24
1. Mọi người có quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo, theo hoặc không theo một tôn giáo nào. Các tôn giáo bình đẳng trước pháp luật.
2. Nhà nước tôn trọng và bảo hộ quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo.
3. Không ai được xâm phạm tự do tín ngưỡng, tôn giáo hoặc lợi dụng tín ngưỡng, tôn giáo để vi phạm pháp luật.
Điều 25
Công dân có quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí, tiếp cận thông tin, hội họp, lập hội, biểu tình. Việc thực hiện các quyền này do pháp luật quy định.
Điều 33
Mọi người có quyền tự do kinh doanh trong những ngành nghề mà pháp luật không cấm.

ABCD

Xe tải
Chia buồn với cụ.
Từ khi đường 5A tăng phí để chia lửa với 5B thì QL10, QL37, QL18 quá tải. Các anh xxx HP có vụ mùa bội thu:)).
Tuy nhiên, để thể hiện lòng mến khách các anh ý giở trò bắt xe vượt đường cong. Các anh ý chỉ bắt chiều HP HN chứ chiều ngược lại ko bắt. Điều này làm cho đoạn An lão Hải phòng tắc kinh khủng vào chiều tối.
He, he. Khi tắc thì chả thấy bóng dáng đâu.
Cụ có nhầm ko đấy nhà cháu trung bình 1 tuần qua đây bắt chiều HN QN 2 lần\tuần vì chẳng biết đi như thế nào vì nó cong toàn tuyến luôn bótay HP

anhtho

Xe ngựa
OK, biển chỉ dẫn là Biển bắt buộc phải tuân theo , biển cảnh báo là Biển nhắc nhở lái xe về một hay nhiều nguy cơ nào đó. Nó ko chỉ rõ lái xe phải làm gì.
Cụ lại hiểu sai rồi. Biển chỉ dẫn là đúng nghĩa chỉ để thông báo. Ví dụ biển chỉ dẫn hướng đi tới bệnh viện 108, hoặc chỉ dẫn đây là quận Hà Đông.. tuân theo hay ko là quyền của cụ. Biển khu ĐDC cho biết đó là khu đông dân cư, cụ có thể không vào khu đông dân cư mà rẽ sang một hướng khác cơ mà !
Biển bắt buộc người ta phải theo được gọi là biển hiệu lệnh: nền xanh, hình tròn, nội dung hoặc mũi tên có mầu trắng trắng.
Có lẽ cụ nên có một đợt ôn tập về luật GT cho nó chắc :)).

gocart

Xe cút kít
Cụ lại hiểu sai rồi. Biển chỉ dẫn là đúng nghĩa chỉ để thông báo. Ví dụ biển chỉ dẫn hướng đi tới bệnh viện 108, hoặc chỉ dẫn đây là quận Hà Đông.. tuân theo hay ko là quyền của cụ. Biển khu ĐDC cho biết đó là khu đông dân cư, cụ có thể không vào khu đông dân cư mà rẽ sang một hướng khác cơ mà !
Biển bắt buộc người ta phải theo được gọi là biển hiệu lệnh: nền xanh, hình tròn, nội dung hoặc mũi tên có mầu trắng trắng.
Có lẽ cụ nên có một đợt ôn tập về luật GT cho nó chắc :)).
Vâng, mời cụ chút giao thông tuổi tin:
http://giaothongtuoiteen.com/html/bienbaogiaothong/bienbaogiaothong.htm
Ví dụ: chỉ dẫn làn đường, cụ có bắt buộc tuân theo ko hay vẫn cứ chạy làn khác?

Chỉnh sửa cuối:

toan1477

Xe điện

anhtho

Xe ngựa
Vâng, mời cụ chút giao thông tuổi tin:
http://giaothongtuoiteen.com/html/bienbaogiaothong/bienbaogiaothong.htm
Ví dụ: chỉ dẫn làn đường, cụ có bắt buộc tuân theo ko hay vẫn cứ chạy làn khác?
Cụ đừng đưa ví dụ nữa, hãy đọc lại các loại biển: cấm, hiệu lệnh, chỉ dẫn và cảnh báo nguy hiểm. Còn phạt thế nào, tuân thủ ra sao thì nó ko cứng nhắc. Nói biển chỉ dẫn là biển phải theo thì mấy cô/cậu vừa biết lái xe có khi chúng cười cho đấy. Em có một thớt về món này, lát nữa đưa link cho cụ tham khảo.

Đây, em tìm được rồi. Nếu có gì cụ cho thêm ý kiến.
https://www.otofun.net/threads/doi-dieu-ve-bien-bao-giao-thong.1045156/

vuductai

Xe tải
Em cũng nghĩ giống cụ. Sau khi em cãi thì XXX cũng nghĩ giống Cụ với em nên cho em đi.
- Em thấy trên mạng có rất nhiều clip tranh cãi với xxx về chứng lý (ý nói ảnh, clíp lỗi vi phạm); nếu cụ không cứng lí, có thể yêu cầu xem ảnh chụp của xxx được chứ nhỉ?

gocart

Xe cút kít
Cụ đừng đưa ví dụ nữa, hãy đọc lại các loại biển: cấm, hiệu lệnh, chỉ dẫn và cảnh báo nguy hiểm. Còn phạt thế nào, tuân thủ ra sao thì nó ko cứng nhắc. Nói biển chỉ dẫn là biển phải theo thì mấy cô/cậu vừa biết lái xe có khi chúng cười cho đấy. Em có một thớt về món này, lát nữa đưa link cho cụ tham khảo.

Đây, em tìm được rồi. Nếu có gì cụ cho thêm ý kiến.
https://www.otofun.net/threads/doi-dieu-ve-bien-bao-giao-thong.1045156/
Cho dù em cố nhã nhặn nhưng cụ vẫn tấn công cá nhân.:))
Bác sgb345 có bài viết rất hay về phương pháp ngụy biện trong đó tấn công cá nhân và đánh lạc chủ đề rất hay dùng.
https://www.otofun.net/threads/of25-vi-du-ve-nguy-bien-cach-nhan-biet-nham-cai-thien-cach-thuc-tranh-luan-tren-cac-dien-dan-mo.1063005/page-2#post-29717089

anhtho

Xe ngựa
Cho dù em cố nhã nhặn nhưng cụ vẫn tấn công cá nhân.:))
Bác @sbg345 có bài viết rất hay về phương pháp ngụy biện trong đó tấn công cá nhân và đánh lạc chủ đề rất hay dùng.
Xời, cụ lại hiểu sai em rồi. Em chưa bao giờ muốn tấn công ai. Tranh luận thì phải tìm ra lẽ phải chứ ai lại tấn công nhau cho mất lòng, mất hòa khí ?
Có mỗi vài cái biển chỉ dẫn, biển cảnh báo.. mà cụ vẫn chưa thông nên em hơi lạ.

VersaceEros

Xe hơi
Em nghĩ mình được làm những gì luật không cấm. Trong trường hợp có biển báo hiệu tam giác "đường cong nguy hiểm" phải có kèm biển tròn cấm vượt thì không được vượt, nếu không kèm biển cấm thì có thể vượt nếu không có vạch liền và không nguy hiểm cho người và phương tiện khác

thanh2h

Xe máy
Em nghĩ mình được làm những gì luật không cấm. Trong trường hợp có biển báo hiệu tam giác "đường cong nguy hiểm" phải có kèm biển tròn cấm vượt thì không được vượt, nếu không kèm biển cấm thì có thể vượt nếu không có vạch liền và không nguy hiểm cho người và phương tiện khác
Vâng, lại thêm cụ nữa. Thưa với cụ là luật có cấm đấy ạ.
Để nhà cháu trích luật GTĐB 2008 nhá:
...
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.
...

Vậy nên khi cụ gặp cái biển "đường cong..." hay chỗ ngoặt nguy hiểm" thì mặc nhiên là không được vượt mà không cần cắm biển cấm vượt cho tốn kinh phí ạ.

tdungktnl

Xe hơi
- Em thấy trên mạng có rất nhiều clip tranh cãi với xxx về chứng lý (ý nói ảnh, clíp lỗi vi phạm); nếu cụ không cứng lí, có thể yêu cầu xem ảnh chụp của xxx được chứ nhỉ?
Tất nhiên là mình có quyền yêu cầu CAGT cung cấp bằng chứng vi phạm, ko liên quan đến cứng lý hay ko. Thông thường thì nếu CAGT quyết tâm lập BB thì bằng chứng là bắt buộc. Còn trường hợp này thì ko cần vì CAGT ko thích lập BB ạ.

cusao

Xe lăn
Các bác mất thời giờ tranh cãi nhau cái đoạn cong và vòng quá. Bản thân từ vựng tiếng Việt nó đã lỏng lẻo vì nhiều nghĩa rồi. Thế nên cái cong hay vòng ý kết hợp với 201a-201b là không đc vươt rồi.
Còn câu chuyện của bác chủ thì em thấy vẫn hơi nhiều time. Đơn giản là
1/ Lúc bác chủ vượt xe cont đoạn ý ko cấm vượt, ko có vạch (em còn nghi là chim mồi cont vì sau đó có vài bác trên này dính y chang).
2/ XXX bảo đoạn này cong . bác chủ bảo thẳng hoặc không cong. Vậy xxx chỉ cho xem biển cong đâu (201a/b)? XXX bảo chiều bên kia có cắm đấy. Phải tay em em hỏi lại. Ông có bị sốt ko đấy? Tôi đi chiều nào mà ông ko biết à. Chiều tôi đi khong có biển đấy. Ông có cần tồi giảng cho ông về phạm vi hiệu lực của biển báo không hử?

nguoianhemhp

Xe hơi
Nếu là em thì cũng nhất định ko chịu sai và phải chém bọn csgt 1 trận

Seastar

Xe máy
Câu chuyện Bến Bính - Hải Phòng.
Chuyện là em đang đi bth trên QL10 hướng Quảng Ninh-Hải Phòng, đi qua đoạn Bến Bính thì bị XXX chỉ cạp nong mà nói thật là em không hiểu tại sao luôn, trước nay em luôn tuân thủ luật vì cơ bản là sợ chết.
XXX1: Chào anh.
Em: Chào đồng chí thượng úy Trương Tam. (Vẫn đang ngơ ngác vì không hiểu lỗi gì)
XXX1: Anh cho kiểm tra giấy tờ.
Em: Đồng chí cho hỏi tôi bị lỗi gì.
XXX1: Anh nghe bộ đàm cho rõ nhé (nói vào bộ đàm "thông báo lỗi xe 30Z-ABCD) rồi đưa bộ đàm vào tai em: "Xe 30Z-ABCD vượt tại nơi cấm vượt"
Em (ngơ luôn vì không hiểu cấm vượt chỗ nào): Đồng chí cho hỏi tôi vi phạm chỗ nào? Ở đây có vạch liền à?
XXX1: Anh nhầm khái niệm vạch liền rồi, vạch liền chỉ để phân làn, ở đây làm gì có vạch liền. Anh vượt tại nơi có biển báo hiệu đường cong, là 1 tại 5 trường hợp cấm vượt.
Em: Đồng chí nói tôi vẫn chưa hiểu, biển báo đường cong là biển cảnh báo, có phải biển cấm vượt đâu
XXX1: Anh cứ cho xem giấy tờ rồi mời anh qua kia trình bày (chỉ em sang bên kia đường có XXX2)
XXX2: Chào anh
Em: Chào đồng chí Lý Tứ
XXX2: Anh cho xem giấy tờ.
Em đưa luôn, không do dự.
XXX2: Anh vượt tại nơi có biển báo...(nói lại y như XXX1 về 5 trường hợp cấm vượt là Nơi giao nhau, đường hầm hay cầu có 1 làn, nơi giao nhau với đường sắt, đường cong khuất tầm nhìn...)
Em kệ cho nói chán, xong rồi em hỏi: Biển báo đường cong này không giới hạn khoảng cách, nói như đồng chí là tôi vượt sau biển này là vi phạm thì từ giờ về đến Hải Phòng tôi không được vượt à?
XXX2 (bắt đầu thấy khoai): Đoạn cong này có 2 biển tại 2 đầu theo 2 chiều đi, qua đoạn cong anh được vượt.
Em: Biển đoạn này là biển dành cho hướng ngược chiều, làm sao tôi quan sát được.
XXX2 Chán hẳn, chỉ qua bàn, nơi viết biên bản: Mời anh qua gặp XXX3 trình bày.
XXX3: Chào anh.
Em: Chào thượng úy Nhâm Tuất (đồng chí này SN82, em biết khi thảo luận với đồng chí ý chứ không có ý xúc phạm).
XXX3 sau khi nghe XXX2 nói lại thì hỏi em: Anh có gì trình bày không?
Em: Khi các anh dừng xe tôi, tôi không đồng ý lỗi vi phạm nhưng vẫn đưa giấy tờ là vì tôi tôn trọng các anh và công việc của các anh, tôi sẵn sàng hợp tác. Bây giờ tôi cũng không cần ghi âm hay quay phim vì tôi tin các anh phải làm đúng và tôn trọng pháp luật.
XXX3: Ngồi giảng luật cho em từ 5 điểm cấm vượt, cho đến phạm vi tác dụng của biển báo...5 phút.
Em: Nghe rồi lại nói lại ý kiến như đã nói với XXX2.
XXX3: Chúng tôi dừng xe là chúng tôi chắc chắn đúng, nhưng giải quyết thì chưa chắc đã phạt, có thể nhắc nhở, có thể chuyển sang lỗi nhẹ hơn cho anh.
Em: Thế theo đồng chí thì tôi không được vượt sau biển báo đường cong à?
XXX3: Biển báo có tác dụng cho đến ngã 3-4 tiếp theo, tức là sau khi đến nơi giao nhau thì biển báo này hết hiệu lực.
Em nghe thấy thế thì biết là bắt đầu cùn rồi, em kệ. Đồng chí XXX3 ngồi nói thêm 10 phút nữa về việc vượt tại nơi đường cong nó nguy hiểm thế nào rồi giải luật GTĐB...em kệ, ngồi nghe.
XXX3 nói chán rồi hỏi em: lần là anh nghe thế đã thông chưa?
Em: thông rồi, đồng chí nói đúng
XXX3: thế ý anh bây giờ thế nào? (gợi ý giải quyết nhanh)
Em: tôi đồng ý là đồng chí nói luật đúng, nhưng trường hợp của tôi thì tôi ko sai.
XXX3 nói tiếp chục phút nữa, gợi ý 3-4 lần giải quyết nhanh nhưng em kệ, vẫn nói em ko sai.
Chán quá mới trả giấy tờ nói là chúng tôi nhắc nhở anh lần này.
Kết luận1: câu chuyện hơi dài nhưng em chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm.
Kết luận 2: Lúc nào cũng nên bình tĩnh từ tốn, mình đúng cũng ko cần to tiếng, tốn kalo. Mình sai cũng ko cần run. Cứ đúng luật mà giải quyết (muốn đúng được luật thì phải hiểu luật)
Cảm ơn các Mợ, các Cụ đã đọc và chúc mọi người luôn tỉnh táo, đi đúng và an toàn.
Dưới đây là clip ạ:
Thông tin quá bổ ích cho e, cảm ơn cụ

VespaHaNoi

Xe hơi
Túm lại là đúng hay sai ? em cũng dích chỗ này 1 phát mà em xuống tiền cho xong vì chả biết mình vượt sai chỗ nào? Hôm đó mượn xe lại không có Cam hành trình mới đau!!!