[Thảo luận] Em dại!

Cyclops

Xe hơi
Thưa các cụ.
Sáng nay em lơ ngơ xuống Ý yên - Nam định. Em đi xe máy đến đoạn gần ngã tư em xinhan vào. Nhưng đến gần ngã tư em tắt đi. Đi vào trong chút em bị các anh xxx bắt em lại. Em cãi có xinhan. Sau 1 hồi tranh luận thì lập biên bản. Vì em ko có bằng lái xe nên trong biên bản ghi ko tín hiệu xinhan và ko bằng. Em có ghi trong ý kiến biên bản là tôi có tín hiệu xinhan, tôi ko đồng ý lỗi trên và nhân chứng sai (vì xxx lôi mấy ông xe ôm ở đâu về đấy bảo ký).
Các cụ cho em hỏi em dùng bằng oto thì có thể thay thế bằng xe máy đc ko và em có nên làm căng vụ này ko.
Cảm ơn các cụ ạ.

suzu37

Xe container
Em chỉ có ý kiến về vụ bằng: hai bằng khác hẳn nhau. Có người chỉ biết lái ô tô còn cứ lên xe đạp xe máy là ngã, cụ tin không?

vip tien sinh

Xe ngựa
Bằng ôtô không thay được bằng xe máy. Vụ này cụ cứ làm căng đét nhé.

Canon_s3is

Xe điện
Thưa các cụ.
Sáng nay em lơ ngơ xuống Ý yên - Nam định. Em đi xe máy đến đoạn gần ngã tư em xinhan vào. Nhưng đến gần ngã tư em tắt đi. Đi vào trong chút em bị các anh xxx bắt em lại. Em cãi có xinhan. Sau 1 hồi tranh luận thì lập biên bản. Vì em ko có bằng lái xe nên trong biên bản ghi ko tín hiệu xinhan và ko bằng. Em có ghi trong ý kiến biên bản là tôi có tín hiệu xinhan, tôi ko đồng ý lỗi trên và nhân chứng sai (vì xxx lôi mấy ông xe ôm ở đâu về đấy bảo ký).
Các cụ cho em hỏi em dùng bằng oto thì có thể thay thế bằng xe máy đc ko và em có nên làm căng vụ này ko.
Cảm ơn các cụ ạ.
:- )

cracking

Xe buýt
cụ bị lập lỗi "Không mang theo GPLX" hay là "Không có GPLX"?
Nếu bị cái thứ 2 thì nặng đòn, mà đúng luật là còn bị giữ xe nữa.
Còn cái vụ xi nhan thì cụ cứ làm tới cùng đi. Bản thân em thấy xi nhan đến giao cắt tắt là được rồi, xi nhan chủ yếu cho người đằng sau thấy chứ đến giao cắt rồi thì còn xi nhan làm cái gì nữa. Mấy ông xxx cứ bắt bẻ vớ vẩn.
Nếu mà nói đúng theo luật "xi nhan khi chuyển hướng", thì bật xi nhan nó nháy 1 nháy cũng gọi là có. >1 là có rồi.

mopmi

Xe tăng
Nuốn làm căng phải có nhiều thời gian cụ sh.

Cyclops

Xe hơi
Em cảm ơn các cụ đã ghé thăm. Hăng máu quá cũng ko hay nên mới dại. Em chọn sự trợ giúp từ người thân thôi. Kể các anh ấy cũng quá đáng. Xinhan báo hiệu cho người đi sau và lúc đấy em đi chậm bằng ng đi bộ, đâu phải xinhan cho các anh ấy nhìn đâu :(

hn03

Xe điện
Xi nhan để báo hiệu chuyển hướng. Chưa ra khỏi giao lộ mà tắt thì cụ sai rõ rồi vì cụ vẫn đang chuyển hướng. Ô tô có chế độ tự tắt signal cũng là khi trả hết lái mới tắt ( nghĩa là đã hết chuyển hướng). Lỗi kia ko cần bàn nữa. Chỉ có vấn đề là xxx ko nên dùng xe ôm hay mấy thằng ất ơ vào làm nhân chứng. Em mà gặp 2 loại này chỉ cần hỏi 1 câu" Thế mày thấy 2 người đi bên cạnh tao áo màu gì, mày nhớ được thì mới nhớ được màu signal tao".

Chỉnh sửa cuối:

5banhxe

Xe điện
Cụ có bằng tiến sỹ do Harvard cấp kèm với danh hiệu viện sỹ viện hàn lâm của Pháp cũng không thay được giấy phép xe máy nhé, nói gì đến cái giấy phép lái xe ô tô do mấy anh giao thông với vận tải cấp. Cụ dính vụ bật đèn mà nó kêu ko thì chấp nhận là oan không có lời giải rồi, trừ khi có camera nào gần đó quay lại cảnh cụ có xi nhan. Thôi vứt ít tiền thu về kinh nghiệm, lần sau giấy tờ đầy đủ hãy cãi.

Moilaixe

Xe tải
Cụ chủ thớt cũng dùng phương án trợ giúp để giải quyết. Trường hợp này em không hiểu cụ chủ định làm căng là để làm gì và như thế nào, vì cụ đến giao cắt rẽ là tắt xi nhan là sai. Sai luật và cũng chả ở đâu trên thế giới là kiểu báo hiệu cho người đằng sau là đủ, vì cụ xi nhan không chỉ cho bản thân người đằng sau, mà ở một số nơi thì vì cả đi thẳng và rẽ đều được lưu thông, cụ xi nhan là để báo hiệu mà. Cụ cũng không mang bằng xe máy nữa, tức là sai luật mà.

Em được biết trong đào tạo ô tô có nói: Bật đèn chuyển hướng trước giao lộ 30. Tuy nhiên ko nhắc gì đến lúc nào thì được tắt???
Nên lỗi xi-nhan này ko vấn đề gì, cãi được.

Còn lỗi ko bằng cụ phải phân biệt rõ.
Có GPLX nhưng ko mang: 80-120k.
Ko có GPLX: 800-1200k.
Bằng ô tô ko thay thế được bằng xe máy. :D

Dark Man

Xe buýt
Cụ chủ không mang theo giấy phép lái xe mà cố làm căng thì đúng là dại rồi, cho dù cụ đúng và hơi phản tinh thần OF nhưng nên chọn phương án khác

TOMBM

Xe buýt
Cụ sai rồi, mức phạt nặng đấy ah:
Ko xi nhan khi rẽ: 200K - 400 K
Ko mang GPLX: 80k-120k
Nếu ko có GPLX: 800K-1.200K

Hy vọng cụ có GPLX, chứ ko thì mất mấy hộp sữa của cháu nó

duongrangerover

Xe hơi
hạ hỏa đi kụ ơi? Nó đã có mấy thằng xe ôm làm chứng rồi mà? Nó nhân chứng vật chứng đầy đủ kụ làm sao mà cãi đc ạ? Thôi kụ chấp nhận đóng quỹ từ thiện mang tên anh giao thông đi ạ

ngựa thồ

Xe tăng
Công ty Luật Vinabiz xin trả lời câu hỏi như sau:
Căn cứ Điều 15, Luật Giao thông đường bộ quy định:
- Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
- Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
Luật Giao thông đường bộ cũng như các văn bản pháp luật liên quan khác không quy định cụ thể khoảng cách mà người điều khiển xe cơ giới phải bật, đèn khi nhan khi báo hướng rẽ qua đường giao nhau.
Tuy nhiên, với trường hợp của bạn, có thể bạn đã cho xe chuyển hướng qua đường giao nhau rồi sau đó mới bật đèn xi nhan, hoặc xe chưa sang đi ở hướng đường mới, bạn đã tắt đèn xi nhan. Như vậy, CSGT sẽ xử phạt bạn vì vi phạm bật tín hiệu báo hướng rẽ nhưng không đảm bảo an toàn.
Ngoài ra, với người điều khiển xe ô tô, trong giáo trình đào tạo lái xe ô tô (xuất bản năm 2011) có hướng dẫn người lái xe ô tô phải có tín hiệu báo hướng rẽ trước nơi định rẽ với khoảng cách là 30 mét để đảm bảo an toàn.

Chỉnh sửa cuối:

Killua03

Xe tải
Cái xi nhan e thấy cũng khó cãi, cộng thêm cụ chủ ko có giấy phép lái xe nữa thì có cãi giỏi mấy cũng khó thắng.

mrlinhbg

Xe tải
giờ ở chỗ em bắt lỗi không xi nhan là csgt quay cụ ạ. nên chả cần nhân chứng. thích thì cho xem hình ảnh luôn

PBinhvl

Xe buýt
Thôi, cụ chủ chuẩn bị xiền đil là vừa. Mà cụ dại thật, cụ đã có gplx 4b mà chuyển hướng lại xinhan kiểu đó thì.... Lại kg cả gplx 2b, CSGT kg chén cụ thì xôi thịt gì nữa. Em thật. Rút kn cụ ạ.