[Funland] Em chuẩn bị đi nộp phạt

Matiz 1.0

Xe điện
Hôm nay cụ chủ đi nộp phạt đây, chắc 10,11h mới có kết quả của cụ ấy, em hóng...
Cả cái of...không có 1 cụ nào làm csgt hay luật sư nhỉ? cứ để các cụ đoán già đoán non.
Theo e nhận định thì sẽ phạt trên số người không chấp hành, mọi người đều bình đẳng trước pháp luật, cũng như xe máy không lắp gương chiếu hậu (thiếu 1 phạt 1)...
(nhưng thật ra câu chữ của NĐ chưa chặt chẽ nên mới để các cụ tranh luận; Thế xe khách 29, 35, 45 chỗ mà bắt lỗi này thì thu cả mớ)

tienaka

Xe điện
Cả cái of...không có 1 cụ nào làm csgt hay luật sư nhỉ? cứ để các cụ đoán già đoán non.
Theo e nhận định thì sẽ phạt trên số người không chấp hành, mọi người đều bình đẳng trước pháp luật, cũng như xe máy không lắp gương chiếu hậu (thiếu 1 phạt 1)...
(nhưng thật ra câu chữ của NĐ chưa chặt chẽ nên mới để các cụ tranh luận; Thế xe khách 29, 35, 45 chỗ mà bắt lỗi này thì thu cả mớ)
Có nhiều chứ cụ. Nhưng bên này là cafe. Mời cụ qua bên luật và nghị định ở phía trên. E tuyền đọc trong đó

LuaGia

Xe tải
"Theo khoản 5 Điều 11 của Nghị định 100, trong trường hợp người được chở trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy thì chính người đó cũng bị phạt từ 300.000 - 500.000 đồng" => Lx sẽ không phải nộp khoản phạt này à.
Cũng theo nghị định 10, khoản P, điều 3: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
p) Không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường;
q) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;
Theo đó, lx sẽ chỉ chịu phạt từ 8-1tr thôi à.

hdq

Xe buýt
Nhiều ông còn bày trò với xxx, nếu ko thắt thật thì nhận lỗi cho nó tiến bộ, vì sự an toàn là chính.
Theo e cụ chủ sẽ bị phạt mức x3.
Ông này một là xxx trá hình, hai là thành phần bưng bô. Thứ nhất, Ông không thấy chủ thớt nói là nhận lỗi người ngồi trên xe không thắt dây, chỉ là mức phạt như nào à? Thứ hai Ông căn cứ vào đâu để nói mức phạt x3? Vãi

poiuy

Xe cút kít
em cũng hóng vụ này.
Luật với nghị định như con kard, hướng dẫn chi tiết thêm là phạt tài xế hay phạt khách, có nhân với số người vi phạm không,..cứ lòng và lòng vòng như lày để các kụ ofer nhà mình phải tranh nuận..:P
NĐ nó viết rõ đấy chứ, chẳng qua người áp dụng cứ theo ý chủ quan của mình thôi. Cụ đọc lại mà xem.

hm.tuan

Xe điện
Câu chữ của NĐ cũng do xxx thảo ra, cố tình để như vậy còn lũng đoạn thích thế nào nó làm thế đấy về sau đấy!
Ngành nào soạn thảo cũng phải cố cài vào như thế này để lấy cửa làm ăn về sau.
Em đọc góp ý dự thảo mãi, và cũng từng dự thảo nhiều rồi nên em lại gì trò này (trước kia thôi nha, giờ em làm người tử tế rồi)

minhhai985

Xe lăn
Ông này một là xxx trá hình, hai là thành phần bưng bô. Thứ nhất, Ông không thấy chủ thớt nói là nhận lỗi người ngồi trên xe không thắt dây, chỉ là mức phạt như nào à? Thứ hai Ông căn cứ vào đâu để nói mức phạt x3? Vãi
Đọc ngu vãi. Tôi nói là theo tôi, có nghĩa là tôi hiểu luật như thế. Còn cái câu trên tôi ko nói cụ thớt mà nói những ông còm bên dưới, đòi hình ảnh này nọ. Đọc thì dùng 1 phần trí tuệ thôi nó sẽ khác.

poiuy

Xe cút kít
Khách đông thì LX có khi còn không phạt được vì rơi vào trường hợp bất khả kháng của LX.

Mr.K18

Xe hơi
chờ cụ chủ up hình:))

minhhai985

Xe lăn
"Theo khoản 5 Điều 11 của Nghị định 100, trong trường hợp người được chở trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy thì chính người đó cũng bị phạt từ 300.000 - 500.000 đồng" => Lx sẽ không phải nộp khoản phạt này à.
Cũng theo nghị định 10, khoản P, điều 3: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
p) Không thắt dây an toàn khi điều khiển xe chạy trên đường;
q) Chở người trên xe ô tô không thắt dây an toàn (tại vị trí có trang bị dây an toàn) khi xe đang chạy;
Theo đó, lx sẽ chỉ chịu phạt từ 8-1tr thôi à.
Như này nghe hợp lý, nhưng phạt người ngồi thì có vẻ khó khả thi nhỉ.

firefox4

Xe điện
Như này nghe hợp lý, nhưng phạt người ngồi thì có vẻ khó khả thi nhỉ.
Nếu không phạt được người ngồi thì lái xe chỉ chịu phạt 800-1000k dựa vào điểm q, khoản 3 điều 5 nghị định 100 thôi. :)

keeponlylove

Xe điện
Em đang làm thủ tục. Xxx đưa quyết định phạt 2tr7. Em đề nghị giải thích và bảo sẽ khiếu nại, xxx đang đi đổi quyết định ạ
Hóng đổi ra ntn. Xong cụ up lên cho bọn e xem, che cái cần che. Để lại mức phạt là được ạ

3077

Xe container
Lỗi này là lỗi xxx phải chứng minh bằng hình ảnh. Xxx muốn bắt phải có hình ảnh chứng minh là người ngồi trên xe phải không thắt dây an toàn khi xe đang chạy, mà cái này thì gần như xxx không chộp được, còn nếu dừng xe rồi mới chụp thì không đủ căn cứ vì lúc ý là xe dừng chứ không phải xe chạy. Nên nếu các cụ mợ bị quay lỗi này cứ yêu cầu chứng minh còn lâu mới lập được biên bản. Phần em hôm nọ em cũng muốn đầu xuân chêu C hó tý nên kệ xem thế nào, lúc đầu xxx lập em lỗi lái xe không thắt dây an toàn (cùng mức phạt tại khoản 3, điều 5, NĐ 100) em để ghi xong em mới bảo k ký vì không đúng lỗi, xxx cú lắm xong phải viết lại, em bảo ghi đúng lỗi để hôm này đi nộp phạt xem thế nào. Vì hình như nhiều cụ mợ cũng bị xxx xử lỗi này nhưng đều nhân x mức phạt. Để em chuột bạch vụ này sau đó sẽ báo cáo các cụ mợ. Tránh để xxx làm tiền đểu.
Thú vị, hồi tết cãi nhau với các cụ về việc Luật không qui định nhưng Nghị định qui định thì có bị phạt không em cũng định trêu xxx làm cái biên bản mà đúng từ 1/1 em chưa bị xxx nào vẫy (có mỗi 1 lần bị vẫy mồm đè vạch chỗ đường trên cao vòng về Giải Phóng mà em cãi được :D)