Em cần tư vấn hệ thống thông gió căn hộ chung cư

k66473

Xe tăng
Em tham khảo ý kiến các cụ với:

- Hút mùi thổi vào ống kĩ thuật thì có bị tình trạng mùi nhà này thổi sang nhà kia không? Vì em sợ cái van một chiều ở ống hút mùi nó đóng không chặt!.

Đấy là cụ làm chênh áp hút. Phần đa hút tổng ít khi hiệu quả. Em làm cấp riêng căn hộ. Có cửa lấy gió gồm lưới chắn côn trùng và lọc bụi. Sau tới quạt cấp vào 1 hệ đường ống sau đó chia vào các phòng hoặc ko gian cần cấp. Trong các phòng xó cửa gió trên trần để cấp khí vào nếu là đh treo tường. Còn âm trần nối ống gió thì cấp thẳng vào dàn lạnh. Em mới làm mấy hệ cấp khí tươi và lọc khí diệt khuẩn cho mấy bác đi mỹ và châu âu về đấy ạ.
Cụ ơi, cho e xin sdt nhờ cụ tư vấn đc ko

Tùy điều kiện tài chính ạ.
nhiều xiền thị cụ làm âm trần nối ống gió. Quạt hộp độ ồn thấp kéo ống giá cấp gió tươi vào sau máy là được. Nhà cụ thì cần 1 tổ muli 12.5kW là thoải mái.
Ít xiền hơn thị cụ làm điều hòa gắn tường. kéo ống gió như trên nhưng thay bầng cửa gió gắn trần là được.
Nhà e đã có âm trần, cụ đã làm chưa, tư vấn e với sdt 0967821486

onggia70

Xe tải
Ngon bổ rẻ thì cụ cứ dùng quạt hút, kinh tế đến đâu thì chơi loại quạt hút đấy. Ngon thì dùng pana còn thường thì mấy loại 250-300k cũng được.
Kinh nghiệm là phòng ngủ nào cũng phải có quạt hút, phòng khách cũng phải có, bếp thì 1 cái hút chụp bếp + 1 cái hút chung cho bếp, vệ sinh đương nhiên phải có (thế mà nhiều nhà quên hút mùi vệ sinh kể cũng kỳ lạ). Đường hút thì nối ống chung vào ống thoát khí vệ sinh. Chú ý ko làm quạt hút khí bẩn ra logia, ví dụ hút mùi bếp hút ra logia sẽ làm quần áo phơi bị ám mùi rất kinh.
Em cũng theo phương án của cụ. Mỗi quạt hút lắp cho 1 cái dimmer thoải mái chỉnh tốc độ, không sợ tiếng ồn.

matizac

Xe tăng
em lại đang gặp vấn đề về cách âm, lại có liên quan đến khử mùi như sau:
hai wc của 2 căn hộ liền nhau, ống thoát nước của 2 căn chui vào hộp kỹ thuật nhưng lại không được xây bịt kín (chắc sợ nhà co kéo sẽ nứt gẫy ống) thế là tiếng xả nước của nhà này ảnh hưởng đến nhà kia nhất là về đêm. Lý do là không có khe hở nên ân truyền qua, trần lại loại tấm ô vuông cũng không kín nên truyền âm, cửa cũng có khe hở không kín.
em đang định xử lý như sau:
- xây và trán kín vị trí các đường nước chui vào hộp kỹ thuật. Nhưng đang sợ sẽ nứt vỡ sau này
- làn lại trần thạch cao kín. Nhưng sợ khi bình nóng lạnh bên trên trục trặc xử lý sẽ khó khăn
- thay cửa mới có gioăng kín.
các cụ có kinh nghiệm tư vấn dùm. tks các cụ

baodem

[Tịch thu bằng lái]
em lại đang gặp vấn đề về cách âm, lại có liên quan đến khử mùi như sau:
hai wc của 2 căn hộ liền nhau, ống thoát nước của 2 căn chui vào hộp kỹ thuật nhưng lại không được xây bịt kín (chắc sợ nhà co kéo sẽ nứt gẫy ống) thế là tiếng xả nước của nhà này ảnh hưởng đến nhà kia nhất là về đêm. Lý do là không có khe hở nên ân truyền qua, trần lại loại tấm ô vuông cũng không kín nên truyền âm, cửa cũng có khe hở không kín.
em đang định xử lý như sau:
- xây và trán kín vị trí các đường nước chui vào hộp kỹ thuật. Nhưng đang sợ sẽ nứt vỡ sau này
- làn lại trần thạch cao kín. Nhưng sợ khi bình nóng lạnh bên trên trục trặc xử lý sẽ khó khăn
- thay cửa mới có gioăng kín.
các cụ có kinh nghiệm tư vấn dùm. tks các cụ
Cụ xử lý xây kín hộp kỹ thuật là ổn thôi. Không sợ nứt vỡ gì đâu, xây kín còn hạn chế mùi trong trục vào nhà vệ sinh nữa. Làm trần thạch cao kín để lỗ thăm 500x500 là xử lý thoải mái trên trần rồi. Làm lỗ thăm gần bình nóng lạnh là ok. Để ồn quá bực mình lắm.

VietAnh550

Xe máy
em thấy hơi khó hiểu sao không cho vào hộp kỹ thuật

matizac

Xe tăng
dùng keo PU xịt kín có được không các cụ ?

lyn71

Xe máy
quạt hút nhà vs và hút mùi bếp dùng chung ống thông gió của toà nhà. Tối nghe o o đau cả đầu. các cụ tư vấn cho mợ biện pháp giảm tiếng ồn với. kính rượu

taont8

Xe máy
Em đào mộ phát. CỤ nào cho em hỏi là nhà em có lắp máy hút mùi xả ra ban công thì cuối cuối đường ống hút mùi mình lắp thêm quạt hút gió được không. EM sợ máy hút mùi ko hút hết mùi

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Em đào mộ phát. CỤ nào cho em hỏi là nhà em có lắp máy hút mùi xả ra ban công thì cuối cuối đường ống hút mùi mình lắp thêm quạt hút gió được không. EM sợ máy hút mùi ko hút hết mùi
Không cần đâu cụ ơi, đầu ra ban công cụ làm cái chụp chắn mưa, chắn côn trùng thôi là ok rồi.

taont8

Xe máy
Không cần đâu cụ ơi, đầu ra ban công cụ làm cái chụp chắn mưa, chắn côn trùng thôi là ok rồi.
Như vậy ổn ko cụ. Vì em nghe nói hút mùi dc vài năm là ko hiệu quả nữa. Chỉ để làm cảnh. Như vậy nhà mùi lắm

Phu xe bò

Xe máy
Em cũng đang có thắc mắc về hệ thống hút mùi của chung cư, vì nhà em đang dùng hút mùi Teka DLH 786T nhưng chẳng hiểu sao cứ bật lên hút thì gió nó lại đẩy ngược lại vào trong chứ không đẩy ra ngoài theo hệ thống thông gió chung của chung cư.

Chỉnh sửa cuối: