em đang muốn tháo máy ra để tránh tốn tiền đây !

nhacsi

Xe tải
báo cáo các cụ, lần trước em chạy một em ford laser, đang đi tự nhiên chết máy, đề được 1,2 phát thì tịt luôn đề ! gọi cứu hộ kéo về chuồng, mở máy ra thì bị đứt curoa cam :102: cong 2 tay biên, cong supap, gãy secmăng... đại loại là tiêu mất hơn 20 củ !:'(. Bây giờ em chạy một em ford escape, lúc nào trong đầu cũng bị ám ảnh về kinh nghiệm đau thương cũ :D. ngày xưa em chạy 2b, cam chùng cái kêu biết ngay, đố ông nào đi đứt được cam, bây giờ cam bằng dây curoa chẳng biết khi nào nó đứt !
em mong được các sư phụ chỉ giáo xem là bao lâu thì phải thay curoa cam nhỉ? hay có hiện tượng gì thì phải thay ? nếu không em đang định mở máy ra thay luôn cho lành, còn ngon cũng thay ! giúp em với :6:

asimor

Xe tải
báo cáo các cụ, lần trước em chạy một em ford laser, đang đi tự nhiên chết máy, đề được 1,2 phát thì tịt luôn đề ! gọi cứu hộ kéo về chuồng, mở máy ra thì bị đứt curoa cam :102: cong 2 tay biên, cong supap, gãy secmăng... đại loại là tiêu mất hơn 20 củ !:'(. Bây giờ em chạy một em ford escape, lúc nào trong đầu cũng bị ám ảnh về kinh nghiệm đau thương cũ :D. ngày xưa em chạy 2b, cam chùng cái kêu biết ngay, đố ông nào đi đứt được cam, bây giờ cam bằng dây curoa chẳng biết khi nào nó đứt !
em mong được các sư phụ chỉ giáo xem là bao lâu thì phải thay curoa cam nhỉ? hay có hiện tượng gì thì phải thay ? nếu không em đang định mở máy ra thay luôn cho lành, còn ngon cũng thay ! giúp em với :6:
ESCAPE (Động cơ I4 Zetec), theo nhà SX là 100.000 km, nhưng ở VN nên thay sớm hơn-khoảng 90.000 km.

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
ESCAPE (Động cơ I4 Zetec), theo nhà SX là 100.000 km, nhưng ở VN nên thay sớm hơn-khoảng 90.000 km.
Xe của cụ Nhacsi động cơ V6 cam xích cụ nhé không đứt đc như laser đâu, yên tâm đi
@nhacsi: ếch mà không tham gia offroad thì nhanh hỏng lắm :))

nhacsi

Xe tải
cam xích hả bác ! tuyệt vời, tuyệt vời ! thanks bác nhiều, tự nhiên thấy yêu vợ 2 mình hẳn lên ! :21:
bác Blacklac đúng là sư phụ :77::77::77: bác cho em hỏi luôn:D (tranh thủ bác tí !) xe em chạy có một tầm khoảng 30-45 km/h thì đạp ga khoảng nửa giây xe mới giật lên rồi chạy, còn các tốc độ khác xe tăng tốc theo chân ga rất ngọt, ko bị giật. thế là làm sao hả bác? có phải mòn lá côn số 2 ko ? mong bác chỉ giáo ! :77::77::77:

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Chia buồn cùng cụ , em cũng bị một phát giống in như cụ , cách đây hai năm em đi xe Spectra , lúc được hơn 8 vạn đang bon bon trên đường 5 thấy chết cứng , bó máy . kéo về xưởng cũng đứt curoa cam , cong tay biên , vỡ một quả piston , làm lại máy hết 16 củ , mấy bác ngoài gara nói khi dây cam dão máy sẽ ồn ( Thay dây mới thấy êm hẳn ) và theo kinh nghiệm thì xe nhật ( Toy , Mit , Hon .. ) khoảng 14 đến 15 vạn thì thay , còn xe Hàn thì khoảng 7 đến 8 vạn .

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
cam xích hả bác ! tuyệt vời, tuyệt vời ! thanks bác nhiều, tự nhiên thấy yêu vợ 2 mình hẳn lên ! :21:
bác Blacklac đúng là sư phụ :77::77::77: bác cho em hỏi luôn:D (tranh thủ bác tí !) xe em chạy có một tầm khoảng 30-45 km/h thì đạp ga khoảng nửa giây xe mới giật lên rồi chạy, còn các tốc độ khác xe tăng tốc theo chân ga rất ngọt, ko bị giật. thế là làm sao hả bác? có phải mòn lá côn số 2 ko ? mong bác chỉ giáo ! :77::77::77:
Em phá nhiều thì thuộc thôi :))
cái tốc độ 30-45 đạp ga giật thì em chưa gặp, nhưng chắc chắn ko phải do côn. Bác test cụ thể hơn chút nữa đi, giật ở tốc độ đó hay vòng tua đó

nhacsi

Xe tải
quên mất hỏi các bác hơi ngu tí ! ếch 3.0 số tự động có côn lá ko nhỉ? hỏi cam curoa thì là cam xích, hỏi lá côn số 2 thì xe lại ko có côn thì em cũng đến đi tự tử vì xấu hổ mất ! :))

nhacsi

Xe tải
Em phá nhiều thì thuộc thôi :))
cái tốc độ 30-45 đạp ga giật thì em chưa gặp, nhưng chắc chắn ko phải do côn. Bác test cụ thể hơn chút nữa đi, giật ở tốc độ đó hay vòng tua đó
dạ em để ý nó giật ở tốc độ ạ, ko phải giật ở vòng tua, nếu chạy tốc độ cao hơn hoặc thấp hơn thì vòng tua nào xe cũng đều tăng tốc ngọt cả. hình như là khi em đi ở số 2 hoặc 3 gì đấy thì nó bị giật, còn các số khác không giật. mà hôm qua em hỏi bác về cái chân máy bên phụ ý, bác có cao kiến gì ko?

trongpaint

Xe buýt
Máy bị rung giật có nhiều nguyên nhân:
1, Do hệ thống đánh lửa: Ktra bugi là biết liền
2, Do lá côn bị bám theo điểm: Nhẹ thì láng lại lá côn và bàn ép, nặng thì phải thay bộ mới.
3, Cảm biến bướm ga không chuẩn: hệ số phối hợp giữa không khí và xăng chuẩn nhất là 14,3/1. Đối với động cơ đời cao thì luôn có cảm biến bướm ga và cảm biến khí nạp, sự phối hợp giữa những cảm biến này mục đích là tạo ra tỷ lệ 14,3/1 nhằm tạo ra hiệu xuất cao nhất cho động cơ. Khi hệ thống cảm biến này hoạt động không tốt thì cũng gây hiện tượng giống như của bác nhacsi. Cái này bác nên đến những gara có đủ máy đo kiểm để kiểm tra là tốt nhất.
Chúc bác nhacsi sớm chữa được cho vợ 2 ...:21::21::21:

SSHH

Xe hơi
quên mất hỏi các bác hơi ngu tí ! ếch 3.0 số tự động có côn lá ko nhỉ? hỏi cam curoa thì là cam xích, hỏi lá côn số 2 thì xe lại ko có côn thì em cũng đến đi tự tử vì xấu hổ mất ! :))
pó tay. Bác không bít gì về xe mình ợ.... Thỉnh thoảng mở ra phá đi chứ ngại gì....có gì lại vào gara:21::21:

[GMT]

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Đúng là hơi khó giải thích thật! Xe thông thường chỉ có 1 đĩa côn thôi bác ạ! Còn xe tải hạng nặng của Nga mới có côn kép (Lắp 2 lá) nên không đĩa côn số 1 hay số 2 gì cả! Còn của bác có thể bị ảnh hưởng bởi bánh răng số hoặc càng cua đi số thôi: Đợt trước có đợt Jolie Việt Nam bị lỗi khi chuyển số 4 sang số 5. Còn xe bác muốn biết chính xác phải đi kiểm tra thôi, khám bệnh thế này không chuẩn được bác ạ!

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
Cái dòng cuối cùng đấy:
Thay dây đai cam (động cơ I4 zetec)
nó có mở ngoặc rồi còn gì I4 là máy 2.3 còn ếch của cụ nhacsi là 3.0 V6

ChiePCW

Xe tăng
Đúng là hơi khó giải thích thật! Xe thông thường chỉ có 1 đĩa côn thôi bác ạ! Còn xe tải hạng nặng của Nga mới có côn kép (Lắp 2 lá) nên không đĩa côn số 1 hay số 2 gì cả! Còn của bác có thể bị ảnh hưởng bởi bánh răng số hoặc càng cua đi số thôi: Đợt trước có đợt Jolie Việt Nam bị lỗi khi chuyển số 4 sang số 5. Còn xe bác muốn biết chính xác phải đi kiểm tra thôi, khám bệnh thế này không chuẩn được bác ạ!

Hình như xe cụ ấy là xe số tự động cụ ạ.

nhacsi

Xe tải
hehe cảm ơn cụ blacklac về quả chân máy, xe em ngon rồi, đi vẫn giật ở tầm đấy nhưng có giảm chấn, nói chung em nghĩ thế là bình thường chứ không như ngày trước nó giật khan ngồi trong xe cứ kinh kinh :D cụ nhớ nghiên cứu em quả đèn nhá, đẹp vào đấy, tuần sau em đưa xe qua cụ sơn lại ốp dưới màu đen luôn cho máu ! định vốtka cụ 10 lần nhưng bị máy chửi, thôi để vốt dần :21:

vietthuy

Xe buýt
EM cũng mới bị chết curoa cam, may chỉ bị hỏng mỗi một con cò thôi các bác a,. Trước hôm đứt em nghe máy ồn đã đoan đoán rồi, chưa kịp thay đã bị! Kinh nghiệm đau thương curoa cam, phải lập topic riêng để anh em chủ ý, đến kỳ thì đi thay (chi phí không đắt) chứ khong đang di mà đứt thì hỏng hết