Em đau lưng, nhờ khám hộ ạ

tridaulau

Xe tăng
Bạn chỉ bị căng cơ thôi, chả có gì ghê gớm đâu. Đi vật lý trị liệu ở trung tâm hồi phục chức năng vài buổi là khỏi, nếu có thời gian thì đi bơi sẽ rất tốt. Đôi khi nằm sai tư thế lâu cũng có thể gây ra hiện tượng của bạn đấy.

Chúc bạn chóng bình phục, sớm vi vu sau tay lái.
Dạ cảm ơn bác. Em cũng thể thao chút nên về cơ kiếc cũng biết chút ít.
Kiểu này chắc phải đi chụp chiếu thôi ạ

Stormyman

Xe tăng
Người OF
Mình làm trong ngành này (cung cấp vật tư thiết bị cho phẫu thuật cột sống) đã lâu nên cũng hiểu khá rõ về triệu chứng, bệnh lý của cột sống dù mình không phải là bác sĩ (nhưng đã ở trong phòng mổ cột sống hàng trăm ca để theo dõi ca mổ). Mình có lời khuyên cho các cụ có triệu chứng đau lưng là phải đi thăm khám, chụp chiếu tại các BV có uy tín để xác định chính xác xem nguyên nhân là gì đã rồi hãy tìm hiểu phương pháp điều trị. Khi chưa xác định chính xác nguyên nhân thì đừng tiến hành bất kỳ phương pháp tập luyện hay điều trị nào để tránh diễn biến xấu hơn ngoài ý muốn nhé! Cột sống là bộ phận cơ thể hết sức nhạy cảm vì toàn bộ hệ thần kinh từ đó mà ra nên các cụ đừng chủ quan. Bản thân mình cũng từng bị thoát vị (không đi bộ hoặc đứng liên tục được quá nửa tiếng) nhưng giờ đã ổn hơn nhiều. Chúc các cụ có cột sống khoẻ để vợ được nhờ :)

thanhacb

Xe tải
cháu ko có kinh nghiệm vụ này lắm
chỉ biết Nam Cao viết trong Chí Phèo về Bá Kiến là: "cái giống đàn ông bị đau lưng là chúa hay ghen"
chúc cụ gặp thầy gặp thuốc, chóng khỏi bệnh ạ

phong8990

Xe đạp
cháu ko có kinh nghiệm vụ này lắm
chỉ biết Nam Cao viết trong Chí Phèo về Bá Kiến là: "cái giống đàn ông bị đau lưng là chúa hay ghen"
chúc cụ gặp thầy gặp thuốc, chóng khỏi bệnh ạ
Em bị đau kinh niên đây, ghen suốt ngày ạ

dlong

Xe hơi
cháu thi thoảng cũng đau không chịu đc

famvu91

Xe máy
Đi khám đi các cụ ạ, em còn trẻ măng đã bị rồi đây này hê hê. Phồng đĩa đệm l4-l5. Mà tuyệt đối k châm cứu nhé các cụ, vì nó chỉ là làm giảm cảm giác đau của minh thui. Em mới vào khoa phcn bạch mai thử, điều trị bao gồm điện rung đắp parafin với cả bàn kéo. E xem sua 5 ngày có tiến triển gì k

Stormyman

Xe tăng
Người OF
Phồng đĩa đệm thì chả cần điều trị phục hồi chức năng gì hết, cụ chỉ cần tạm thời không lao động nặng (mang vác vật nặng ở tư thế đứng), không chơi các môn thể theo như cầu lông, tennis. Người bị bệnh này nên tập các môn như bơi, xà kéo và đặc biệt là các môn giúp tăng cường cơ lưng (ke ngang trên xà chứ tập kéo cơ bụng ở tư thế nằm nhé!). Cơ lưng khoẻ sẽ giúp cột sống giảm tải rất nhiều ở vùng thấp (L4-L5, L5-S1).

vision2

Xe tải
Em thì chả hiểu sao 3 hôm nay( cách nhật) đang ngồi thì có cảm giác tê phần phía sau lưng bên phải. Mà ko bị ở giữ xương sống lúc đầu tê cảm giác chỉ muốn nằm im 1 chỗ sau chuyển sang cảm giãc mỏi. Chả biết bị xương hay là bị thận nữa

vietran

Xe ba gác
Đi khám đi các cụ ạ, em còn trẻ măng đã bị rồi đây này hê hê. Phồng đĩa đệm l4-l5. Mà tuyệt đối k châm cứu nhé các cụ, vì nó chỉ là làm giảm cảm giác đau của minh thui. Em mới vào khoa phcn bạch mai thử, điều trị bao gồm điện rung đắp parafin với cả bàn kéo. E xem sua 5 ngày có tiến triển gì k
Đau lưng châm cứu tốt mà cụ lại bảo tuyệt đối k là sao??? Giảm đau tốt quá rồi còn muốn gì nữa.
Của cụ chủ mới ở giai đoạn cứng cơ, nặng hơn là phồng đĩa đệm rồi đến chệch đĩa đệm.
Cụ có thể châm cứu cho nhanh hoặc bôi thuốc giãn cơ, nghỉ ngơi cho ổn định rồi tập yoga, thể dục và rèn luyện các động tác cho dẻo cơ bao, tránh các động tác ảnh hưởng đến cột sống là ok.
Ngoài yoga thì thiền cũng là 1 cách rất tốt để cơ thể tự điều chỉnh, nên tập xà đơn, bơi lội.
Em hồi U40 khổ sở với căn bệnh này, giờ U 50 ngon lành cành đào, ngày chịch đều 2 cái như vắt chanh, lái e cả ngày cũng k đau lưng, trc giữa đường phải châm cứu mới cố lết về đến HN dc, năm 1 lần nằm liệt 1 tuần. Lúc nào lưng cũng ê ẩm và như muốn sụn xuống, tay đi cứ vịn vào hông, giờ ok rồi, nhờ yoga và thiền.

famvu91

Xe máy
Hic t
Đau lưng châm cứu tốt mà cụ lại bảo tuyệt đối k là sao??? Giảm đau tốt quá rồi còn muốn gì nữa.
Của cụ chủ mới ở giai đoạn cứng cơ, nặng hơn là phồng đĩa đệm rồi đến chệch đĩa đệm.
Cụ có thể châm cứu cho nhanh hoặc bôi thuốc giãn cơ, nghỉ ngơi cho ổn định rồi tập yoga, thể dục và rèn luyện các động tác cho dẻo cơ bao, tránh các động tác ảnh hưởng đến cột sống là ok.
Ngoài yoga thì thiền cũng là 1 cách rất tốt để cơ thể tự điều chỉnh, nên tập xà đơn, bơi lội.
Em hồi U40 khổ sở với căn bệnh này, giờ U 50 ngon lành cành đào, ngày chịch đều 2 cái như vắt chanh, lái e cả ngày cũng k đau lưng, trc giữa đường phải châm cứu mới cố lết về đến HN dc, năm 1 lần nằm liệt 1 tuần. Lúc nào lưng cũng ê ẩm và như muốn sụn xuống, tay đi cứ vịn vào hông, giờ ok rồi, nhờ yoga và thiền.
Em vào điều trị đc hôm nay là hôm thứ 3 rồi thấy cũng êm êm cụ ạ. Theo quan điểm của khoa thì không nên châm cứu cụ ạ, nên e nghĩ thế. Mà đúng theo cảm nhận của em thì vào viện họ làm điện rung và đắp parafin thì 3 buổi đã thấy khá êm. Đợt trước e châm cứu liên tục 1 tháng mà vẫn ê ẩm lắm cụ ạ. Giờ e chịu khó đi bơi kéo xà thôi là lại ngon lành cành đào. Trẻ như e hồi phục nhanh đi khoảng 5 buổi là về nhà có thể tự điều trị bản thân đc rồi ạ

vietran

Xe ba gác
Hic t

Em vào điều trị đc hôm nay là hôm thứ 3 rồi thấy cũng êm êm cụ ạ. Theo quan điểm của khoa thì không nên châm cứu cụ ạ, nên e nghĩ thế. Mà đúng theo cảm nhận của em thì vào viện họ làm điện rung và đắp parafin thì 3 buổi đã thấy khá êm. Đợt trước e châm cứu liên tục 1 tháng mà vẫn ê ẩm lắm cụ ạ. Giờ e chịu khó đi bơi kéo xà thôi là lại ngon lành cành đào. Trẻ như e hồi phục nhanh đi khoảng 5 buổi là về nhà có thể tự điều trị bản thân đc rồi ạ
Cụ vào khoa nào viện nào mà họ bảo k nên châm cứu thế cụ.
Có bệnh thì phải đi khám và tuân thủ theo chỉ dẫn của bs là đúng.
Nhưng mỗi ông sẽ theo 1 lối:
đông y thì bảo châm cứu
Ngoại thì mổ
Nội thì tiêm thuốc
Bản thân em mấy thằng bạn làm bs: lần bị đau quá liêt giường nó đến châm cứu cho 3 hôm liền thì bò dậy đi bú bia dc, lần khác thằng tây y đến thuốc giãn cơ đến tiêm thẳng vào chỗ đau là ok ngay, còn thằng ngoại thì bảo cái của mày mổ là ok =))
Đau lưng người ta vẫn thường châm cứu

c0ng_n0ng

Xe hơi
Cụ thử đi chụp chiếu khám khiếc xem, nếu ko bị sỏi thận thì chả vấn đề gì, nhiều khi cơ thể moir mệt có khi do nằm ngủ, có lần em nằm đầu quạt ngủ, sáng dậy mỏi nhừ từ cổ xuống chân,

vision2

Xe tải
Dạ theo các cụ thì khám ở bv bạch mai ổn ko? E thì ở tỉnh có thằng em nó đi làm trên hà nội ở gần khu GB có khi vào đó cho gần nhỉn đau lưng thì vào đó rồi tìm khoa nào hay là mình đi khám tổng hợp hả các cụ. E nghe nói phải xếp hàng mua vé vào khám có khi phải đến bv vào tầm 5h sáng mới có cơ hội mà khám dc sớm nhỉ? Thủ tục có dườm già ko các cụ?

Stormyman

Xe tăng
Người OF
Hic t

Các trường hợp thoái hoá do tuổi tác thì mình kg nói nhưng đối với những người trẻ mà đã bị phồng địa đệm thì cho dù có điều trị khỏi (tạm thời) thì cũng phải hết sức cẩn thận trong tập luyện và sinh hoạt sau này. Đĩa đệm gồm một bao xơ xung quanh, ở giữa chứa nhân nhày. Phình (lồi) đĩa đệm là do nhân nhày chuyển dịch tăng về 1 phía, đẩy bao xơ phồng (lồi) ra và chèn ép rễ thần kinh. Ở vùng lưng thì chèn dây thần kinh bên nào thì các cụ sẽ thấy đau tê mông và chân bên đó, nếu kg chèn lệch bên mà chèn vào giữa ống sống (phần lõm trên hình) sẽ gây hẹp ống sống, chèn tuỷ sống và các cụ sẽ chỉ thấy đau vùng thắt lưng (không đau chân) khi đứng hoặc đi bộ lâu, thậm chí ảnh hưởng đến chức năng đại tiểu tiện. Các cụ xem hình ảnh các diễn biến của thoát vị đĩa đệm dưới đây để dễ hình dung:

Phình lồi đĩa đệm (hình đầu tiên bên trái hàng dưới) ở người trẻ có thể do chấn thương (bê vác nặng, ngã, vận động thể thao sai tư thế...). Nếu được điều trị đúng và kịp thời thì sẽ phục hồi (áp lực nhân nhày giảm, bao xơ trở về trạng thái bình thường. Nếu giữ gìn và tập luyện tốt thì sẽ ổn nhưng nếu lại bị chấn thương thì nguy cơ thoát vị nặng hơn sẽ rất cao do bao xơ ở vị trí phình trước đã bị yếu đi nên sẽ thoát vị vào đúng chỗ đó, dẫn đến rách bao xơ như hình cuối cùng (rách bao nào thì cũng nguy hiểm các cụ nhỉ???). Các cụ cứ hình dung cái săm xe đạp ấy, đã chửa chỗ nào 1 lần thì lần sau vẫn chửa vào chỗ đó vì cao su đã bị giãn.

Nếu thoát vị chèn rễ thần kinh lâu một chút thì dù sau khi bao xơ đã co lại, các cụ vẫn cảm thấy đau và khó vận động vì rễ thần kinh bị chèn ép nên tổn thương, cần có thời gian phục hồi tiếp. Có những trường hợp thoát vị để quá lâu nên rễ thần kinh bị chèn ép dẫn đến vôi hoá, không thể phục hồi cho dù đã phẫu thuật lấy thoát vị. Khi đó bệnh nhân bị teo chân, thậm chí liệt. Thoát vị có nhiều mức độ nên có cụ điều trị nhanh khỏi, có cụ lâu hơn, có cụ rất lâu vì rễ thần kinh bị tổn thương thì cũng là bình thường. Rễ thần kinh là 2 dây màu vàng đi ra từ hai bên như hình dưới đây

Cột sống có rất rất nhiều bệnh lý và nhiều cách điều trị khác nhau (điều trị ban đầu), có thể phù hợp hoặc không. Có những khoa có thể tham gia vào quá trình điều trị ban đầu như Đông Y, Ngoại khoa, vật lý trị liệu.. nhưng đến bước cuối rồi thì vẫn phải can thiệp ngoại khoa. Vì thế các cụ nói đều đúng là có cụ châm cứu khỏi, có cụ VLTL khỏi, có cụ phải lên bàn thịt mới khỏi, v.v...Cái này như mình nói phụ thuộc vào bệnh lý mỗi người, vào quy trình thăm khám và chuyển bệnh nhân trong bệnh viện và quan trọng nhất là cái tâm của bác sỹ. Có nhiều điều mình kg thể và kg nên viết ra đây nhưng các cụ cũng nên hiểu rằng: bệnh nhân là khách hàng và trong 1 bv có thể có nhiều nhà cung cấp dịch vụ cho khách hàng.. Nói thể chắc các cụ hiểu!

Mình kg phải là bs nhưng mạo muội tự nhận là có những kiến thức nhất định về bệnh lý cột sống và ngành y nói chung. Có gì không đúng mong các cụ bỏ qua!

hiepngo.nd

Xe tải
Em thì chả hiểu sao 3 hôm nay( cách nhật) đang ngồi thì có cảm giác tê phần phía sau lưng bên phải. Mà ko bị ở giữ xương sống lúc đầu tê cảm giác chỉ muốn nằm im 1 chỗ sau chuyển sang cảm giãc mỏi. Chả biết bị xương hay là bị thận nữa
Cháu cũng bị như cụ, cụ đi khám chưa bị làm sao vậy cụ?

zonda82

Xe container
Kiểm tra thận nếu không đúng thì đi chụp MRI đi cụ,

Igor Linsky

Xe buýt
cụ tích cực rèn luyện thể thao vào, dần dần sẽ đỡ

hiepngo.nd

Xe tải
Dạ bẩm CCCM
Em năm nay 36, tiền sử chưa mắc bệnh gì cả ngoài bệnh viêm màng....túi thôi.
Không hiểu sau, gần tuần nay nằm ngủ sáng sớm dậy cả người đau ê ẩm, khoảng thắt lưng,. Em thề em không làm gì sai tư thế vì ngủ cùng F1 còn nhỏ, nên nằm thẳng không động đậy gì
CCCM nào có biết triệu chứng này là gì không ạ, bệnh viện nào chuyên về khám???
Em xin cảm ơn
Cụ đi khám chưa cuối cùng bị sao vậy ạ?