[Funland] Em chán làm nhà nước lắm rồi.

muadem76

Xe hơi
Chổ nào nó cũng sẽ có thuận lợi và khó khăn hết..!!

Thế này cụ mà đầu tư làm phòng khám tư về sản khoa thì hốt bạc luôn, em mỗi lần siêu âm 3D là 300k đây, khách đông nườm nượp
Em có phòng khám tư ở ngoài rồi ạ.
Những cái em làm được thêm và chuyên sâu thì NN có bỏ tiền ra cho em học đâu. Em tự bỏ tiền ra rồi phục vụ nhân dân và BV ấy chứ.

kaka0511

Xe tải
Ra ngoài đi cụ ạ. Đỡ mệt đầu.

Nghe ông thớt có mùi nổ chuyên môn, tự cao tự đại giống Giáp Hoàng Anh nhỉ hay là Đức Trường?
Cụ vui lòng đọc #179 giúp em.
Những cái em học và làm được để phục vụ BV thì em toàn tự bỏ tiền ra đi học. BV có thèm quan tâm gì mấy cái đó đâu.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Em chán những thread ntn lắm rồi ...
Cụ chủ thread ạ
Cụ chỉ có 1 cuộc đời để sống mà thôi.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì cụ chưa biết em rồi.
Nếu làm mà cứ phải có phong bì mới thoải mái thì xin lỗi em không thoải mái và không muốn nhận những đồng tiền đó.
Em muốn NN có cơ chế đối đãi đúng công sức bỏ ra.
Xã hội phải vận hành theo cơ chế những gì được hưởng phải tương xứng với công sức trình độ của mình.
Chứ méo bao giờ có cái lý thuyết làm theo năng lực hưởng theo nhu cầu.
Em chân trọng những người như cụ.
Chỗ em bác sỹ làm tiền giỏi hơn cave làm tình.

Cai banh xe

Xe buýt
Bây giờ cụ muốn biết chính xác có thể làm xét nghiệm ở 7 đến 8 tuần tuổi. Nhưng tất nhiên ở trên trung ương họ mới làm. Việc này là trái luật nên không công khai. Và tất nhiên em cũng không khuyên mọi người làm những xét nghiệm đó.
Nó có hại cho sức khỏe thế nào ạ??

Chu An

Xe điện
Có 2 nghề em thực sự không muốn nó tồn tại trên đời, đó nghề Y và xxx. Nhưng do nó đã và đang tồn tại nên em đành phải nhắc đến 2 nghề đó với sự sợ hãi và ám ảnh. Nghề xxx, em khinh bỉ nó, nhẽ chẳng cần bàn nhiều. Cho đến nay đã sắp nhảy sang tuổi U60 mà em chưa có diễm phúc được tận mắt nhìn thấy việc tốt đẹp do cá nhân ngành này trực tiếp làm. Thay vào đó là vô vàn hành động bẩn thỉu, đểu cáng, khốn nạn mà người bình thường khó có thể nghĩ ra.

Với nghề Y, em sợ hãi nó. Sợ là bởi mỗi khi buộc phải đối diện, em cảm thấy mình và người thân như một vật tế thần, dù trực tiếp hay gián tiếp. Việc đơn giản họ hóa phức tạp, cái mụn bọc họ biến thành khối u. Chuyện bầu bì rất đỗi bình thường, "nó" dọa đến mức cứ mỗi lần đêm về trong đầu hiện vô số hình ảnh các hài nhi tội nghiệp, nếu như hàng ngày không đến tiêm mũi dưỡng thai 700k của "nó". Hay đơn giản như một nốt zola nhẽ chỉ tốn 10k tiền thuốc, bọn chúng biến người thân nhà em gần 10 năm trời sống trong đau đớn vì biến chứng, đến độ ngẩn ngơ vì dùng quá nhiều thuốc giảm đau. Hay gần đây nhất, để tiêm đc 1 mũi giảm đau do sỏi thận, gấu nhà em buộc phải chạy khắp viện chiếu chụp, UV, xét nghiệm, điện tim, điện não vv...với lời đe dọa "nếu không mổ sẽ gây biến chứng rất nặng". Ơn giời, sau 3 năm, viên sỏi đã tự thoát ly từ lúc nào chẳng rõ.

Thế nên, như một hành động vô thức, em đã xóa cụm từ "y đức" ra khỏi bộ tự điển cá nhân. Nó xuất phát không phải từ sự đa nghi của em mà là đến từ chính những điều tệ hại liên tiếp của ngành này. Lòng tin vốn đã quá xa xỉ, nay gần như tuyệt chủng khi nhắc đến 2 ngành nghề trên. Có thể như thế quá cực đoan nhưng em thề rằng rằng nó xuất phát từ 1 lí trí rất minh mẫn.

Cai banh xe

Xe buýt

2 tai 8 banh

Xe container
Có 2 nghề em thực sự không muốn nó tồn tại trên đời, đó nghề Y và xxx. Nhưng do nó đã và đang tồn tại nên em đành phải nhắc đến 2 nghề đó với sự sợ hãi và ám ảnh. Nghề xxx, em khinh bỉ nó, nhẽ chẳng cần bàn nhiều. Cho đến nay đã sắp nhảy sang tuổi U60 mà em chưa có diễm phúc được tận mắt nhìn thấy việc tốt đẹp do cá nhân ngành này trực tiếp làm. Thay vào đó là vô vàn hành động bẩn thỉu, đểu cáng, khốn nạn mà người bình thường khó có thể nghĩ ra.

Với nghề Y, em sợ hãi nó. Sợ là bởi mỗi khi buộc phải đối diện, em cảm thấy mình và người thân như một vật tế thần, dù trực tiếp hay gián tiếp. Việc đơn giản họ hóa phức tạp, cái mụn bọc họ biến thành khối u. Chuyện bầu bì rất đỗi bình thường, "nó" dọa đến mức cứ mỗi lần đêm về trong đầu hiện vô số hình ảnh các hài nhi tội nghiệp, nếu như hàng ngày không đến tiêm mũi dưỡng thai 700k của "nó". Hay đơn giản như một nốt zola nhẽ chỉ tốn 10k tiền thuốc, bọn chúng biến người thân nhà em gần 10 năm trời sống trong đau đớn vì biến chứng, đến độ ngẩn ngơ vì dùng quá nhiều thuốc giảm đau. Hay gần đây nhất, để tiêm đc 1 mũi giảm đau do sỏi thận, gấu nhà em buộc phải chạy khắp viện chiếu chụp, UV, xét nghiệm, điện tim, điện não vv...với lời đe dọa "nếu không mổ sẽ gây biến chứng rất nặng". Ơn giời, sau 3 năm, viên sỏi đã tự thoát ly từ lúc nào chẳng rõ.

Thế nên, như một hành động vô thức, em đã xóa cụm từ "y đức" ra khỏi bộ tự điển cá nhân. Nó xuất phát không phải từ sự đa nghi của em mà là đến từ chính những điều tệ hại liên tiếp của ngành này. Lòng tin vốn đã quá xa xỉ, nay gần như tuyệt chủng khi nhắc đến 2 ngành nghề trên. Có thể như thế quá cực đoan nhưng em thề rằng rằng nó xuất phát từ 1 lí trí rất minh mẫn.
xấu là đa số nhưng chưa phải tuyệt đối phỏng cụ
nếu tuyệt đối thì loạn mất cụ ạ
em tự an ủi là vậy nhưng vẫn cay; cách đây hơn 2 chục niên, F1 nhà em đầy tháng viêm phổi, cho ra viện nhi, chúng nó còn chích tủy xét nghiệm, mà là 2 đứa bs thực tập làm, về sau nuôi cháu cực kỳ vất vả, ....

Nếu sự thật như những gì ông nổ: bn phải đợi 2-4 tiếng bla bla...thì hằng tháng thu nhập pk của ông bèo nhất là 150 củ sau khi trừ hết chi phí, đó là tôi tính tối thiểu nhất. Phòng khám của tôi, riêng tiền siêu âm là đã 100 củ rồi, mà khoản đó chỉ là một phần, còn xét nghiệm, thủ thuật....
Thì ông đã méo lăn tăn chuyện nghỉ hay ra tư rồi, nên có mùi xiaolin thứ gì đó trong chuyện mà ông trình bày, cứ nói thẳng mẹ ra đi, đừng văn vở nữa. Còn chuyên môn thì tầm bác sĩ siêu âm tầm soát dị tật hiện tại vớt ra một đống, đừng tự huyễn hoặc mình như thế.
Nếu ông trong ngành mà ăn nói kiểu như vậy thì tôi nghĩ ông chẳng có tí y đức nào cả.
Tôi chưa bổ báng, coi thường hay xúc phạm gì ông nhưng ông cũng đường đường là một bác sĩ mà ăn nói toàn những từ cực kỳ khó nghe, ông xem lại nhân phẩm của ông đi.
Còn tôi thấy bất công thì tôi nói, cái xã hội này không thể chỉ suốt ngày đi hầu các bố LĐ ấy được, trăm thằng làm cật lực vất vả chỉ hầu một thằng mà nó đé.o thèm trả công bằng đi làm công nhân.
Mặt khác tôi cũng không muốn đi làm thêm tối ngày đến già có khi vợ con ở nhà chả biết chồng là thằng nào.

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ra ngoài thì sẽ sống thẳng. Thế thôi!

Cai banh xe

Xe buýt
Bạn anh rể em là phó 1 khoa l ở Việt Đức, cũng đã chọn sang Việt Pháp làm từ cách đây hơn 10 năm cũng vì những trăn trở như cụ...
A ấy là tay mổ giỏi, hồi ấy còn tâm sự với a rể em là cứ 1 tuần cái túi áo blu đầy phong bì... Nhưng a ấy cũng k ham vì có 2 phòng khám ngoài, và nói khi mổ cho ai cũng vậy k quan trọng dày mòng có hay k...
Bạn a rể e dân Y rất nhiều, vì dân chuyên LHP Nam Định mà...và thấy nhiều sau này đều chuyển ra ngoài làm hết
Về vấn đề này, các bác cho tôi hỏi chút, mong được giải đáp. Việc các bác mở phòng khám ngoài giờ là việc chính đáng, đáng khuyến khích vì mình bán được nhiều chất xám hơn, phục vụ được nhiều hơn và hưởng cũng nhiều hơn. Nhưng tôi cũng chưa hiểu, nếu mình mở nhiều hơn một điểm, thì làm sao mà mình khám hết được, đảm bảo được chất lượng khám chữa bệnh khi mình không trực tiếp, lúc đó thì uy tín mình sẽ lại ảnh hưởng, và lượng khách lại giảm ạ
Cảm ơn các bác!

Về vấn đề này, các bác cho tôi hỏi chút, mong được giải đáp. Việc các bác mở phòng khám ngoài giờ là việc chính đáng, đáng khuyến khích vì mình bán được nhiều chất xám hơn, phục vụ được nhiều hơn và hưởng cũng nhiều hơn. Nhưng tôi cũng chưa hiểu, nếu mình mở nhiều hơn một điểm, thì làm sao mà mình khám hết được, đảm bảo được chất lượng khám chữa bệnh khi mình không trực tiếp, lúc đó thì uy tín mình sẽ lại ảnh hưởng, và lượng khách lại giảm ạ
Cảm ơn các bác!
Cụ muốn mua chất xám hàng original hay hàng fake?
Cụ có thể tự trả lời được mà;)

su30mkk

Xe buýt
Nhân đọc câu chuyện của cụ em chia sẻ câu chuyện của em 13 năm về trước.
Em tốt nghiệp ĐH năm 2000 ra trường xin được vào công ty nhà nước cũng hoành tráng (thời điểm đó ngành em học là Viễn thông chưa mở cửa như bây giờ, quanh đi quẩn lại cũng có mấy cái bưu điện các tỉnh và mấy ông như Mobi, Vina, Viettel thì chưa thành lập). Cặm cụi 7 năm đến 2007 cũng lên được cái chức be bé, lương tháng tầm 2.2tr, tồng thu nhập loanh quanh tầm 6tr, ngày lễ tết như 30 tết phải đi trực, lêm ngồi chém gió đợi các sếp đến mừng tuổi, chả được ở nhà với vợ con những lúc như thế. Sau 1 hồi ngồi chán thì 2007 em quyết định lượn ra ngoài làm cho Công ty nước ngoài, đến bây giờ thì thấy quyết định của mình lúc đó thật là sáng suốt, khoản thu nhập thì khỏi phải nói, đương nhiên là xứng đáng với công sức của mình, thêm nữa là tiếng là nước ngoài nhưng tự do, tự tại hơn cty nhà nước nhiều, thích đi đâu thì đi, làm gì thì làm, đi sớm về muộn, lúc có việc thì làm đêm ở nhà, lúc nhàn rỗi thì cả tuần ko thấy xuất hiện. Ngoài ra cái khoản sướng nhất là lễ tết thì cứ tắt máy đi chơi thật là sướng cái cuộc đời!
Vài dòng chia sẻ với cụ!

DidiLe

Xe container
Người OF
Em cảm ơn các cụ, nhưng nếu giờ này em mà bỏ đi thì em cũng rất lo, có những thứ về chuyên môn mỗi em làm được, Em ra đi người dân sẽ không được nhờ.

Em xin đính chính thêm comment này:
Em có thể nói cụ thể hơn cho các cụ mợ hiểu: Một người đi khám thai có các mốc để khảo sát dị tật trong đó có mốc khảo sát di tật tim bẩm sinh từ khoảng 18 đến 22 tuần thì cái này các bác sĩ siêu âm bình thường không làm chuyên sâu không làm được. Để làm tốt được dị tật tim bẩm sinh thì trước hết phải siêu âm được tim người lớn và tim trẻ con tốt đã. Trong chương trình học siêu âm bình thường không ai dạy siêu âm tim bẩm sinh. Để làm tốt em đã phải tự mày mò bỏ tiền ra đi học ở Viện tim mạch Trung ương và Viện nhi Trung ương vì đây là hai nơi mổ tim bẩm sinh cho trẻ. Mục đích em làm chuyên sâu cái này là sàng lọc tất cả những dị tật tim bẩm sinh từ lúc bào thai để loại trừ tất cả những trẻ ra đời có dị tật tim bẩm sinh, bởi vì nếu đẻ ra mới phát hiện thì lúc đấy gia đình cực kỳ tốn kém để điều trị mà có khi hiệu quả không cao trẻ vẫn chết.
Ngoài cái siêu âm chuyên sâu về dị tật tim bẩm sinh kia thì những sàng lọc hình thái thai nhi khác em cũng làm rất chi tiết
Đúng quá luyến lưu. Đi là đi và điều tốt theo mình. Em lương cao mà còn muốn đi đây. Em không làm NN ah.