[Funland] Em có mấy cái ảnh về Hà Nội những năm 89-92, nhờ các cụ thông thái giúp em vị trí những nơi chụp ảnh

hairyscary

Xe điện
Đất nước phát triển như hiện nay kể cũng khá nhanh. Hà Nội hồi đó cũng chỉ là làng quê, lao động có chất xám chắc cũng không nhiều
Nói khí không phải chứ có nhẽ cụ phải sinh sớm hơn khoảng 20-30 năm để trải nghiệm những năm 80-90 mới nói được cụ ạ.

beomap2

Xe container
Lô cốt cao thế này chắc ở huyện Phúc Thọ, gần đập Phùng

Trung

Xe điện
Buôn bán đất thời những năm 1930. Ảnh e sưu tầm a
Cần gì phải sưu tầm, thư viện quốc gia có bộ sưu tập báo chí Đông dương đã số hóa ngon lành, truy cập xem free, nhiều số còn tải về được cả dạng file PDF. Số nào cũng cả mấy trang mấy cột quảng cáo hoành tráng.

Em ngó thấy số cũ nhất năm 1916, số mới tận 2000 linh mấy gần đây.

Đọc báo thời nào nó hình dung ra chính xác được đời sống xã hội thời đó. Các cụ thích hoài cổ nên ngó phát.

Em chụp màn hình ví dụ phát. Địa chỉ là baochi.nlv.gov.vn nhưng dễ nhất là các cụ vào trang chủ thư viện quốc gia rồi vào mục tra cứu, còn sách vở, bản đồ ...

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Tấm hình trên không phải ở Hà nội, xe xích lô HN thấp và thô xấu hơn nhiều.
Kiểu xe xích lô này ở SG.
Cụ ơi, xích lô Hà Nội mới là hay hơn cái xích lô trong nam.
Em đã từng ngồi thử cái xích lô trong nam, vừa cao vừa hẹp, khó leo lên, không ngồi được nhiều người hay người + hàng, xich lô HN thấp, rộng nên tiện hơn nhiều.

hungkttt

Xe tăng

Chỗ này thì em chịu
Ảnh dưới em nghĩ là Tây Sơn hướng ra Văn Miếu vì em nhìn thấy cái nhà lồi ra đường của nhà thờ gì đó. Trước đưuòng này là đường Hàng Bột.

beomap2

Xe container
Ảnh dưới em nghĩ là Tây Sơn hướng ra Văn Miếu vì em nhìn thấy cái nhà lồi ra đường của nhà thờ gì đó. Trước đưuòng này là đường Hàng Bột.
Phố Tây Sơn là đoạn gần ra Ngã Tư Sở, còn đoạn đấy là đường Tôn Đức Thắng, phố Hàng Bột cũ.

Trung

Xe điện
Hiệu sách này chắc ai cũng vào ít cũng 1 vài lần
Quốc Văn với Ngoại Văn. Từ hồi ấy em đã thích soi sách ở Ngoại văn hơn :D

Tấm hình trên không phải ở Hà nội, xe xích lô HN thấp và thô xấu hơn nhiều.Kiểu xe xích lô này ở SG.
Hồi 87,88 em lang thang xuống Hải phòng, tự nhiên giật mình sao xích lô HN xấu thế. Hp hồi ấy không có tàu điện, không xe bus nên xích lô ngồi cao như xe tay của các cụ ngày xưa, tay vịn uốn cong và thấp. Xích lô HN vạn năng, chở hàng nhiều nên vuông vắn, sâu lòng.

Hồi ấy còn ngạc nhiên chuyện chè chén vỉa hè HP rót ra cốc thủy tinh giống trên tàu. Còn chè chén HN hồi ấy 100% là chén sứ :D

Chỉnh sửa cuối:

beomap2

Xe container
Bẩm các cụ là em vừa có việc qua Nguyễn Thái Học.
Xác nhận lại chính xác ngã tư Nguyễn Thái Học giao Hàng Bột (giờ là Tôn Đức Thắng) - Chu Văn An.
Góc chup là đứng bên vỉa hè Văn Miếu.
Nhà máy thiết bị Bưu điện mặt Nguyễn Thái Học tầng 2 thấp lè tè, còn BV Saint Paul đoạn đầu CVA ra sát mặt đường ợh
Cụ vừa đi qua xem lại thì chuẩn rồi.

fallingwater

Xe tăng

Chỗ này em nhìn quen lắm nhưng chịu không nhớ ra
Chỗ này cũng là Khu TT Giảng Võ, lối vào Khu D5, D6 từ đường Trần Huy Liệu, bên phải ảnh là phía khách sạn Thăng Long (nay là Khách sạn Hà Nội), bên trái ảnh là nhà trẻ Hoa Sen.
[/QUOTE]
Các cụ nhớ giỏi thật. Hồi những năm cuối 8x đầu 9x hàng ngày em phải đón 2 đứa em gửi ở nhà trẻ Hoa Sen và phải qua đoạn này. Bây giờ 2 con em cũng học trường này mà em không thể nhận ra được.

Trung

Xe điện
Đất nước phát triển như hiện nay kể cũng khá nhanh. Hà Nội hồi đó cũng chỉ là làng quê, lao động có chất xám chắc cũng không nhiều
Những năm 8x,9x chỉ thiếu ăn thiếu mặc thôi chứ trí thức thì đầy. Đùa chứ không biết ý cụ về "lao động chất xám" là gì, nhưng em có thể tả lại lịch sử phát triển vài ngành nghiên cứu, lao động sản xuất ở Hà nội cho cụ nghe.
Từ năm 58 Hà nội đã có gần đủ mặt các trường ĐH lớn mà cụ thấy bây giờ. Các viện chuyên ngành thì khoảng sau 75 bắt đầu nhiều như nấm. Nghiên cứu cơ bản hồi ấy khi còn rầm rộ hơn giờ.
Ngành quảng cáo tất nhiên hồi ấy chả có facebook, youtube với google nhưng đã có pano áp phích tấm lớn đầy đường, cụ xem ảnh thì thấy đấy.
Ngành công nghệ thông tin, hồi đầu còn tách riêng giữa "tính toán" và truyền dẫn thông tin, nhưng năm 86 trung tâm máy tính ĐH Kinh tế quốc dân đã nhập dữ liệu và in phiếu báo điểm thi DH cho toàn quốc. Máy tính của trung tâm này hồi ấy toàn máy "điện tử" nghĩa là không có "bán dẫn" như giờ. Khoảng năm 89 thì dỡ bỏ bán đồng nát hết, thay thế bằng các máy bán dẫn thế hệ đầu tiên.
Ngành cơ khí hồi ấy tất nhiên mức độ tự động hóa kém bây giờ. Mãi năm 2000 em vẫn còn thấy có nhà máy dùng máy dập cơ, lấy đà bằng quả nặng xoay xoay do 2 công nhân đẩy. Thế nhưng, để so sánh thì từ Công cụ số 1, CK Trần Hưng Đạo, Diezen Sông công, Hà tây ... thì những năm70, 80 là thời hoàng kim nhất của người ta, giờ trừ Sông công, còn lại các nhà máy khác dọn ra ngoại thành và chỉ còn là thoi thóp nếu so với thời gian đó.
Ngành dệt may thì khỏi nói, cả cái cụm sau nhà máy rượu Lò đúc là của dệt kim Đông xuân, dưới Minh khai là Sợi đức, 8/3 ... dây chuyền dệt, dây chuyền may, xưởng nhuộm mênh mông.
Cụ hỏi về loại lao động chất xám nào hồi đó để em tả nốt.

coquay

Xe container
Quốc Văn với Ngoại Văn. Từ hồi ấy em đã thích soi sách ở Ngoại văn hơn :D

Hồi 87,88 em lang thang xuống Hải phòng, tự nhiên giật mình sao xích lô HN xấu thế. Hp hồi ấy không có tàu điện, không xe bus nên xích lô ngồi cao như xe tay của các cụ ngày xưa, tay vịn uốn cong và thấp. Xích lô HN vạn năng, chở hàng nhiều nên vuông vắn, sâu lòng.

Hồi ấy còn ngạc nhiên chuyện chè chén vỉa hè HP rót ra cốc thủy tinh giống trên tàu. Còn chè chén HN hồi ấy 100% là chén sứ :D
năm 93 em cũng làm chuyến phượt vào hp, e cữ nghĩ hp xa lăm đi tàu từ đêm đến gần sáng mới tới sau mới biết mua nhầm vé tàu chợ :| .
vào đến hp em đi xích lô công nhân cao lêu nghê mà còn bé nữa so với ở hn thì ko bằng, xích lô ngoài hn bon em 4,5 đưa ngồi vô tư.

Vulcan V70

Xe trâu
Đúng là mỗi thời mỗi khác cụ nhỉ. Em nhớ thời ấy cán bộ cấp cao toàn chọn tầng 2 với tầng 3, tầng 1 đúng là hạng bét. Sau thời mở cửa từ những năm 98-99 trở về sau thì ông tầng 1 lại lên đời, tha hồ mở cửa hàng buôn bán hoặc cho thuê.
Mỗi thời mỗi khác bác ah. Trong SG lúc mới tiếp quản Tp hầu hết các sếp chọn ở phía trong cho an toàn, mặt tiền thì đẩy cho các bác lái xe bảo vệ ở.

Bastion.P

Xe container
Chỗ bùng binh chợ Hàng Da cũng có 1 cái cụ nhảy?

View attachment 4609919
Xa xưa thời Pháp ở Hà Nội có cột đồng hồ ở đầu phố Nguyễn Hữu Huân, từ ngày làm cầu Chương Dương thì phá bỏ, nhưng đồng hồ này bé. Nhưng thời xưa nó hình tròn sau này tôi nhớ là hình vuông.
Còn đồng hồ ở nóc Bưu điện Bờ Hồ do Trung Quốc làm, mỗi cạnh của nó gần 4 mét, riêng kim phút dài hơn 1 mét, chuông và bản nhạc phát ra xa gần cây số còn nghe thấy.
Còn 1 cột đồng hồ nữa những năm 198X làm ở Ngã Tư Sở.
Đồng hồ to mà chạy chính xác nhất chính là đồng hồ ở Nhà Thờ Lớn - Hà Nội

Bastion.P

Xe container
Tức là SG 75 = BKK 2k à cụ :)

Mỗi thời mỗi khác bác ah. Trong SG lúc mới tiếp quản Tp hầu hết các sếp chọn ở phía trong cho an toàn, mặt tiền thì đẩy cho các bác lái xe bảo vệ ở.

Bastion.P

Xe container
Bên kia phố đối diện BH Cửa Nam là dãy hàng kính mắt, tối đến đội tẩm quất trải chiếu đánh đấm kêu pong póc cả phố :P

Hiệu sách này chắc ai cũng vào ít cũng 1 vài lần

Cửa nam