[Funland] Em đăng đàn xin tư vấn tuốt tuồn tuột về xây nhà trọ "cao cấp"

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
vâng, cụ chỉnh 3 cái thông số rung kia là ước đoán đc khó khăn và thuận lợi.
cụ copy mấy cái này vào ếch xeo kéo phát ra vài chục khả năng đầu tư và hồi vốn.
Để em làm thử phát, thú thật em chỉ hay tính nhẩm tính vo. Quả này phải làm cho pro:-)
Hay em thử về PA cho em 7 tầng chuẩn (đớn tốn đạn mềm) thì đáng để làm hay nhất định phải lên tầm 9 or 10 tầng thì mới đáng để vào việc...

7p*2.5tr*6 tầng= 105tr *12 tháng = 1tỉ 260tr
đầu tư 7 năm hoàn vốn.
1260*7= 8.820
đầu tư /m2 sàn
8.820/ (176*7) = 7.159
(Chả biết đúng không lâu quá không làm toán)
Vị trí của em sát đường 22m là 1 đầu 1 khu dân cư mới, đường thông tứ lung tung nên em đang kỳ vọng xây gộp và 1 phần tầng 1 có thể cho thuê shop gì gì đấy....
Cho em hỏi cụ tính theo công thức PA đầu tư này là cả PCCC tuốt tuồn tuột?

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Theo em ở khu này ko có các trường đh, ko có khu cn nên cho thuê phòng giá rẻ rất khó lấp đầy. Cụ nên đưa thêm pá các căn hộ 2 hoặc 3p ngủ dạng cao cấp để thu hút các hộ gia đình sẽ ổn định và lâu dài hơn. Có thể kết hợp cả dạng căn hộ thuê theo ngày, tuần...:)
Dạng đó em sợ cạnh tranh với chung cư ạ. Người VN nếu tầm 2-3 phòng ngủ thì họ nghĩ đến CC vẫn hơn đủ thứ. Với lại PA này mà full đồ thì nhiều tiền lắm, em chưa tính ra được bài toán.

formen

Xe lăn
cái này là tính vo trên m2 xây dựng thôi cụ.
khi cụ xây dựng lại băm ngược ra
thô bao nhiêu, hoàn thiện bao nhiêu, pccc bao nhiêu, nội thất bao nhiêu....
thí dụ: cụ tạm tính 7.15 tr/m2 gộp
mà phần thô+hoàn thiện cao quá - vì cụ cẩn thận xài toàn đồ xịn chả hạn
bên pccc thì chốt giá không đổi
thì nội thất của cụ hết phân bổ hoặc quá ít thì bài tính của cụ phải điều chỉnh cho phù hợp thực tế.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
E muốn tham khảo nguồn khách ấy ạ.
Tốt nhất là hợp tác với người có nghề mà làm. Vì còn phải tính toán lúc đầu tư sao cho hợp lý.
Nguồn khách thì em thấy xung quanh khách thuê là các đôi trẻ trẻ. 1 số độc thân làm VP bên Phố (sang phố 10 phút xe máy) mấy bạn gia đình nhỏ. Nói chung là dựa vào khu dân cư thì thấy có tiềm năng có khách. Hợp tác với bên có nghề chỉ ngán nhất lú tươi mới họ làm, lúc xuống mã họ bỏ đi thì mình tiếp quản mệt. Em tính dựng 1 đội làm từ đầu, hợp tác bên MG các kiểu các cửa. Vấn đề đamg tính nó to đến đâu để dựng đội sao cho hợp ví ạ

nvk155

Xe điện
Cụ rất nhanh gọn và xúc tích :). Nếu bỏ qua vấn đề đầu ra thì em cũng vào việc luôn cho gọn ạ vì em cũng từng thất bại thảm hại đầu tư long biên 10 năm trước :
1. Diện tích phòng cao cấp tí của cụ phụ thuộc giá thành cho thuê dự kiến sẽ ảnh hưởng số lượng phòng / tầng. Theo em đoán mò cụ đang hướng đến gia đình trẻ hoặc nhóm người thì nên gói gọn như căn hộ mini tầm 35-40m2 thì sẽ phù hợp.
2. Số tầng như cụ xin thì chắc chắn qua 2 ải là quy hoạch kt hn và sở xây dưng ra phép Nên về pháp luật cụ cần đầy đủ giấy tờ như sổ đỏ,bản vẽ xin phép chuẩn,chấp thuận chiều cao của quy hoạch kt hn. Việc pccc là bắt buộc phải làm nhưng làm đến mức như nào lại là vấn đề khác vì để đáp ứng đúng và đủ theo yêu cầu thì hơi khoai và tốn lúa.
3. giá phòng dự kiến 3tr chưa đồ và 4tr có đồ. Mức đầu tư hoàn thiện tầm 4tr/m2.
4. Hợp lý hay không là do bài toán ăn chia và em khuyên là không nên nếu cụ là người chịu trách nhiệm pháp luật cty đó :)
5. Tối đa cụ đạt 4 phòng / tầng.
6,7. Nôm nà còn nhiều chuyện để buôn, em chi note ra vài cái vui vui.
- nghiên cứu kỹ nền đất chịu tải của công trình.
- tìm lựa chọn kỹ nhà thầu thiết kế và thi công.
- đừng tiếc tiền đầu tư vào các hạng mục điện nước.
- tính kỹ bài toán đăng ký kinh doanh theo hướng nào.
- nên dùng thang máy nhập khẩu.
- tính kỹ bài toán và chi phí vận hành, khấu háo.
- đưa luôn bài toán bước lùi
em trả lời trên sở học và hiểu biết nông cạn của em, mong các cụ thông cảm. Em cũng gửi tặng cụ tham khảo thất bại 10 năm trước bên học viện nông nghiệp :)
Cụ tính $ xd có nhần ko ạ, cháu nhẩm tiền xây thô cũng phải 3,8tr rồi ạ. -.-

nvk155

Xe điện
Để em làm thử phát, thú thật em chỉ hay tính nhẩm tính vo. Quả này phải làm cho pro:-)
Hay em thử về PA cho em 7 tầng chuẩn (đớn tốn đạn mềm) thì đáng để làm hay nhất định phải lên tầm 9 or 10 tầng thì mới đáng để vào việc...

7p*2.5tr*6 tầng= 105tr *12 tháng = 1tỉ 260tr
đầu tư 7 năm hoàn vốn.
1260*7= 8.820
đầu tư /m2 sàn
8.820/ (176*7) = 7.159
(Chả biết đúng không lâu quá không làm toán)
Vị trí của em sát đường 22m là 1 đầu 1 khu dân cư mới, đường thông tứ lung tung nên em đang kỳ vọng xây gộp và 1 phần tầng 1 có thể cho thuê shop gì gì đấy....
Cháu nhớ mang máng 7 tầng đổ xuống + khối tích dưới 5.000m3 thì PCCC chỉ cần báo cháy từng phòng, chưa cần máy bơm + họng nước vách tường. Tầm khoảng 150 tr là xong pccc. Tuy nhiên hộp kỹ thuật cứ để dự trù, sau nâng đc tầng thì còn có chỗ nâng cấp.
Cụ có thể kinh doanh nước nóng giống Vin, đầu tư khoảng 300tr, cái này lợi nhuận không nhiều nhưng an toàn và cũng là tiện nghi của toà nhà, Cũng là giảm $ đầu tư thiết bị điện ( giảm công suất cáp điện, dây điện, ác điện) như cháu tính thì chi phí cho mỗi khối nước nóng khoảng 25k cụ bán 45-50k là rất rẻ rồi.
Ngoài ra nếu đc cụ kinh doanh thêm cả nước lọc cháu nghĩ cũng đc, đi mỗi phòng 1 vòi nước lọc be bé. Những cái này chỉ tính để tăng tiện ích, giữ người trọ thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cháu nhân khối tích theo diện tích đất tạm tính xây full.
Sâu x Ngang x Cao trần x Số tầng =.
16.5 x 10.6 x 3 x 7 = 3,672.9 m3.
Công thức Google có đúng không cụ? Chuyện mấy cái họng chờ có thể cố được nếu đi PA này.

nvk155

Xe điện
Cháu nhân khối tích theo diện tích đất tạm tính xây full.
Sâu x Ngang x Cao trần x Số tầng =.
16.5 x 10.6 x 3 x 7 = 3,672.9 m3.
Công thức Google có đúng không cụ? Chuyện mấy cái họng chờ có thể cố được nếu đi PA này.
Cụ tính làm 7 phòng/tầng thì cũng y hệt nhà nghỉ. Đc khoảng 22m2/phòng. Sau này chuyển đổi thành nhà nghỉ có khi đc. :)) Nếu khu đông đúc cụ làm xừ thành nhà nghỉ cho xong.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ tính làm 7 phòng/tầng thì cũng y hệt nhà nghỉ. Đc khoảng 22m2/phòng. Sau này chuyển đổi thành nhà nghỉ có khi đc. :)) Nếu khu đông đúc cụ làm xừ thành nhà nghỉ cho xong.
Em có tính đâu, câc cụ ý tính đấy chứ:)). Em không làm nhà nghỉ đâu, ứ Covid em làm căn hộ cho Tây thuê rồi, CHDV dễ làm nhưng nặng tiền đầu tư và tầm này tây mò đâu ra nên em sợ lắm:D

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em vẫn cần xin thêm ý kiến ạ. Em thả cái ảnh cgo nó sinh động ợ. Tất cả chỗ Xanh Xanh sẽ thành bê tông hết các cụ nhé. Thật lòng thì em không thích nó PT nhưng cơ bản nó sẽ thành đô thị rất sớm.
Em làm vài tấm ảnh từ trên cao cho nó tươi mới tí, các hướng xung quanh khu vực đó, chỗ em đâu đó khu này.

Em có tính đâu, câc cụ ý tính đấy chứ:)). Em không làm nhà nghỉ đâu, ứ Covid em làm căn hộ cho Tây thuê rồi, CHDV dễ làm nhưng nặng tiền đầu tư và tầm này tây mò đâu ra nên em sợ lắm:D
Nếu làm căn hộ studio cho tây thuê (full nội thất) thì chi phí khoảng bao nhiêu/m2 cụ nhỉ ?

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nếu làm căn hộ studio cho tây thuê (full nội thất) thì chi phí khoảng bao nhiêu/m2 cụ nhỉ ?
Tùy vào giá mình muốn bán để vào nội thất. Em nghĩ tầm 10tr full đồ tương đối tốt, có mỹ thuật.
Em đang loay hoay xây nhà trọ mà thấy cũng nhiều tiền phết, có khi quay qua xây cái nhà TM ai thuê nguyên hay từng tầng làm gì thì làm quá. Covid kiểu này nói chung không dám bung lụa.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em nói ở đây là mức đầu tư hoàn thiện chứ không phải mức xây dựng hoàn thiện. Còn xây dựng hoàn thiện thì tầm 8tr là êm cụ ah
Đầu tue hoàn thiện hiểu cụ thể hơn là thế nào cụ ơi. Em xin lỗi vì hơi dốt phải hỏi kỹ tí ạ.

Link OKKO

Xe hơi
Đầu tue hoàn thiện hiểu cụ thể hơn là thế nào cụ ơi. Em xin lỗi vì hơi dốt phải hỏi kỹ tí ạ.
Đầu tư hoàn thiện là chi phí cụ bỏ ra hoàn thiện tất tần tật sau khi xong phần thô. Còn chi phí xây dựng hoàn thiện là tổng chi phí cả phần xây dựng và hoàn thiện. Cả 2 mức đầu tư này chưa phải tổng mức đầu tư vì sẽ không có các hạng mục đặc thù như thang máy, pccc tiêu chuẩn, ti vi tủ lạnh vv..vv. Năm ngoái vừa bem xong em 200m2 x 7tầng + tum mất tất cả 12 tỏi cụ ạ ( tất nhiên chưa có chi phí tế nhị vì em mất khá nhiều cho việc này :) )

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Đầu tư hoàn thiện là chi phí cụ bỏ ra hoàn thiện tất tần tật sau khi xong phần thô. Còn chi phí xây dựng hoàn thiện là tổng chi phí cả phần xây dựng và hoàn thiện. Cả 2 mức đầu tư này chưa phải tổng mức đầu tư vì sẽ không có các hạng mục đặc thù như thang máy, pccc tiêu chuẩn, ti vi tủ lạnh vv..vv. Năm ngoái vừa bem xong em 200m2 x 7tầng + tum mất tất cả 12 tỏi cụ ạ ( tất nhiên chưa có chi phí tế nhị vì em mất khá nhiều cho việc này :) )
Nói nôm la làm chưa có lấy cái càn thiết nhưng không thuộc xây dựng nhể. Cụ kể cái vụ ở Học Viên NN đi. Em muốn nghe quá chứ không nghe cũng hoảng phết:))

formen

Xe lăn
cụ link okko là có kinh nghiệm vừa thực chiến xong kìa, cụ thớt hỏi thêm thông tin là chuẩn bài đó. 200m 7 tầng khá gần mô hình cụ thớt.

Link OKKO

Xe hơi
Nói nôm la làm chưa có lấy cái càn thiết nhưng không thuộc xây dựng nhể. Cụ kể cái vụ ở Học Viên NN đi. Em muốn nghe quá chứ không nghe cũng hoảng phết:))
Vụ đó thì em có kể đến hết tuần cũng không hết chuyện vì sau thời gian mua nhà nhỏ cải tạo lại rồi bán em có dư được.chút vốn nên muôn kiếm nguồn dòng ổn định nên quyết định dồn hết trứng vào một chỗ. Đúng thời điểm đó việc chung cư mini phất như gió ở mỹ đình nên ý định ban đầu của em là chia chung cư mini ra bán để đứng ra ăn chi phí vận hành và quản lý toà đó. Tuy nhiên không như mơ khi tìm hiểu thủ tục tách sổ căn mini quá lằng nhằng và đóng thuế ko ít nên em quay ra tính bài cho thuê phòng. Tại thời điểm đó hoạch định phòng 15-18m2 của em được tầm 1tr-1tr5 nhưng các cháu bên đó cũng ko chịu được do trâu quỳ cho thuê quá rẻ 300-500 phòng. Mà với chi phí đó hoặc hơn một tí thì khả năng thu hồi vốn khá lâu và không đủ trả lãi nh do em chưa đủ lực xây phải cắm sổ. Thế là em quyết định chia tay bán tống bán tháo cho ông anh cắt lỗ. Túm lại là ngựa non háu đá nên khổ cụ ạ :)

Link OKKO

Xe hơi
cụ link okko là có kinh nghiệm vừa thực chiến xong kìa, cụ thớt hỏi thêm thông tin là chuẩn bài đó. 200m 7 tầng khá gần mô hình cụ thớt.
Em mời cụ ý sang mà tham quan để biết cách lách luật pccc mà cụ ý không sang :))

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Vụ đó thì em có kể đến hết tuần cũng không hết chuyện vì sau thời gian mua nhà nhỏ cải tạo lại rồi bán em có dư được.chút vốn nên muôn kiếm nguồn dòng ổn định nên quyết định dồn hết trứng vào một chỗ. Đúng thời điểm đó việc chung cư mini phất như gió ở mỹ đình nên ý định ban đầu của em là chia chung cư mini ra bán để đứng ra ăn chi phí vận hành và quản lý toà đó. Tuy nhiên không như mơ khi tìm hiểu thủ tục tách sổ căn mini quá lằng nhằng và đóng thuế ko ít nên em quay ra tính bài cho thuê phòng. Tại thời điểm đó hoạch định phòng 15-18m2 của em được tầm 1tr-1tr5 nhưng các cháu bên đó cũng ko chịu được do trâu quỳ cho thuê quá rẻ 300-500 phòng. Mà với chi phí đó hoặc hơn một tí thì khả năng thu hồi vốn khá lâu và không đủ trả lãi nh do em chưa đủ lực xây phải cắm sổ. Thế là em quyết định chia tay bán tống bán tháo cho ông anh cắt lỗ. Túm lại là ngựa non háu đá nên khổ cụ ạ :)
Nhìn TK của cụ mà giá hơn 1 củ (tầm 2.5 củ bi giờ?) thì cụ làm vì Đam Mê.
Tóm lại ý tưởng ban đầu là cụ hướng tới thành anh Thản điếu cầy Mini phỏng? Rồi sau đó quay qua cho thuê phòng.
Theo kinh nghiệm cụ phán căn này của em phải đổ vào bao tiền cho mức cơ bản cho loại phòng S30m2, tính 7 tầng có bán hầm đi cho đỡ PHÍ MỀM
(bỏ qua TV, thang máy điều hòa, nội thất đi ạ) em cuối cùng chưa ăng được bao nhiêu cho phần đó, mấy phần thiết bị trang trí kia em lại nắm được.