[Funland] Em chuyển hướng vì NĐ 100 (Kính nhờ các cụ, mợ)

vietdongbn

Xe buýt
Chưa năm nào e thấy như năm nay . 27-28 Tết mà nhà hàng vắng như chùa bà đanh . Quán hát thì báo nghỉ vì ko có khách . Chỗ e mọi năm tối 29-30 nhà hàng quán hát luôn trong tình trạng quá tải .

thinhtd

Xe container
Mỗi người có quyền đưa ra ý kiến riêng. Còn thực tế cần tg trả lời cụ ạ.
Em nhìn thấy sẽ ảnh hưởng sâu rộng đến NKT đấy, nh thứ mà nh ng soạn luật ko ngờ.
Cám nên cấm ông nát chứ ko phải 0 tuyệt đối. Thử hỏi tg ngoài các nc đạo hồi dc bn nc?
Theo cụ liệu có ông nào đi nhậu ngoài quán mà uống 1 chén để không bị quá 0.24 không? Mà đòi phải sửa luật. Chỉ thấy mấy ông ăn vải, uống nước súc miệng kêu thôi.

hatinh5760

Xe điện
AHA nhượng quyền nó mở khắp nơi. Toàn ngã tư 2 mặt đường.

eatliv

Xe buýt
Mấy ông cứ lái luật nhỉ, bọn Hồi nó cấm bia rượu còn mình k cấm, uống no thì thôi vì bia rượu vẫn rẻ, chỉ cấm uống mà lái xe thôi. Cái này thì nhiều nước còn phạt tù chứ tiền chưa là gì
Phạt tù cũng được nhưng phải có mốc cụ thể lớn hơn 0 nhóe [-X

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Theo cụ liệu có ông nào đi nhậu ngoài quán mà uống 1 chén để không bị quá 0.24 không? Mà đòi phải sửa luật. Chỉ thấy mấy ông ăn vải, uống nước súc miệng kêu thôi.
Nhậu quán có thể lên rất cao, đi Grab về. Vấn đề hôm sau hoàn toàn tỉnh táo để đi làm và dính ngay phát 0,1-0,2 treo bằng 7 tháng.
Việc dưới 0,22 hoàn toàn tỉnh táo để điều khiển phương tiện đã được 98% các nước thừa nhận nên em miễn tranh luận với cụ.

taplai2012

Xe ngựa
Đâu có cấm uống bia rượu như đạo hồi đâu Cụ.
Cấm là cấm lái xe khi đã bia rượu. Có thể taxi, xe ôm đc mà.
Cấm 0 tuyệt đối thì khác mấy cấm uống đâu? Sáng sau đo 0,1-0,2 là bình thường. Không phải tự dưng 98% các nước phi Hồi giáo có ngưỡng tối thiểu trên 0, thậm chí có nước 0,35. Cụ xem các nc đó TNGT có nhiều như mình không? Kể cả riêng rượu hay tất cả nguyên nhân.

eatliv

Xe buýt
Nhậu quán có thể lên rất cao, đi Grab về. Vấn đề hôm sau hoàn toàn tỉnh táo để đi làm và dính ngay phát 0,1-0,2 treo bằng 7 tháng.
Việc dưới 0,22 hoàn toàn tỉnh táo để điều khiển phương tiện đã được 98% các nước thừa nhận nên em miễn tranh luận với cụ.
Cụ nói trúng vấn đề rồi đó =D>

taplai2012

Xe ngựa
Mấy ông cứ lái luật nhỉ, bọn Hồi nó cấm bia rượu còn mình k cấm, uống no thì thôi vì bia rượu vẫn rẻ, chỉ cấm uống mà lái xe thôi. Cái này thì nhiều nước còn phạt tù chứ tiền chưa là gì
Cái sai về tư duy ng làm luật đưa ra 0 tuyệt đối. Còn ai cũng ủng hộ phạt nặng nát rượu. 98% các nước phi hồi giáo họ không phải tự nhiên đưa ra mức tối thiểu.

dpl

Xe lăn
Kính thưa các cụ, mợ em năm nay đầu 4, nhà em có căn mặt đường ở tỉnh vừa ở vừa kinh doanh. Em bán bia hơi bình dân.
Trước đây chưa có NĐ 100 thì em cũng sống ổn, khách khứa lúc nhiều lúc ít nên cũng đủ sống. NĐ 100 rất đúng đắn và có ích cho xã hội, nhưng nó làm cho gia đình em hơi lao đao vì lượng khách sụt giảm. Chắc năm tới em phải chuyển sang mặt hàng khác. Kính nhờ các cụ tư vấn giúp em xem kinh doanh mặt hàng gì cho hợp lý với mặt bằng 100m2, em có kinh nghiệm về điện dân dụng và công nghiệp. Văn em lủng củng các cụ thông cảm.
Bên e sụp giảm kinh khủng @@

taplai2012

Xe ngựa
Tại sao em nói trước sau cũng phải điều chỉnh mức tối thiểu. Ngày xưa cấm mỗi ô tô người ta còn có xe máy dự phòng. xe đạp cũng pạt là đánh đến toàn XH. Bây giờ bỏ phiếu đương nhiên sẽ dc >70% ủng hộ: phụ nữ, đàn ông yếu sức khỏe, kiêm khem v.v... Tuy nhiên 30% còn lại lại là thành phần nòng cốt về kinh tế từ góc độ gia đình đến XH.
Cấm triệt để, phạt nặng ban đầu tạo nguồn thu, giảm tai nạn (có ngưỡng tối thiểu cũng giảm tương tự nhé)...
Về lâu dài, nhà máy bia-rượu thuốc lá thua lỗ, ngành dv ăn uống giải trí sập, các DN tiếp thị, quảng cáo bị ảnh hưởng, du lịch quốc tế suy giảm (đã phạt thì phải phạt cả du khách điều khiển phương tiện), công an móm, ngân sách thất thu thuế-tiền phạt, DN nhập khẩu bia rượu sập, ngành y dược suy yếu v.v... Rất nhiều ngành nghề khác liên quan trực tiếp hay gián tiếp cũng bị hiệu ứng tiêu cực (vd: BĐS, cho thuê mặt bằng, sv làm thêm, lao động giản đơn, nông nghiệp, nông dân...). Hàng triệu người - gia đình bị ảnh hưởng nặng .... Từ đó suy giảm kinh tế gây bất ổn XH.
Tóm lại thay đổi khó vì nhục nhưng trước sau vẫn phải làm cho dù có thể mất 1-2 năm mới dám.

Chỉnh sửa cuối:

Quán Mau 16

[Tịch thu bằng lái]
Kính thưa các cụ, mợ em năm nay đầu 4, nhà em có căn mặt đường ở tỉnh vừa ở vừa kinh doanh. Em bán bia hơi bình dân.
Trước đây chưa có NĐ 100 thì em cũng sống ổn, khách khứa lúc nhiều lúc ít nên cũng đủ sống. NĐ 100 rất đúng đắn và có ích cho xã hội, nhưng nó làm cho gia đình em hơi lao đao vì lượng khách sụt giảm. Chắc năm tới em phải chuyển sang mặt hàng khác. Kính nhờ các cụ tư vấn giúp em xem kinh doanh mặt hàng gì cho hợp lý với mặt bằng 100m2, em có kinh nghiệm về điện dân dụng và công nghiệp. Văn em lủng củng các cụ thông cảm.
được giá và có khách thì bán nhà đi mua chỗ chỉ để ở thôi cụ ạ, dư tiền thì gửi TK ăn siêu lãi suất giờ, a Mẽo đang rung VN vụ tiền tệ CMW nên NHNN còn giữ chính sách LS cao vài ba năm nữa.

Văn hóa tiêu dùng, kd, ăn uống, giao thông etc,, giờ cũng thay đổi chóng mặt theo công nghệ, nên món kd nhờ nhà mặt đường be bé sẽ đi xuống, trừ anh nhà thật to hẳn mở khủng hẳn, dơ dở ương ương be bé mở kd là chết, ngay như các a shophouse KDT mới cũng chết la liệt khắp nơi rầu có cho thuê lại được mấy đâu, như khắp Bãi Cháy đến Hồng Gai shophouse mới hàng chục tỏi cả nghìn căn nhưng đèn tối om.

Thích ăn dưa

Xe tải
Mỗi người có quyền đưa ra ý kiến riêng. Còn thực tế cần tg trả lời cụ ạ.
Em nhìn thấy sẽ ảnh hưởng sâu rộng đến NKT đấy, nh thứ mà nh ng soạn luật ko ngờ.
Cám nên cấm ông nát chứ ko phải 0 tuyệt đối. Thử hỏi tg ngoài các nc đạo hồi dc bn nc?
Cụ có thể tham khảo 1 bài viết khá đủ các điểm quan trọng của Bloomberg https://news.zing.vn/bloomberg-sau-nghi-dinh-100-doanh-so-nganh-bia-vn-giam-it-nhat-25-post1038617.html

Các nhà làm luật họ đã tính toán rồi. Và việc ngay sau ND100, báo đài vào cuộc rất nhanh và đồng bộ cho thấy là có hẳn 1 chiến lược sâu và rộng để thay đổi kinh doanh và văn hóa rượu bia.

taplai2012

Xe ngựa
Cụ có thể tham khảo 1 bài viết khá đủ các điểm quan trọng của Bloomberg https://news.zing.vn/bloomberg-sau-nghi-dinh-100-doanh-so-nganh-bia-vn-giam-it-nhat-25-post1038617.html

Các nhà làm luật họ đã tính toán rồi. Và việc ngay sau ND100, báo đài vào cuộc rất nhanh và đồng bộ cho thấy là có hẳn 1 chiến lược sâu và rộng để thay đổi kinh doanh và văn hóa rượu bia.
Không cần cái NĐ 100 này. Cứ áp dụng qđ cũ làm mạnh là giảm TNGT hết. Mức phạt cao + phạt giữ bằng chỉ tăng nhũng nhiễu tệ nạn.

ThangCFG

Xe tải

khả năng nó còn giảm hơn 25% ấy cụ ạ. Trước kia mỗi hôm bán hàng xong em cũng phải uống tầm 2 lít, giờ mình cũng không dám uống vì sợ phải đi đón con. Phải kiếm mặt hàng khác thôi cụ ạ

nyny

Xe tải
Đúng sai không bàn. Nhưng cách làm luật ở VN cực kỳ giật cục. Đùng phát ra nghị định, áp dụng ngay không cần lộ trình, éo cần tham khảo ý kiến bố con thằng nào. Nghị gật như bổ củi theo chủ trương. Đúng là có quyết tâm chính trị làm gì cũng được.

Tưởng tượng cụ nào vừa đầu tư tầm chục tỏi để mở cái nhà hàng hoành tráng thì ăn ngay quả nghị định này sẽ thấy xót của như thế nào. Rồi cứ bảo sao ở VN dân làm ăn không chịu đầu tư bài bản lâu dài mà chỉ tìm cách vơ vét chộp giật càng nhanh càng nhiều càng tốt. Rủi ro chính sách của các bố nhà nước ai đỡ được.

TrendyEyewear.VN

Xe tải
Website
fb.me
Thoi buoi kho khan, lam gi cung kho

binhsu7273

Xe cút kít
Vân Bia nhưng sắm thêm bộ Karaoke để nú Bợm có chỗ xả cồn. :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đếu phải chuyển!
Đầu tư dăm con xe máy tàu,chịu khó chở khách về là xong.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]