[Funland] Em chuẩn bị vượt biên, kết hôn trên giấy

Tìm Áo

Xe tăng
Vấn đề người ngoài có lựa chọn vào hay ra. Người trong không có lựa chọn, tự do lựa chọn nó có giá cả hàng triệu đô đấy.
Bro đang ở đâu và cái giá 1 triệu mỹ đó là sao ta? Thông não e cái

vnvodoi

Xe tăng
Vèo cái cụ thông báo mất xe như anh gì đẹp trai đang nổi lềnh phềnh.Mấy năm không đòi được thì chủ thớt đi đâu về đâu
Chứng tỏ là càng đẹp zai càng không đáng tin hả cụ ?

Em xấu giai nên nghe câu này có tí an ủi =))

Happymom

Xe buýt
Cụ biết TA
Cụ có 1bil
Muốn đi thì đi theo đường chính ngạch đường hoàng, kết hôn giả lằng nhằng, nhiều rắc rối khó lường. Tùy cụ.

Chỉnh sửa cuối:

robin2010

Xe buýt
Cụ có người quen hay bạn bè gì bên đó không, nếu một thân một mình thì e khuyên ở nhà

BMW_X7

Xe điện
Tiếng anh em chém cũng kha khá, nhưng lại có người nhà bên Đức nên em mới sang đó cụ à thế mới lo
sang quen hết mà, thằng bạn em mới sang, bảo sang đấy làm ăn dễ lắm, nó đi theo đường tiểu ngạch, sang mở hàng ăn, có anh ở bên đó sẵn rồi, sang học tiếng dần, nó sang nó còn ko nói được câu tiếng đức nào, nhưng bảo cộng đồng việt mình bên đấy cũng nhiều

Tìm Áo

Xe tăng
E chưa hiểu thẻ xanh nó là cái gì ợ? Có phải cái thẻ của hơn chục k anh kiều mẽo sắp bị đuổi về VN không ta?

tho7782

Xe hơi
Ô bài này cũ rồi, cụ thế lả có vài trăm ngàn người việt sang mỹ học, và hàng năm có hàng triệu người đến mỹ xây dựng giấc mơ.
Số liệu năm 2017, 40 triệu người đó cụ =))=))=)). Không phải được ăn ngon với mặc ấm đâu cụ!!! "..vài trăm ngàn người việt sang mỹ học, và hàng năm có hàng triệu người đến mỹ xây dựng giấc mơ.." không liên quan đến thực tế!!!!

milan2

Xe buýt
Đi theo diện kết hôn giả thì mạo hiểm quá , mỗi năm nên sáng Đức một vài tháng thăm thân để làm quen với cuộc sống bên đó rồi tìm đối tác để đi đến chung sống thử thì cơ hội có thẻ xanh là thuận lợi hơn...

grandeurHD

Xe tải
- Người nhà thì có ốm nằm viện cũng chỉ thăm nhau 5 mười phút, sang bên đấy làm lương càng cao thì bảo hiểm cũng càng cao, nhà thì đi thuê, hết sức lao động là hết tiền, hết nhà đấy, 37 tuổi có bằng cấp ở VN mà ko biết tiếng bản địa thì cụ cũng như đứa trẻ lên hai lên ba thôi, ko có nghề nghiệp được đào tạo cụ thể thì chỉ có nước đi làm bồi bàn trong quán Việt Nam, ko thì đi trồng cỏ

saubapcai

Xe đạp
Vâng em cũng đang háo hức chịu khổ ạ
Tinh thần thế là tốt ạ.

Em có mấy điều muốn chia sẻ, vì e kém cụ có 1 niên, cũng vừa ra đi đc dăm tháng :)
  1. Vụ kết hôn như vài cụ đã nhắc đến là phải rất cẩn thận, các nước to nó chiến đấu thường xuyên với vđ này nên nhiều KN lắm. Nhiều khi phỏng vấn tý là lộ hết. Như chỗ em, có vụ sang xong xuôi rồi, đc vài tháng nửa đêm nó xộc vào nhà cụ kiểm tra, thấy ko giống vợ chồng phát nó dong luôn lên đồn trong đêm, hôm sau ném về luôn. Cụ phải tham khảo tra cứu kỹ, chắc hãy đi. Em ko rành lắm vì ko sang bằng lối này
  2. Việc làm, phải có việc làm, mừng là cụ háo hức chịu khổ, và có người quen bên này. Nhưng nếu ko kiếm đc 3K+/month thì ko còn cực nữa mà là nhục, có điều nếu ko kéo dài thì ko sao, còn cố đc. Chứ làm dưới 3K mà ko có cửa sáng thì hơi xui. Tất nhiên cơ hội là cái để hi vọng nhưng vđ là ta ko còn trẻ.
  3. Chuẩn bị tiếng. Cụ biết rồi thì tốt, ko thì nên chuẩn bị trước từ VN, rẻ và có học mấy cái cơ bản nhanh, có căn bản rồi sang kể cả học bồi nó cũng nhanh. Sang mà có điều kiện thì học thêm luôn. Ko biết tiếng khổ lắm, mà mấy nước to như Đức, Pháp... tiếng Anh hơi ít tác dụng. Bonus cái bằng lái oto nữa, sang đến nơi có thể xài tạm trước khi kiếm cái bên này. Như em ko có đâm dở hơi, trường bên này nó lại dạy bằng tiếng Pháp ko dạy tiếng Anh :(
  4. Chuẩn bị bảo hiểm y tế, em mua cái gói tầm 700$/năm, đợt rồi nghịch dại bị tai nạn vào viện 1 tuần mà mất 16K tất cả, ko có nó thì chết nhục.
  5. Về quyết tâm ra đi. Tùy người thôi, nhưng cá nhân em đang thích ở bên này dần rồi :). Lúc đầu vướng vợ con, tuổi tác cũng đắn đo mãi, + với việc cửa đi ko chắc 100% (em phải chiến đấu 2 năm mới có cửa sang hẳn, láo nháo lại bật về :) như chơi). Cơ mà ở đây thích hơn VN nhiều lắm, có cụ bảo lạnh nhưng trừ khi phải làm việc ngoài trời còn không chả vđ, đi đâu cũng có sưởi, chỗ em lúc này -4 đến 1 oC nhưng em thấy thoải mái hơn HN 15oC nhiều. Môi trường tốt, y tế tốt, giáo dục tốt, văn hóa thì hên xui nhưng với em là tốt hơn. Vì con em chúng ta :D
Chúc cụ may mắn

ZARG

Xe container
Em sẵn sàng làm như thế để đổi lấy cái thẻ xanh và tương lai cho con cái cụ ạ.
Cụ ở Vn mà cầy chăm chỉ như em nói thì sợ cụ còn giầu hơn mấy ông bên Đức ấy chứ.

Mỗi tội toàn tranh thủ đi nhậu thì nói làm gì :))

ZARG

Xe container
Nếu bài toán là phải hoàn vốn, thì ở thiên đường hoàn vốn nhanh hơn.
Nếu bài toán là đánh đổi cuộc sống hiện tại và tương lai lấy một cuộc sống khác "ổn" hơn, thì tùy theo định nghĩa "ổn" của mỗi người. 5K Euros/tháng có thể chưa ổn với cụ, nhưng 2k có thể là rất ổn với nhiều người. Và em chưa bao giờ nói là cuộc sống ở các nước phát triển là "nhàn nhã" cả, nhưng chắc chắn không cực nhọc theo kiểu để đảm bảo mức sống tối thiểu phải làm việc 12 tiếng/ngày, tháng làm 28-29 ngày.
Em có nói đảm bảo mức sống tối thiểu đâu?!

Sao cụ lại suy diễn linh tinh :))

trentungcayso

Xe tăng
Em có nói đảm bảo mức sống tối thiểu đâu?!

Sao cụ lại suy diễn linh tinh :))
Một cách logic thì người ta chỉ có thể so sánh mức tối thiểu, vì tối đa là vô cùng không thể so sánh được.
Ồ mà cụ có nói gì về logic đâu, em lại suy diễn linh tinh dồi!

rachfan

Xe điện
Cụ này chuẩn người chuẩn việc này cụ thớt. Văn hóa thì nên dạy con tự do tình dục, hòa nhập với phương tây, cấm kì thị tôn giáo là oke
Sao cụ ba chữ lại hai câu chịch choạc thế?

Thích chịch thì cóc đâu bằng VN nhá.

UFA

Xe điện
Một năm có cả trăm ngàn người thiên di. Sao ít ai giúp cụ chủ có lời khuyên chính xác quá, toàn các anh aka vào tuyên truyền thiên đường tươi đẹp
Trước em cũng mở thớt kiểu này, chả đi đến đâu cụ ah, ai đi cứ đi ai ở cứ ở thôi, tùy điều kiện hoàn cảnh mỗi người, mà cụ có vẻ máu râu ngô thế he he

trentungcayso

Xe tăng
- Người nhà thì có ốm nằm viện cũng chỉ thăm nhau 5 mười phút, sang bên đấy làm lương càng cao thì bảo hiểm cũng càng cao, nhà thì đi thuê, hết sức lao động là hết tiền, hết nhà đấy, 37 tuổi có bằng cấp ở VN mà ko biết tiếng bản địa thì cụ cũng như đứa trẻ lên hai lên ba thôi, ko có nghề nghiệp được đào tạo cụ thể thì chỉ có nước đi làm bồi bàn trong quán Việt Nam, ko thì đi trồng cỏ
Bọn giãy chết lạnh nhạt với nhau quá. VN mà người nhà ốm phải đi bệnh viện thì thể hiện tình thương bao la bằng cách chui gậm giường nằm ngày này qua ngày khác, cụ nhỉ.

rachfan

Xe điện
Em thích chịch có tình yêu cơ, mà cái đó ở việt nam không có, cụ phải trả giá bằng cả đời cụ hoặc bằng rất nhiều tiền
Tây làm gì có chuyện chịch có tình yêu.

Nó là thế này cụ ạ: cuối tuần ra bar (đặc biệt là bar trong ký túc sinh viên), cụ mà cao ráo sáng sủa thì có khả năng lọt mắt một em Tây nào đó, hai thằng uống say rồi kéo nhau về phòng chịch bét nhè.

Đến sáng hôm sau Tây nó tỉnh dậy, tắm xong kéo váy lên là nó bái bai cụ, có gặp lại nó cũng tỉnh bơ luôn.

dongbighug

Xe buýt
Em dân đen, không phải cccc nên ở đâu kiếm tiền cũng nhọc cụ ạ. Sang đó nhọc nhưng cứ nghĩ con cái được hạnh phúc, mình thỉnh thoảng chịch mấy mợ tây là em thấy phê lắm cụ ạ.
Dạ.
Cụ cứ thoải mái "thủ....râm" tinh thần thế cho vui nhé.
Ai cũng cũng phải sống & kiếm tiền là một trong những việc phải làm (nhọc hay ko em ko bàn).
Bạn em nó cũng ko phải cccc gì hết cụ ah. Nó đặt mục tiêu và tìm cách thực hiện mục tiêu ấy, vậy thôi.
Còn mấy vụ chịch choạc thì nếu cụ có trình, ngay ờ vn cụ cũng tha thồ chọn lựa vì Tây ở Ta đâu có thiếu.