[Funland] Em đã mất tiền vì quyết toán thuế thu nhập online.

sontung89

Xe tăng
Buồn quá các bác, 1 mình nuôi mấy ông bà già mà giờ quyết toán ko được bù thuế. Các cụ coi chừng bị giống như em.
Số là đi tự đi quyết trong mùa dịch. Trầy trật chạy khắp nơi mới đăng kí được cái tài khoản đê gửi hồ sơ online. Nhưng cuộc đời đâu có dễ dàng, đơn em đã bị từ chối vì chưa có đăng kí người phụ thuộc tại công ty làm năm đó, vấn đề nó ko cho em đăng kí lại cho mẹ em vì dữ liệu đăng kí phải có trước ngày nộp hs quyết toán. Vậy là ko bổ sung được hồ sơ npt, đây là điểm chết người của nộp hồ sơ online, vì nếu nộp bằng giấy thì nó sẽ có thể trả hồ sơ làm lại, còn nộp online thì ngày nộp hs đã lưu trên hệ thống các dữ liệu bổ sung đăng kí sau sẽ không hợp lệ.

Phải nói là rất chán nản, em là dân công nghệ, nên thấy rất bất hợp lí, người làm hệ thống này còn ko bằng 1 sinh viên, hệ thống hoàn toàn manual, ko hề tự động hóa 1 công đoạn nào. Quá nhiều thứ bất hợp lí:
- Dữ liệu người phụ thuộc đã đăng kí, nhưng phải đi chứng đi chứng lại nhiều lần mỗi cty 1 lần, nghỉ cty thì phải về quận chứng. Vậy xây hệ thống thông tin làm cái gì?.
- Rõ ráng nv thuế biết việc này từ lâu, nhưng ko hề có hướng dẫn, cảnh báo gì cho người nộp thuế, em chắc ko phải là người đầu tiên bị.
- Dù có đầy đủ thông tin liên lạc email, số đt nhưng hs thì cứ treo trạng thái Gói tin hoạch toán thành công. Rốt cuộc phải chạy tới sở thuế mới nhận văn bản ngoằn nghèo, năm 2020 nhưng nv nhà nước vẫn ko biết dùng email à?

Tiền thì mất rồi nhưng buồn hơn là thấy việc phát triển khoa học công nghệ ở xứ này thấy không tưởng lắm (:| . Còn em do chủ quan nghe cái con tư vấn ở Q1 bảo cứ nộp vào đi thiếu hồ sơ gì bổ sung, hệ thống bây giờ tra được hết, chỉ cần có đăng kí từ trước...:(
Chạy cho đủ chỉ tiêu, lên sàn báo cáo còn việc đâu thì dân chịu thôi. Chạy đua a dua 4.0 nên nó vậy mà

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
nói chung vẫn hành dân lắm. dù có cái icanhan làm quyết toán đỡ phải đi lại nhưng mà hồ sơ treo hơn 1 tháng mới trả lời là được chấp nhận. Bó tay.
Mà giờ 1 MST, hệ thống lưu dữ liệu thì cứ thế dùng phần mềm là ra report cho từng mã số thuế, thứa thiếu biết ngay, thậm chí người nộp thuế chả phải làm gì

Cuongheisei

Xe buýt
cụ đóng vào thì dễ, chứ lấy ra thì nó phải là cả 1 quá trình gian nan đấy cụ. E trước làm hồ sơ hoàn có tr5 nó hành e lên hành e xuống, công ty ở hn nhưng hồ sơ đăng kí ở trên thái nguyên, bắt e lên tận thái nguyên làm nên e giải tán luôn, lấy đc tí tiền quá tiền công lặn lội

đen_đá

Xe buýt
Chia buồn cùng cụ, em còm đẩy bài để các cụ nhà mình cẩn thận hơn và thêm kinh nghiệm trước khi quyết toàn onl

Haiprozzz

Xe buýt
cụ đóng vào thì dễ, chứ lấy ra thì nó phải là cả 1 quá trình gian nan đấy cụ. E trước làm hồ sơ hoàn có tr5 nó hành e lên hành e xuống, công ty ở hn nhưng hồ sơ đăng kí ở trên thái nguyên, bắt e lên tận thái nguyên làm nên e giải tán luôn, lấy đc tí tiền quá tiền công lặn lội
Cụ có thể chờ khi chuyển cty khác có đang ký ở HN, hoặc thất nghiệp thì về nơi đăng kí hộ khẩu làm. Nghĩ mà nản, thời đại internet toàn cầu mà các cụ nn cứ như thời kháng chiến ko bằng.

Dream Thai

Xe điện
Buồn quá các bác, 1 mình nuôi mấy ông bà già mà giờ quyết toán ko được bù thuế. Các cụ coi chừng bị giống như em.
Số là đi tự đi quyết trong mùa dịch. Trầy trật chạy khắp nơi mới đăng kí được cái tài khoản đê gửi hồ sơ online. Nhưng cuộc đời đâu có dễ dàng, đơn em đã bị từ chối vì chưa có đăng kí người phụ thuộc tại công ty làm năm đó, vấn đề nó ko cho em đăng kí lại cho mẹ em vì dữ liệu đăng kí phải có trước ngày nộp hs quyết toán. Vậy là ko bổ sung được hồ sơ npt, đây là điểm chết người của nộp hồ sơ online, vì nếu nộp bằng giấy thì nó sẽ có thể trả hồ sơ làm lại, còn nộp online thì ngày nộp hs đã lưu trên hệ thống các dữ liệu bổ sung đăng kí sau sẽ không hợp lệ.

Phải nói là rất chán nản, em là dân công nghệ, nên thấy rất bất hợp lí, người làm hệ thống này còn ko bằng 1 sinh viên, hệ thống hoàn toàn manual, ko hề tự động hóa 1 công đoạn nào. Quá nhiều thứ bất hợp lí:
- Dữ liệu người phụ thuộc đã đăng kí, nhưng phải đi chứng đi chứng lại nhiều lần mỗi cty 1 lần, nghỉ cty thì phải về quận chứng. Vậy xây hệ thống thông tin làm cái gì?.
- Rõ ráng nv thuế biết việc này từ lâu, nhưng ko hề có hướng dẫn, cảnh báo gì cho người nộp thuế, em chắc ko phải là người đầu tiên bị.
- Dù có đầy đủ thông tin liên lạc email, số đt nhưng hs thì cứ treo trạng thái Gói tin hoạch toán thành công. Rốt cuộc phải chạy tới sở thuế mới nhận văn bản ngoằn nghèo, năm 2020 nhưng nv nhà nước vẫn ko biết dùng email à?

Tiền thì mất rồi nhưng buồn hơn là thấy việc phát triển khoa học công nghệ ở xứ này thấy không tưởng lắm (:| . Còn em do chủ quan nghe cái con tư vấn ở Q1 bảo cứ nộp vào đi thiếu hồ sơ gì bổ sung, hệ thống bây giờ tra được hết, chỉ cần có đăng kí từ trước...:(
E thì 2 -3 lần tự quyết toán thuế online, ko gặp vde gì, nếu có vde thì bên thuế họ alo (kiểu như thiếu bản sao HK, CMND, hoặc có 1 cty ất ơ nào đó khai đã đóng thuế hộ mình ...), các giấy tờ (chỉ cần bản photo) gửi qua đường bưu điện

Về người phụ thuộc thì người đó cũng phải dc khai báo trước, có MST

Haiprozzz

Xe buýt
E thì 2 -3 lần tự quyết toán thuế online, ko gặp vde gì, nếu có vde thì bên thuế họ alo (kiểu như thiếu bản sao HK, CMND, hoặc có 1 cty ất ơ nào đó khai đã đóng thuế hộ mình ...), các giấy tờ (chỉ cần bản photo) gửi qua đường bưu điện

Về người phụ thuộc thì người đó cũng phải dc khai báo trước, có MST
NPT của em có MST rồi mà cụ, đã có đăng kí nhưng là khác năm thôi. Vấn đề là nó ko cho nộp hồ sơ bổ sung kìa trong khi luật thì NPT có thể đăng kí cùng với hs quyết toán.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
cụ khai đúng online giờ cũng nhanh mà, giấy tờ thì chỉ cần bản scan là được. Chịu khó google tý 2 năm nay thủ tục online cũng tiện rồi. Chỉ có cái năm nay nó treo hơi lâu, hơn tháng mới trả lời. Còn tiền thì không biết bao giờ được lấy, chắc tầm 45 ngày. (đúng luật mà ko vấn đề thì chỉ 6 ngày làm việc thôi, nhưng viện lý do kiểm tra kiểu gì chả lên 45 ngày)

Dzi Etch I

Xe buýt
Hài nhất là khai online rồi vẫn phải đến nộp bản cứng hhahahahaaa

bi2006

Xe buýt

Cụ làm cái đơn đề nghị rút hồ sơ quyết toán thuế TNCN đã nộp. Sau đó cụ kê khai bổ sung người phụ thuộc và gửi lại hồ sơ quyết toán thuế TNCN theo diện gửi bổ sung xem có được không? Hoặc nếu không cụ lên hẳn Cục thuế/Chi cục thuế nhờ tư vấn cho.

Đối với hồ sơ giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc: Phải hủy đăng ký tại Công ty cũ trước khi đăng ký tại Công ty mới và phải kê khai ngay sau khi làm việc tại Công ty mới. Đây là quyền lợi của mình và thường là kế toán thuế người ta cũng không nhắc mình đâu cụ ạ.

kienvinh

Tháo bánh
Tôi có tình huống gần tương tự nhưng đã quyết lấy (lại) bằng được và đã lấy được.

Và đúng là gian nan thật.

hanoi16

Xe tăng
Hài nhất là khai online rồi vẫn phải đến nộp bản cứng hhahahahaaa
cụ khai đúng online giờ cũng nhanh mà, giấy tờ thì chỉ cần bản scan là được. Chịu khó google tý 2 năm nay thủ tục online cũng tiện rồi. Chỉ có cái năm nay nó treo hơi lâu, hơn tháng mới trả lời. Còn tiền thì không biết bao giờ được lấy, chắc tầm 45 ngày. (đúng luật mà ko vấn đề thì chỉ 6 ngày làm việc thôi, nhưng viện lý do kiểm tra kiểu gì chả lên 45 ngày)

2 năm nay chỉ khai và nộp bản scan online mà cụ, có cần bổ sung bản cứng đâu.

Em thấy lằng nhằng nên thuê dịch vụ khai hộ mình, thêm chút ít cho anh chị chỗ chi cục thuế nữa là sau khi nộp hồ sơ 10 ngày tiền về tài khoản luôn.

Tuan Can

Xe container
Quyết toán thuế năm 2012 của em bên dịch vụ lên 5 lần 7 lượt ko xong. Thế mà có khoản kê khai thiếu thu nahajp 10tr năm 2011 thì năm 2000 lục ra đòi bằng được.

Dzi Etch I

Xe buýt

Em thấy lằng nhằng nên thuê dịch vụ khai hộ mình, thêm chút ít cho anh chị chỗ chi cục thuế nữa là sau khi nộp hồ sơ 10 ngày tiền về tài khoản luôn.
à em nói k rõ so dzi cụ, là các thủ tục khác ví dụ Lý lịch tư pháp, BHXH, ...

Dream Thai

Xe điện
NPT của em có MST rồi mà cụ, đã có đăng kí nhưng là khác năm thôi. Vấn đề là nó ko cho nộp hồ sơ bổ sung kìa trong khi luật thì NPT có thể đăng kí cùng với hs quyết toán.
Cái này lỗi là tại cty nơi cụ làm việc, đó là lý do tại sao hàng năm các cty đều dky lại NPT cho nhân viên

đơn em đã bị từ chối vì chưa có đăng kí người phụ thuộc tại công ty làm năm đó, vấn đề nó ko cho em đăng kí lại cho mẹ em vì dữ liệu đăng kí phải có trước ngày nộp hs quyết toán

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]

hên xui thôi cụ, năm ngoái em khai 5 ngày sau có tiền, năm nay 35 ngày rồi chưa thấy gì, hôm qua mới báo là hồ sơ đã nhận thành công, ko phải bổ sung gì.

Haiprozzz

Xe buýt
Cái này lỗi là tại cty nơi cụ làm việc, đó là lý do tại sao hàng năm các cty đều dky lại NPT cho nhân viên

đơn em đã bị từ chối vì chưa có đăng kí người phụ thuộc tại công ty làm năm đó, vấn đề nó ko cho em đăng kí lại cho mẹ em vì dữ liệu đăng kí phải có trước ngày nộp hs quyết toán
Thứ 1, người nộp thuế tự đi quyết toán ko nhất thiết phải đăng kí tại cty mình đang làm. Bởi năm đó dịch, làm nhiều cty, em bị mất giấy tờ, nghĩ đằng nào cũng tự đi, nên đợi lúc quyết toán nộp luôn (cái này do em tư vấn viên thuế Q1 em làm theo ai dè mỗi quận mỗi khác).

Thứ 2, hồ sơ thì ko nhận bắt làm lại nhưng ko cho bổ sung thêm, cái này mới thấy độ chéo nghoe đó cụ. Nếu theo cái lí lẽ này thì ai dám làm hồ sơ online lỡ sai ko bổ sung được. Nếu nộp hs giấy thì cập nhật được nhé cụ

Chỉnh sửa cuối:

TieuFu

Xe container
-Công nghệ 4.0 là ở mồm các a ở trển thôi, chứ ở bên dưới ko biết đã đc nổi 2.0 chưa ấy chớ? :P
Bọn tuyên huấn thì công nghệ mồm chứ chấm phẩy gì ! Mí lại cái gì nó cũng phải thiếu thiếu một tý để còn kiếm tý !

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
-Công nghệ 4.0 là ở mồm các a ở trển thôi, chứ ở bên dưới ko biết đã đc nổi 2.0 chưa ấy chớ? :P
Sau vụ Việt Á, các anh ở trển ấy quan ngại về 4.0. Vậy nên công nghệ thóc thật 0.4 vẫn an toàn. Còn dân đen cứ hoành tráng kêu 4.0 :))

SubmarineTH

Xe buýt
Các cụ mợ cho em hỏi, hình như em quên ko làm quyết toán thuế TNCN cho năm 2015. Tính ra chắc phải bù vào khoảng 5 củ. Vậy sau có bị phạt và truy thu gì ko, đến giờ vẫn ko thấy bên thuế hỏi đến?