[Funland] Em có cái hạch ở dưới hàm, có nguy hiểm không các cụ

TVDH

Xe tăng
D: \Tài liệu\Quan trọng\Kế toán\Cấm xóa\Yui Hatano
Tình hình là em đang có một cái hạch to bằng ngón tay cái ở dưới hàm bên phải, hạch cứng, di động tồn tại khoảng 1,2 năm nay rồi. Em đi khám bác sỹ bảo bị viêm hạch cho thuốc về uống hết mà cũng ko làm mất cái hạch. Em rất hay bị viêm họng và mỗi khi bị thì nó lại to thêm lên, nhiều lúc nghĩ cũng thấy lo mặc dù chưa thấy nó ảnh hưởng gì, vậy em xin hỏi các cụ nào biết cái này có nguy hiểm không ạ? Có cách nào làm cho nó tiêu tan đi không, các cụ comment em vodka ạ

Luu Lehong

Xe container
Hạch phản vệ thôi cụ ạ, ai cũng có! Em có từ năm 1999-2000 mấy cái to nhỏ như hòn bi dưới góc hàm mà giờ vẫn còn cơ!:D
Hồi trước viêm họng hay xoang gì đấy nó sưng đau. Khỏi viêm họng rồi vẫn còn đến nay. Khi mới có, sợ cũng đã đi khám, chọc hút thì nó là hạch phản vệ bình thường!
Nhiều khi viêm họng hay đau răng nó lại nhoi nhói có chút đau. Khi khỏi những cái kia thì nó cũng không còn đau. Tuy nhiên hạch vẫn còn :))

TVDH

Xe tăng
Vậy là cụ cũng có như của em ạ, em cũng ko rõ nó tồn tại từ bao giờ nhưng tự nhiên một hôm lâu rồi sờ vào thấy lo quá rồi theo dõi và nó tồn tại đến tận bây giờ, nghe cụ nói em thấy yên tâm hơn, cảm ơn cụ.

Tungchi

Xe hơi
Kụ vào viện Nội tiết TW khám xem sao? nếu là hạch bã đậu thì may mắn, còn không cũng rất nguy hiểm, không nên coi thường kụ ạ! Nếu là hạch do viêm họng thì khỏi bệnh nó phải tự tan kụ nhé.

Yêu Ô tô

Xe tải
Em cũng có hơn chục năm nay rồi,trước đi khám chọc dịch xét nghiệm là hạch lành may quá.

ducmung

Xe tải
Website
www.facebook.com
tình hình là em đang có một cái hạch to bằng ngón tay cái ở dưới hàm bên phải, hạch cứng, di động tồn tại khoảng 1,2 năm nay rồi. Em đi khám bác sỹ bảo bị viêm hạch cho thuốc về uống hết mà cũng ko làm mất cái hạch. Em rất hay bị viêm họng và mỗi khi bị thì nó lại to thêm lên, nhiều lúc nghĩ cũng thấy lo mặc dù chưa thấy nó ảnh hưởng gì, vậy em xin hỏi các cụ nào biết cái này có nguy hiểm không ạ? Có cách nào làm cho nó tiêu tan đi không, các cụ comment em vodka ạ
hạch này của cụ là hạch phản vệ nhé, khi nào cơ thể yếu, mệt mỏi là nó nổi lên, nhất là khi gây sốt hoặc viêm họng, VÀ HẠCH NÀY SẼ KO NGUY HIỂM NẾU CỤ CHỮA KHỎI CÁC CHỨNG NHƯ VIÊM HỌNG HAY NGÂY SỐT, NÓI CHUNG LÀ LÀNH TÍNH Ạ .

Chỉnh sửa cuối:

GlasWeld

Xe tăng
Em cũng có vài cái hạch kiểu này, có cái thì nó hết, có cái thì nó tồn tại đến bây giờ, cũng 20 chục năm rồi ngày xưa em đi khám họ bảo là hạch chùm, viêm hạch gì đó, cho uống thuốc thì gần hết, còn vài cái vẫn theo mình đến bây giờ. Em cũng không thấy nó đau hay to lên gì cả nên cứ kệ.

TVDH

Xe tăng
hạch này của cụ là hạch phản vệ nhé, khi nào cơ thể yếu, mệt mỏi là nó nổi lên, nhất là khi gây sốt hoặc viêm họng, VÀ HẠCH NÀY SẼ KO NGUY HIỂM NẾU CỤ CHỮA KHỎI CÁC CHỨNG NHƯ VIÊM HỌNG HAY NGÂY SỐT, NÓI CHUNG LÀ LÀNH TÍNH Ạ .
Vâng em cũng có tham khảo nhưng cũng hơi lo bởi vì bình thường nó đã bằng ngón tay út rồi, khi viêm họng thì nó to lên bằng ngón tay cái, và lại chỉ có bị bên phải, còn bên trái lại không có

Tunganht

Xe hơi
oto fun có nhiều chuyên mục hay quá, tôi cũng đang có hạch nhở ở dưới cằm, mở ra thấy cccm trao đổi rôm rả phết.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Hạc dưới hàm thì ít khi nghĩ đến K , mà như cụ kể thì e đoán chủ yếu do cụ hay bị viêm họng nên thế thôi . Cụ vệ sinh răng miệng tốt là ok , mua thêm nước muối hoặc nước xúc miệng để dùng . Bổ sung 1 số loại vitamin để nâng cao sức đề kháng

anh281086

Xe hơi
E bị nổi hạch góc hàm mà sờ vào cứng không đau, di động! E lo quá đi khám ở đâu tốt các cụ?

Trungan151

Xe đạp
Tình hình là em đang có một cái hạch to bằng ngón tay cái ở dưới hàm bên phải, hạch cứng, di động tồn tại khoảng 1,2 năm nay rồi. Em đi khám bác sỹ bảo bị viêm hạch cho thuốc về uống hết mà cũng ko làm mất cái hạch. Em rất hay bị viêm họng và mỗi khi bị thì nó lại to thêm lên, nhiều lúc nghĩ cũng thấy lo mặc dù chưa thấy nó ảnh hưởng gì, vậy em xin hỏi các cụ nào biết cái này có nguy hiểm không ạ? Có cách nào làm cho nó tiêu tan đi không, các cụ comment em vodka ạ
Cụ ơi, hạch thế chắc phản ứng thôi, hạch đau cùng với đợt viêm họng, di động, e có hẳn chục cái nhé.
Bình thường đợt viêm n sẽ to lên và đau, đấy là phản ứng cơ thể, một số người hết đợt viêm sẽ xẹp lại, còn vs một số người như em với cụ thì n ko xẹp đi, bh viêm nhiễm gì ở họng thì n lại đau thôi cụ.

đen_kịt

Xe buýt
Nếu có nguyên nhân rõ ràng thì tốt quá rồi ( viêm họng thì to lên, dùng kháng sinh khi hết viêm thì nhỏ lại) , trường hợp của cụ là hạch phản ứng, thông thường ở vùng hàm mặt thì hệ thống bạch huyết rất phong phú. Hạch xuất hiện chứng tỏ cơ thể đáp ứng khá tốt vs viêm nhiễm. Tuy nhiên thường là hạch nhỏ đi thì cần tgian tương đối lâu.
Có những trường hợp, phản ứng viêm quá mức dẫn tới tình trạng ko phục hồi, thể hiện bằng việc sưng đau, có khi hoại tử hạch.
Nếu quá ảnh hưởng đến chức năng vs thẩm mỹ, vẫn có khuyến cáo nên bóc hạch đấy đi cụ nhé.

Ldgldg

Xe hơi
Bác sĩ bảo cụ không tin thì offer cụ tin kiểu gì :))

TVDH

Xe tăng
Nếu có nguyên nhân rõ ràng thì tốt quá rồi ( viêm họng thì to lên, dùng kháng sinh khi hết viêm thì nhỏ lại) , trường hợp của cụ là hạch phản ứng, thông thường ở vùng hàm mặt thì hệ thống bạch huyết rất phong phú. Hạch xuất hiện chứng tỏ cơ thể đáp ứng khá tốt vs viêm nhiễm. Tuy nhiên thường là hạch nhỏ đi thì cần tgian tương đối lâu.
Có những trường hợp, phản ứng viêm quá mức dẫn tới tình trạng ko phục hồi, thể hiện bằng việc sưng đau, có khi hoại tử hạch.
Nếu quá ảnh hưởng đến chức năng vs thẩm mỹ, vẫn có khuyến cáo nên bóc hạch đấy đi cụ nhé.
Hôm nay em sờ vẫn thấy nó ở đó, bị 1 bên, chắc chả sao

binhoanh

[Tịch thu bằng lái]
cách tốt nhất là bác nên đi khám tổng quát 1 lần đi nhé

tranloanvg

Xe đạp
cái hạch lành thì không sao đâu nhé bác

zonda82

Xe container
Hạch xuất hiện thường do bạn bị viêm ở đâu đó nó tự xuất hiện để kháng lại. Còn tự nhiên nó mọc là không bt đâu. Nên đi khám tổng thể nếu thấy có dấu hiệu giảm cân đột ngột, sốt cao không rõ nguyên nhân...

Reyes

Xe hơi
Em cũng có mà đoán là tuyến nước bọt, kệ mịa