[Funland] Em có 50 triệu, muốn đầu tư

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Kính thưa các cụ, như tiêu đề, em được vợ cả cho phép dùng 50 triệu mua chứng khoán, như là khoản tiết kiệm hàng năm cho gia đình, và dành tiền cho thằng cu sau này đi học nghề. Vậy theo các cụ, hiện mã nào là tốt cho đầu tư dài hạn hoặc mã nào có thể lướt sóng được. Em sẽ ngắm nghía khoảng 1 tháng sẽ xuống tiền. Kính mong cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em. Vì khoản tiết kiệm nên em cũng cẩn trọng một chút và thu nhập em cũng không được cao.
Cụ cho bốc họ
10 ăn 8
Cho bốc bat 5t đóng 50 ngày
Các bà ở chợ lấy đều đều luôn ạ
E k fai đi thu
5 ngày họ đóng 1 lần
Rủi ro ít lắm ạ
Mà e chựa rủi ro fat nào ạ

mavangdongnga

Xe đạp
Cụ cho bốc họ
10 ăn 8
Cho bốc bat 5t đóng 50 ngày
Các bà ở chợ lấy đều đều luôn ạ
E k fai đi thu
5 ngày họ đóng 1 lần
Rủi ro ít lắm ạ
Mà e chựa rủi ro fat nào ạ
Bốc họ cũng là một cách đầu tư tài chính tốt nhưng kinh lắm ạ! Ít thì không nói nhưng khi số tiền đã quá lớn đủ để tham thì cụ nào đó ôm của chạy sang Macau, lúc đó chắc ngồi nhìn nhau quá! :)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác cho em hỏi, Bluechip luôn là ưu tiên hang đầu của NĐT, nhưng tiêu chí nao để nói một mã là BCs, mã khác thì ko ạ?
Em chưa tìm được định nghĩa chính thức về BC cụ ạ. Tuy nhiên theo em hiểu thì đây sẽ là những đơn vị vốn hóa lớn, dẫn đầu thị trường và ngành, lợi nhuận tốt và nằm trong top 30 của các sàn.
Hôm trước chưa kịp tìm định nghĩa về bluechip, hôm nay gửi bác cái định nghĩa trên Investopedia để bác tham khảo:

http://www.investopedia.com/terms/b/bluechipstock.asp

DEFINITION of 'Blue-Chip Stock'
Stock of a large, well-established and financially sound company that has operated for many years. A blue-chip stock typically has a market capitalization in the billions, is generally the market leader or among the top three companies in its sector, and is more often than not a household name. While dividend payments are not absolutely necessary for a stock to be considered a blue-chip, most blue-chips have a record of paying stable or rising dividends for years, if not decades. The term is believed to have been derived from poker, where blue chips are the most expensive chips

INVESTOPEDIA EXPLAINS 'Blue-Chip Stock'
A blue-chip stock is generally a component of the most reputable market indexes or averages, such as the Dow Jones Industrial Average, the S&P 500 and the Nasdaq-100 in the United States, the TSX-60 in Canada or the FTSE index in the United Kingdom.

While a blue-chip company may have survived several challenges and market cycles over the course of its life, leading to it being perceived as a safe investment, this may not always be the case. The bankruptcy of General Motors and Lehman Brothers, as well as a number of leading European banks, during the global recession of 2008, is proof that even the best companies may sometimes be unable to survive during periods of extreme stress.

Thị trường VN chắc các blue-chip phải có vốn hóa ở mức large cap trở lên.

Nhân tiện, thị trường VN có phân loại các mức vốn hóa, bác có thể dùng hàm trong Excel để xác định một doanh nghiệp thuộc large cap, mid cap, small cap hay micro cap:

Phân loại (E) Phân loại (V) Min Max
Large Cap Vốn hóa lớn 10,000,000,000,000
Mid Cap Vốn hóa vừa 1,000,000,000,000 10,000,000,000,000
Small Cap Vốn hóa nhỏ 100,000,000,000 1,000,000,000,000
Micro Cap Vốn hóa siêu nhỏ - 100,000,000,000

Công thức:

=IF(Table1[[#This Row],[Vốn hóa TT]]>=PhanLoai!$D$5,"LARGE_CAP",IF(Table1[[#This Row],[Vốn hóa TT]]>=PhanLoai!$D$6,"MID_CAP",IF(Table1[[#This Row],[Vốn hóa TT]]>=PhanLoai!$D$7,"SMALL_CAP","MICRO_CAP")))

Hôm trước chưa kịp tìm định nghĩa về bluechip, hôm nay gửi bác cái định nghĩa trên Investopedia để bác tham khảo:

Công thức:

=IF(Table1[[#This Row],[Vốn hóa TT]=]=>=PhanLoai!$D$5,"LARGE_CAP",IF(Table1[[#This Row],[Vốn hóa TT]=]=>=PhanLoai!$D$6,"MID_CAP",IF(Table1[[#This Row],[Vốn hóa TT]=]=>=PhanLoai!$D$7,"SMALL_CAP","MICRO_CAP")))
Bác dầy công nghiên cứu quá.

Bác Thông! em định thực hiện thế này có được coi là giảm giá vốn bình quân của danh mục đầu tư ko ạ?
1/ mua them CP mỗi khi có cổ tức
2/ Khi giá CP nào đấy ở mức cao thì bán bớt, mua them CP trong DM mà mình cho là đang ở mức giá tốt hơn.
3/ Chưa biết.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác Thông! em định thực hiện thế này có được coi là giảm giá vốn bình quân của danh mục đầu tư ko ạ?
1/ mua them CP mỗi khi có cổ tức
2/ Khi giá CP nào đấy ở mức cao thì bán bớt, mua them CP trong DM mà mình cho là đang ở mức giá tốt hơn.
3/ Chưa biết.
Về nguyên tắc thì với số tiền đầu tư ban đầu (giả sử của chúng ta là 50M) thì bác mua được 1000 cổ phiếu XXX. Sau 1 năm nếu bác có 1200 cổ phiếu XXX đó trong khi tổng giá trị của nó lớn hơn 50M ban đầu có nghĩa là bác đã giảm được giá vốn trên mỗi cổ phiếu.

Phương pháp mua thêm cổ phiếu bằng tiền cổ tức được nhận là phương pháp khá phổ biến. Sau khi mua xong thì số lượng cổ phiếu của chúng ta sẽ tăng lên, đương nhiên thị giá của cổ phiếu đã bị trừ đi một khoản tương ứng với cổ tức được nhận. Sau một thời gian do P/E của cổ phiếu xuống thấp và công ty làm ăn có lãi, khi đó thị giá của cổ phiếu lại được đẩy lên. Khi đó bác sẽ được lợi hơn và thặng dư được số cổ phiếu đã mua thêm bằng cổ tức.

Việc đảo danh mục như cách 2 cũng OK, tuy nhiên cẩn thận lại bán nhầm cổ phiếu vẫn đang tăng giá và mua phải cổ phiếu kém chất lượng hơn (cổ tức thấp hơn, giá không tăng chỉ có giảm, kết quả kinh doanh tồi hơn)

Ngoài việc đảo danh mục thì còn có cách lướt trên chính bản thân cổ phiếu hiện có. Ví dụ bác nắm giữ được cổ phiếu đủ lâu để hiểu về biến động về giá của nó. Khi đó khi thấy giá của XXX tăng lên thành 30K từ giá 25K, bác có thể bán một phần số lượng đang nắm giữ và thu tiền mặt về. Một thời gian sau canh mua lại chính cổ phiếu XXX đó với giá 25K, khi đó bác sẽ nhận được số lượng cổ phiếu lớn hơn so với số lượng ban đầu.

Chắc sẽ còn nhiều cách nữa, bác tự nghiên cứu thêm nhé.

tdp979

Đi bộ
Kính thưa các cụ, như tiêu đề, em được vợ cả cho phép dùng 50 triệu mua chứng khoán, như là khoản tiết kiệm hàng năm cho gia đình, và dành tiền cho thằng cu sau này đi học nghề. Vậy theo các cụ, hiện mã nào là tốt cho đầu tư dài hạn hoặc mã nào có thể lướt sóng được. Em sẽ ngắm nghía khoảng 1 tháng sẽ xuống tiền. Kính mong cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em. Vì khoản tiết kiệm nên em cũng cẩn trọng một chút và thu nhập em cũng không được cao.
Chân thành khuyên cụ không nên đầu tư CK với số tiền này.

buivanthuan

Xe tải
Cụ chủ ngâm cứu kỹ quá nhỉ, TT đang ở giai đoạn khá đẹp đới :D

thanhle1994

Xe đạp
cụ thớt đã chơi chưa chia sẻ cho anh em với ạ

thanhtrung052

Xe tăng
cụ nhắm đc đầu tư chỗ nào chưa.pm e 0976502052 e tư vấn cho

Billy_vu

Xe đạp
Có bác nào nghiên cứu mã SRF không a? Em thấy cổ tức là 12% nhưng không biết khi nào trả. Liệu bây giờ ôm em này có được không a? Mong các bác cho ý kiến.

hanoi36

Xe hơi
Em đây cụ ạ.lõm rất nhiều.em khuyên chân thành không nên theo chứng khoán ở sứ này.tin tốt xuống tin ,xấu xuống thế mới đâu cụ ạ.chứng khoán ở đâu thì em không biết chứ thị trường chứng khoán việt nam thì chẳng có quy luật nào cả.ngày mới bập bẹ mua ra bán vào có vẻ dễ,sau một thời gian toàn sinh ra què quạt thôi cụ ạ.đôi lời voeis cụ

Có bác nào nghiên cứu mã SRF không a? Em thấy cổ tức là 12% nhưng không biết khi nào trả. Liệu bây giờ ôm em này có được không a? Mong các bác cho ý kiến.
Tạm ứng một phần rồi, phần còn lại thì đã chốt danh sách. Bác đợi nửa năm nữa thì sẽ có một phần CT 2015 ạ.

SHOP25H

Xe đạp
Website
www.shop25h.vn
Muốn đầu tư đúng , hãy tới nói chuyện với chủ doanh nghiệp or HDQT của họ để từ đó có những nhận định chính xác cho doanh nghiệp mình muốn đầu tư , còn các báo cáo tài chính ko thể chính xác 100% được, vì đôi khi họ cần chỉ tiêu thay đổi 1 vài dữ liệu là báo cáo tài chính trật lất hết.

mamadesign

Đi bộ
[-X đâu tư chính khoán thì fai quen sếp mới hc8ac, chứ số liệu ngoai bảng ảo thấy bà