[Funland] Em có nên nghỉ việc?

Xeomchocon

Xe tăng
Nhà cháu rón rén đóng chắt các cửa, mai có khi bão lơn về.

f40fd

Xe điện
Việt Nam mình đổ đốn tới mức này rồi cơ á? [emoji847]

tôi yêu ô tô

Xe container
Có 3 nguyên nhân có thể xảy ra:
1. Con đồng chí nào!
2. Thần đồng (cái này chắc đếch phải vì có vẻ lười làm lắm).
3. Thằng sếp đang muốn đớp (cái này khả năng cao keke)

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Cccm xem giúp trường hợp này của em - Do em sướng quá không biết hưởng hay thực sự là em không hợp với công việc này?

Em mới ra trường may mắn được nhận vào làm thực tập sinh của một cty đa quốc gia. Lương bổng hơn 20, phúc lợi bảo hiểm xã hội đầy đủ. Theo chương trình em sẽ luân chuyển qua mỗi phòng ban 4 tháng để học và trải nghiệm, chứ chưa cần phải làm việc. Hết giai đoạn học rồi thì mới trở về vị trí chính thức để làm. Công ty cam kết lộ trình đào tạo 2 năm cho lên manager.

Chuyện là tính em dở người, qua phòng ban mới em không hợp công việc nên đâm ra mỗi sáng không có tinh thần đi làm. Từ đó hệ lụy là em nghỉ suốt 1 tháng mà không xin phép (do công ty em nhiều chi nhánh), tới hiện tại khi em đi làm lại thì em không theo kịp công việc, lại không có hứng thú làm việc.

Sếp em biết chuyện thì chỉ trách em một chút, rồi cũng bảo là do lỗi ảnh không theo sát em, nên giờ ảnh yêu cầu em phải lên đi làm nghiêm túc. Các sếp không yêu cầu cao, chỉ cần em ngồi họp để hiểu quy trình. Trong lúc làm em thì lại có cảm giác mình như người thừa, nên cảm thấy áp lực nặng nề kiểu mình vô dụng thừa thải. Chịu không nổi nên gần tết em có nói sếp là xin nghỉ. Sếp em bảo cho em thêm thời gian suy nghĩ chứ không cần quyết định vội.

Các anh chị trong cùng team cũng bảo là đang đợi em chủ động, vì mọi người luôn muốn cho em cơ hội và tin vào em. Em hoang mang lắm các cccm, vì em không biết do tính em chưa cố hết sức để theo công việc, hay thực sự chính em không hợp job đó. Em biết nếu em muốn thì chắc chắn sếp sẽ cho em cơ hội, nhưng em không biết mình nên hành động ntn.

Cccm cho em xin thêm cái nhìn của cccm về việc này, vì em 23 mới lần đầu đi làm nên yếu kinh nghiệm thực tế. Em sợ em có phúc k biết hưởng. Cảm ơn cccm nhiều.

À em chúc cccm chơi tết zui zẻ và bình an :)))
Đọc chuyện của cụ thì em hiểu tại sao GDP bình quân đầu người VN sẽ đạt 18k đô năm 2035...:))

leobk

Xe tải
Làm như cụ mà là nv của em, cho nghỉ trong vòng 1 nốt nhạc, thái độ hơn trình độ, mà chưa biết trình cụ đến đâu, mà thái độ vậy là ko dc. Trừ khi cụ là con của cụ nào :)).

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Thớt có nói thớt là Nam hay Nữ đâu các kụ. Nên có khả năng là Nữ và ngon ngọt nên anh sếp muốn thịt luộc >:)

Là Nam thì chắc ngon zai, và Sếp bị gay, tất nhiên là Sếp cũng muốn thịt luộc :))

vumanhduy

Xe tăng
Xin lỗi cái công ty đa cấp gia nghỉ một tháng mà sếp nhà cụ không cho cụ out thì năng lực thằng sếp cụ có có vấn đề , hoặc cụ là con bộ trưởng
Nếu cụ mà ở cơ quan em xin lỗi cụ nhá con bộ trương cũng cho next luôn

Chắc cụ chủ đang làm nghề: Tắm và mát xa cho sư tử hàng ngày. Sau 4 tháng chuyển sang đánh răng cho hà mã...:P
Em fun thôi nhưng ủng hộ cụ ra ngoài tự làm tự chịu éo phải nhờ vả thằng nào.

mohinhtrung

Xe buýt
Giống TXT. Nghe bẩu ko biết làm thì cho làm lờ đờ.

m4s

Xe điện
Em cũng va vấp nhiều chỗ rồi, nhưng đúng là chưa gặp đơn vị MNC nào bá đạo dư lày. Intern mà lương 1 cành, rồi nghỉ 1 tháng ko ai ý kiến gì bla bla etc... MNC về salary nó có grade rất rõ ràng cho từng vị trí, intern như thớt e nghe lần đầu, rồi timesheet & procedure các kiểu. Có lẽ thớt làm trong mảng dệt may và đang giai đoạn setup, chưa có office mà làm việc online nên anh sếp kia lấp liếm được cho. Đôi lời võ đoán ;))

tranhai21

Xe hơi
Cccm xem giúp trường hợp này của em - Do em sướng quá không biết hưởng hay thực sự là em không hợp với công việc này?

Em mới ra trường may mắn được nhận vào làm thực tập sinh của một cty đa quốc gia. Lương bổng hơn 20, phúc lợi bảo hiểm xã hội đầy đủ. Theo chương trình em sẽ luân chuyển qua mỗi phòng ban 4 tháng để học và trải nghiệm, chứ chưa cần phải làm việc. Hết giai đoạn học rồi thì mới trở về vị trí chính thức để làm. Công ty cam kết lộ trình đào tạo 2 năm cho lên manager.

Chuyện là tính em dở người, qua phòng ban mới em không hợp công việc nên đâm ra mỗi sáng không có tinh thần đi làm. Từ đó hệ lụy là em nghỉ suốt 1 tháng mà không xin phép (do công ty em nhiều chi nhánh), tới hiện tại khi em đi làm lại thì em không theo kịp công việc, lại không có hứng thú làm việc.

Sếp em biết chuyện thì chỉ trách em một chút, rồi cũng bảo là do lỗi ảnh không theo sát em, nên giờ ảnh yêu cầu em phải lên đi làm nghiêm túc. Các sếp không yêu cầu cao, chỉ cần em ngồi họp để hiểu quy trình. Trong lúc làm em thì lại có cảm giác mình như người thừa, nên cảm thấy áp lực nặng nề kiểu mình vô dụng thừa thải. Chịu không nổi nên gần tết em có nói sếp là xin nghỉ. Sếp em bảo cho em thêm thời gian suy nghĩ chứ không cần quyết định vội.

Các anh chị trong cùng team cũng bảo là đang đợi em chủ động, vì mọi người luôn muốn cho em cơ hội và tin vào em. Em hoang mang lắm các cccm, vì em không biết do tính em chưa cố hết sức để theo công việc, hay thực sự chính em không hợp job đó. Em biết nếu em muốn thì chắc chắn sếp sẽ cho em cơ hội, nhưng em không biết mình nên hành động ntn.

Cccm cho em xin thêm cái nhìn của cccm về việc này, vì em 23 mới lần đầu đi làm nên yếu kinh nghiệm thực tế. Em sợ em có phúc k biết hưởng. Cảm ơn cccm nhiều.

À em chúc cccm chơi tết zui zẻ và bình an :)))
Thi đỗ vào chtr này thì chắc cũng k vừa + đám bạn thế kia thì chắc là đi học bển về - thế mà cậu thái độ hơi kém, chắc cũng đx chiều nhiều từ bé.
Thẳng thắn mà nói, tớ từng sút 1 cậu 2 lần nghỉ 1 tuần k xin phép trong 3 tháng - lí do là làm phiền ng khác. Cậu nên hiểu là đi làm phải có tự trọng, k để việc mình ng khác phải gánh.
Thấy kham k đc xin về chỗ cũ mà mình thấy thoải mái và xin out chương trình.

P/s: tớ nghĩ sếp cũng éo muốn chén gì đâu, tại lỡ nhận cậu nên sợ xấu mặt mà bảo cố thôi - vì nếu sút thẳng chân thì lại đi giải trình vì sao sút nhân viên tiềm năng. Cậu mà thấy có tự trọng thì nói chuyện với sếp tìm giải pháp sao cho tốt cho cả hai.

Pete95

Xe máy
Em cảm ơn cccm đã góp ý cho em. Dựa theo các cụ nói thì em cũng biết là mình có vấn đề về thái độ thật. Chuyện em nghĩ nhiều mà nếu k ai biết thì k đúng, em nghĩ sếp và các anh chị cùng team đều biết nhưng mọi người đều muốn cho em 1 cơ hội vì các anh chị bảo em hiền, họ hiểu lần đầu đi làm nên sẽ va vấp nên sẵn sàng tạo điều kiện cho em đứng lên. Cho nên em không dám nghĩ đa phần là vì tình cảm của các anh chị ở đó.

Em không rõ thế hệ khác ntn, nhưng đúng là ở lứa của em thì lương khá thoáng. Tụi em chỉ là dân đại học công nhà nước bình thường. Ngay từ hồi em làm intern năm 3 thì lương min đã là hơn 27. Bạn bè em chơi chung vòng vòng đều là tầm 22 trở lên cả. Do em muốn thử khắc phục tính nhát nên chọn vào môi trường khác cạnh tranh hơn nên vào mnc này.

Pete95

Xe máy
Cụ học gì mà lương cai vậy. Bật mí cho em em đi học lại.
Em học tài chính cụ ạ. Em nghĩ chắc do em được làm ở cty về xử lí giao dịch tài chính nước ngoài nên họ chỉ cần suy nghĩ ổn là được

Pete95

Xe máy
Thi đỗ vào chtr này thì chắc cũng k vừa + đám bạn thế kia thì chắc là đi học bển về - thế mà cậu thái độ hơi kém, chắc cũng đx chiều nhiều từ bé.
Thẳng thắn mà nói, tớ từng sút 1 cậu 2 lần nghỉ 1 tuần k xin phép trong 3 tháng - lí do là làm phiền ng khác. Cậu nên hiểu là đi làm phải có tự trọng, k để việc mình ng khác phải gánh.
Thấy kham k đc xin về chỗ cũ mà mình thấy thoải mái và xin out chương trình.

P/s: tớ nghĩ sếp cũng éo muốn chén gì đâu, tại lỡ nhận cậu nên sợ xấu mặt mà bảo cố thôi - vì nếu sút thẳng chân thì lại đi giải trình vì sao sút nhân viên tiềm năng. Cậu mà thấy có tự trọng thì nói chuyện với sếp tìm giải pháp sao cho tốt cho cả hai.
Em cũng nghĩ như cụ vậy. Em biết vấn đề hoàn toàn là do mình nên em rất ngại vs sếp em. Sếp em tâm lí nên cũng nhờ một người khác nói chuyện với em trước để hiểu vấn đề em đang gặp.

Em cũng tâm sự rằng em cảm thấy vô dụng trong này nên mới muốn đi, nhưng anh chị đều bảo do em thiếu kiên nhẫn vì mọi người đánh giá rất cao các hành động nhỏ của em trong quá trình làm trước đó. Đó cũng là cơ sở để mọi người tin vào em như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Em học tài chính cụ ạ
Đọc phần trên tưởng chủ thớt làm OPS phòng XNK của cty nước ngoài hoặc các hãng forwarder, nếu làm vị trí này thì cần phải năng động, lăn xả chút cho thạo đời

Các ngành khác thì mình không biết, nhưng thực trạng đào tạo không chỉ riêng ở VN, học với hành là khác nhau, học ở trường chỉ cung cấp kiến thức nền, còn khi đi làm thì lại là một quá trình học hỏi tiếp, ngành nào cũng vậy, không học hỏi thì không làm được đâu

Mình đã làm qua XNK ở Cty nước ngoài trước khi làm công việc bây giờ ở ngân hàng, để làm được lương 20 củ thì phải làm bục mặt ra và phải cố gắng rất nhiều. Hãy xác định luôn học hỏi và luôn cố gắng, nếu không thì bạn sẽ không làm được ở đâu cả, cho dù làm nhân viên, chứ đừng mơ ước hão huyền làm manager

Pete95

Xe máy
Đọc phần trên tưởng chủ thớt làm OPS phòng XNK của cty nước ngoài hoặc các hãng forwarder, nếu làm vị trí này thì cần phải năng động, lăn xả chút cho thạo đời

Các ngành khác thì mình không biết, nhưng thực trạng đào tạo không chỉ riêng ở VN, học với hành là khác nhau, học ở trường chỉ cung cấp kiến thức nền, còn khi đi làm thì lại là một quá trình học hỏi tiếp, ngành nào cũng vậy, không học hỏi thì không làm được đâu

Mình đã làm qua XNK ở Cty nước ngoài trước khi làm công việc bây giờ ở ngân hàng, để làm được lương 20 củ thì phải làm bục mặt ra và phải cố gắng rất nhiều. Hãy xác định luôn học hỏi và luôn cố gắng, nếu không thì bạn sẽ không làm được ở đâu cả, cho dù làm nhân viên, chứ đừng mơ ước hão huyền làm manager
Em cảm ơn cụ nhiều. Em cũng tự ý thức được vấn đề chỉ đang do em nên cũng k mộng tới manager làm gì.