[Funland] Em đã mất tiền vì quyết toán thuế thu nhập online.

Dream Thai

Xe điện
Các cụ mợ cho em hỏi, hình như em quên ko làm quyết toán thuế TNCN cho năm 2015. Tính ra chắc phải bù vào khoảng 5 củ. Vậy sau có bị phạt và truy thu gì ko, đến giờ vẫn ko thấy bên thuế hỏi đến?
Hình như Có đấy, phạt theo lãi suất NH

Haiprozzz

Xe buýt
Hình như Có đấy, phạt theo lãi suất NH
Tiền phạt cộng lãi suất ngân hàng. Nếu cụ kia vẫn đang đóng thuế từ 2016 tới giờ thì nó đã đòi rồi. Nhưng ko loại trừ khả năng nó ém cho lâu để ăn nhiều tiền phạt

thuyhaiduong

Xe hơi
Cho em hỏi là em ko quyết toán thuế của năm 2018 được vì bây giờ ko thể đòi được giấy chứng nhận thu nhập thì giờ em phải làm sao?

SubmarineTH

Xe buýt
Tiền phạt cộng lãi suất ngân hàng. Nếu cụ kia vẫn đang đóng thuế từ 2016 tới giờ thì nó đã đòi rồi. Nhưng ko loại trừ khả năng nó ém cho lâu để ăn nhiều tiền phạt
Em vẫn đóng thuế và qtoan đều hàng năm tới giờ mà. Năm đó chuyển nhiều cty nên ngại ko làm.

hieukon

Xe container
đến ông viettel mạnh như vậy mà viết app cũng chán lắm cụ ơi.

SubmarineTH

Xe buýt
Năm 2015 cụ làm cty hay làm tự do. Làm cty thì ko thể thiếu được trừ khi làm 2 cty cùng 1 lúc.
Em bảo ở trên là năm đó e chuyển nhiều cty nên ngại ko qtoan vì phải đi xin lại bản khai thu nhập từng cty một

oquera

Xe buýt
Cụ thớt phải xem vụ khẩu trang được viện trợ cuối 2021 trong lúc cả nước sôi sục vì covid mà bọn chúng cùng ăn ngân sách với nhau còn hành nhau không thông quan được nằm đắp kho cả năm thì việc củar cụ bé bằng cái mắt muỗi. Do cụ thớt đen và ảo tưởng quá thôi

Haiprozzz

Xe buýt
Em bảo ở trên là năm đó e chuyển nhiều cty nên ngại ko qtoan vì phải đi xin lại bản khai thu nhập từng cty một
Làm nhiều cty cũng ko dễ gì đóng thiếu cả. Nói chung ko quá lo trừ khi 1 tháng làm 2 cty có thể cty nó sẽ đóng thiếu tí. Mà nhớ đâu thử việc nó còn trừ trước 10% gì đó nữa nên chắc lại dư đó cụ.

Dream Thai

Xe điện
Nếu cụ đóng thuế qua cty thì làm sao thiếu được.
Thiếu/thừa là do hàng tháng cty tạm tính & đóng thuế TNCN, hết năm tính lại.
e ví dụ nhé: lương cụ 25tr, 1 NPT => số tiền cụ phải nộp TNCT 10tr, có 1 tháng cụ dc nhận 50tr => tháng đó số tiền phải nộp TNCN là 35tr (% theo bậc thang)
Cuối năm cộng tất cả rồi chia cho 12, từ đó tính ra số tiền TNCN phải nộp cho mỗi tháng, so sánh với số đã nộp, thừa thi cụ dc lĩnh, thiếu cụ phải nộp thêm ;) ;)

cuhaifus

Xe container
cụ đóng vào thì dễ, chứ lấy ra thì nó phải là cả 1 quá trình gian nan đấy cụ. E trước làm hồ sơ hoàn có tr5 nó hành e lên hành e xuống, công ty ở hn nhưng hồ sơ đăng kí ở trên thái nguyên, bắt e lên tận thái nguyên làm nên e giải tán luôn, lấy đc tí tiền quá tiền công lặn lội
Cụ chủ quan quá, em em đăng ký hs ở TN và giờ ở HN vẫn làm quyết toán bình thường, nhưng theo phương pháp nhờ anh Thành nghệ an chỉ đường với con bé tiếp nhận hồ sơ là xong. 5 lốp quen biết, lạ thì theo phần trăm số hoàn

Cuongheisei

Xe buýt
Cụ chủ quan quá, em em đăng ký hs ở TN và giờ ở HN vẫn làm quyết toán bình thường, nhưng theo phương pháp nhờ anh Thành nghệ an chỉ đường với con bé tiếp nhận hồ sơ là xong. 5 lốp quen biết, lạ thì theo phần trăm số hoàn
e tự mầy mò làm cụ ạ. cũng có biết chỗ nào dịch vụ đâu, với lại có hơn củ, mất 5 loét thì cũng còn lại hơn nửa tí.

Haiprozzz

Xe buýt
Thiếu/thừa là do hàng tháng cty tạm tính & đóng thuế TNCN, hết năm tính lại.
e ví dụ nhé: lương cụ 25tr, 1 NPT => số tiền cụ phải nộp TNCT 10tr, có 1 tháng cụ dc nhận 50tr => tháng đó số tiền phải nộp TNCN là 35tr (% theo bậc thang)
Cuối năm cộng tất cả rồi chia cho 12, từ đó tính ra số tiền TNCN phải nộp cho mỗi tháng, so sánh với số đã nộp, thừa thi cụ dc lĩnh, thiếu cụ phải nộp thêm ;) ;)
Nó toàn lấy thang cao nhất của tháng nên chia ra kiểu gì chả dư. Với nghĩa vụ đóng thuế là của cty nên thiếu là cty chịu trách nhiệm.
Trường hợp làm nhiều cty em nghĩ khó mà thiếu. Trừ khi 1 cty nó gian lận, nghỉ rồi vẫn kê thu nhập. Vì thử việc nó còn thu thừa 1 mớ rồi, làm nhiều cty thì càng thừa do thử việc nhiều.

Iphone1

Xe tải
Cụ nộp thuế ở q1 thì chúc mừng cụ! Người quen em dính 1 hồ sơ liên quan đến thuế q1, nhân viên ở đó hành cho ra bã, quan liêu và làm khó dễ không như các quận khác, giờ phải cậy đến luật sư.
Mà ông toàn nhà cửa ở quận đó, giờ đụng đến mua bán, sửa chữa, xây dựng là nó hành. Cái này dắt dây cái kia.

freethinker

Xe tăng
Phần mềm thuế cực kỳ lởm khởm. Trải nghiệm người dùng rất chán. Chả biết anh nào viết phần mềm này nhưng không hề thân thiện và dễ dùng một chút nào.

Haiprozzz

Xe buýt
Cụ nộp thuế ở q1 thì chúc mừng cụ! Người quen em dính 1 hồ sơ liên quan đến thuế q1, nhân viên ở đó hành cho ra bã, quan liêu và làm khó dễ không như các quận khác, giờ phải cậy đến luật sư.
Mà ông toàn nhà cửa ở quận đó, giờ đụng đến mua bán, sửa chữa, xây dựng là nó hành. Cái này dắt dây cái kia.
Ko phải Q1 cụ ơi. Q1 là em có được tư vấn trước đó thôi. Còn thằng e đang dính là Tân Bình. Bởi vậy kinh nghiệm đừng nghe mấy con tư vấn chúng nó nói cái gì cũng dễ như mơ. Và mỗi cơ quan có kiểu làm việc riêng làm được bên này chưa chắc chỗ khác làm được.

Phán Thông

Xe buýt
Nhất là đối với bọn thuế má ;)) theo quy định 17h mới hết giờ làm việc, nhưng có khi cá nhân đến 16h nó đã bảo hết giờ mai đến :) như thế cứ làm um lên, bảo tôi đi mấy chục cây số tắc đường mấy tiếng đồng hồ, đến đây còn đang giờ làm việc các anh chị kêu hết giờ, rồi bla bla... làm um lên :))
Em đi nộp hồ sơ hoàn thuế ở Nguyên Hồng, Láng Hạ gặp phải thằng cán bộ thuế nó cứ a lô suốt. Hết mua nhà mua cửa lại tám chuyện bia rượu, nó không quan tâm một tí ti gì đến chuyện có người đang ngồi chờ nó giải quyết.
Mà em không hiểu sao cơ quan thuế có dữ liệu về thu nhập của người ta hết rồi, sao không gửi một cái thông báo số thuế phải nộp, thế là xong, ông nào đi nộp thì cam kết con số thuế phải nộp là chính xác và tôi xin chịu trách nhiệm.
Đằng này nó chơi đủ loại giấy tờ. Khai online rồi mà vẫn phải đến nộp hồ sơ thì khai làm gì? Hóa ra số hóa là để tiết kiệm công nhập liệu cho cán bộ thuế?

Phán Thông

Xe buýt
cụ khai đúng online giờ cũng nhanh mà, giấy tờ thì chỉ cần bản scan là được. Chịu khó google tý 2 năm nay thủ tục online cũng tiện rồi. Chỉ có cái năm nay nó treo hơi lâu, hơn tháng mới trả lời. Còn tiền thì không biết bao giờ được lấy, chắc tầm 45 ngày. (đúng luật mà ko vấn đề thì chỉ 6 ngày làm việc thôi, nhưng viện lý do kiểm tra kiểu gì chả lên 45 ngày)
Em gái em làm cho một công ty kiểm toán, làm thủ tục hoàn thuế mãi không được. Chỗ nhận dịch vụ đề nghị cưa đôi số tiền hoàn thuế.