[Funland] em đến sập nguồn vì viêm dạ dày mất, cụ nào bị mình cùng tâm sự

chiben

Xe đạp
Cách tầm soát k dạ dày tốt nhất là nội soi và sinh thiết làm giải phẫu bệnh nếu trên nội soi có tổn thương nghi ngờ ác tính (nội soi ko có tổn thương nghi ngờ ác tính, bs nội soi sẽ không sinh thiết làm giải phẫu bệnh đâu ạ). Ngoài ra 1 số maker ung thư đường tiêu hoá như CA19-9, CEA, CA125... có thể hữu ích. Mẹ cụ bị K không có nghĩa cụ cũng sẽ bị k. Đừng lo lắng quá cụ ạ. Cụ nên được bs chuyên khoa tiêu hoá thăm khám, tư vấn điều trị và theo dõi cho. Có thể vấn đề trào ngược gây ra đau rát, nóng rát, bỏng rát vùng thượng vị. Tổn thương viêm ít khả năng gây đau cụ ạ.
Vâng em cảm ơn cụ. Em vẫn đi soi đều đặn, có nói với bs nhưng bs bảo cứ yên tâm viêm hang vị nhẹ, cứ đi khám định kì là đc. Nhưng sợ để lâu quá thành mãn, cộng với yếu tố di truyền lại thành K. Bác sĩ cũng k nói làm các xn maker hay j cả. Hơn chục năm nay bệnh vẫn cứ là viêm hang vị, lúc nào cũng lâm râm đau, chán ghê cơ.

freeweb

[Tịch thu bằng lái]
dạ dày tính ra nhiều người bị lắm, nhiễm cái khuẩn HP j đó ý, dai dẳng mãi chẳng khỏi

Hảiabc123

Đi bộ
Mình thì có dùng nexium hay esmeprazole các loại giảm tiết axit 5 6 ngày đầu thì đỡ đến ngày t7 trở ra lại đau dạ dày hay mất ngủ xuất hiện các triệu chứng như khi chưa uống thuốc.không biết mình nên uống tiếp thuốc ko ạ
Ko biết cơ thể mình sao nữa ng ta thì uống tiếp đc mà là thuốc giảm axit mà mình uống tiếp lại xuất hiện các triệu chứng ợ hơi buồn nôn... như chưa uống thuốc.. trước bị đau uống giảm tiết dài ngày là đỡ mà bây giờ kiểu cơ thể nó khống chế k cho mình khỏi vậy

Hung SS50

Xe đạp
dân lái xe chúng mình hay bị dạ dày, trước mình và anh bạn bị đau khó chịu lắm.
Anh bạn mình có mua Dạ dày Vimos dùng thấy đỡ nói chuyện với mình thế là mình hỏi thông tin mua ở đâu mình mua về dùng khoảng 3 tháng liên tục.
Lúc mới uống do đang đau chỉ cần nhai khoảng 30 viên uống với nước ấm thì một lúc sau sẽ dịu ngay ace ạ. chứ trước mình dùng bao nhiêu nghệ với mật ong không ăn thua. cái Dạ dày Vimos là công thức gia truyền dân tộc Tày đấy bạn thử dùng xem sao nhé.

Binhds

Đi bộ
Em đang lâm vào hoàng cảnh như cụ cách đây 1 tháng em có bị sốt và cảm 1 tuần sau có mua thuốc Tây uống thì có giảm gần hết và em đi nhậu và cuộc đời em xuống dóc từ lúc này, đêm đó do em đau họng không uống đá và lúc nhậu em cũng ít ăn, do cuối tuần nên em bem nhậu tới 3h sáng về do say và căng bụng nên em ói ra khoẻ và đi ngủ bình thường.
Sáng hôm sau người em mệt rã ngồi thì thở mệt tức lưng hạ sườn trái em nghĩ chắc do nhậu nên thế nghĩ ngơi sẽ khoẻ, và 2 ngày tiếp theo người em vẫn thế ăn uống thì mệt bụng khó thở em hoảng quá liền xách đít bay vào BV ĐH Y D bốc số để khám cái ổ bung, Sau khi vật vờ chờ tới lượt khám thì cuối cùng cũng gặp bác sỹ và nêu các chiệu chứng mệt bụng,không tiêu, khó thở, tức lưng trái khi ngồi thì được bác cho đi nọi soi nhưng do sáng em đói quá nên uống cốc sữa nên hẹn hôm sau nội Soi.
Đây là lần đầu em nội soi nên cũng hoang mang vì nghe nói rất đau và gây mê, và đêm đó em lo sợ và ngủ chập chờn vì lo lắng...Trời cũng sáng em lại vác cái thân mệt mỏi và lo lắng lên nọi soi thấy các chị em phụ nữ nọi sou không gây mê em cũng tự tin hẳn lên và cuối cùng cũng tới lượt em, sau khi có kết quả cầm trên tay hình ảnh bao tử hồng hào rất đẹp, nhưng bị kết luận:
Viêm xung huyết hang môn vị HP +
Và được kê các thuốc như sau:
- Rbeprazol (Rabicad 20mg)
- Almagate ( Yumangel F 1.5g/15ml)
- Trimebutin( Meburatin 150 mg)
- Ursdeoxycholic acid ( PMS Ursodiol C 250)
- Amoxicilin ( Hagimox 500mg)
- levofloxacin ( Floxaval 500mg)
Về ăn uống em vẫn ăn uống bình thường bụng không đau chỉ đầy bụng không tieu thoẻ mệt tức lưng sau ngang rốn khi ngồi hoặc đứng.
Uống được 3 ngày em mất ngủ 3 ngày người mệt mỏi tay chân rã rời không có sức sống, ù tai, mặt muỗi xanh xao, thế là em lại vác đít lên đi gặp bác sỹ để hỗ trợ thì bác bảo do kháng sinh nên gây mất ngủ và mệt mỏi , khi uống hết kháng sinh sẽ hết nên kê cho em thêm thuốc an thần, nhưng về giấc ngủ cải thiện được chút nhưng vẫn chập chờn hay tỉnh giấc
bước qua tuần thứ 3 sau khi uống hết kháng sinh sức khoẻ em vẫn vậy vẫn mất ngủ mà kèm theo cái chịu chứng ngồi bắt đầu tê chân, giật cơ toàn thân nhưng chỉ 1 ,2 giây là hết , em nghĩ do mất ngủ mà ra nên bị căng thần kinh.
Em lại vác cái thân lên khoa thần kinh để khám thì được bác sĩ kê cho em 1 đống thuốc và nói em về uống thử 2 tuần. Nhưng em nghĩ uống thuốc này có khi nào ảnh hưởng nặng hơn không em sợ và không dám uống. Tra cứu trên mạng thì thấy do thiếu vitamin b6 magie gây giật cơ tê tay chân.... Em định mua bổ sung nhưng không biết uống thế nào cho đúng cách các cụ giúp em với ạ.. em kiệt sức vì cái bệnh này rồi ạ .Gần 1 tháng trôi qua bệnh vẫn thế.Từ 1 người khoẻ mạnh mà giờ em như xác sống

No girl no life

Đi bộ
Mình trước cũng bị viêm xung huyết hang vị uống thuốc tây mãi ko khỏi nghe bác sỹ trình bày thì đúng là coa khoa học nào là đầu tiên diệt con virus hp rồi giảm tiết axit rồi ức chế nhưng ko thể khỏi cả bệnh viện bạch mai rồi đa khoa hải dương hải phòng thuốc hết thuốc ngoại rồi thuốc nội và suy cho cùng bệnh này thua thuốc nam hết uống cái tháng khỏi luôn đến giờ bằng bài thuốc của dân gian thôi lá trầu không nghẹ đen và mật ong rẻ như cho mà dễ kiếm

chiben

Xe đạp
Các bác ơi từ lâu lắm rồi em đã chán chả buồn uống thuốc Tây chữa dạ dày rồi, nhưng vẫn đi soi định kì đều đặn để tầm soát.
Có 1 đợt em bị dạ dày kèm trào ngược gây đau họng thì em tự chữa như sau :)):
- Sáng dậy uống luôn cốc nc chanh mật ong ấm, xong tập khí công dưỡng sinh độ 30', sau đấy lúc bụng chưa ăn j em lại lấy 1 đốt lô hội bỏ vỏ rửa sạch nhớt, xay cho 1 tí nước, 1 tí mật ong rồi uống( ngày 2 lần khi bụng rỗng, mà chỉ dám uống gần tuần thôi), sau đấy 15 20' thì ăn sáng.
- Trong ngày thì uống nước chè dây tốt cho dạ dày gần như uống thay nc lọc.
- Tối sau ăn cơm độ 2 tiếng thì em lại tập 1 bài khí công kéo gối nữa tốt cho tiêu hóa, sau đấy đi ngủ.
(Cái bài khí công himalaya này em biết từ 1 cụ j trên này mở thớt, công nhận hay).
Em duy trì đc khoảng 1 tháng. Ô thế mà bụng dạ êm hẳn luôn, như chưa hề bị đau dạ dày mãn tính. Em mừng quá nên vẫn cố gắng duy trì tập luyện, ăn uống. Nhưng dạo này thấy ổn lại bắt đầu lơ là rồi.

Binhds

Đi bộ
Các bác ơi từ lâu lắm rồi em đã chán chả buồn uống thuốc Tây chữa dạ dày rồi, nhưng vẫn đi soi định kì đều đặn để tầm soát.
Có 1 đợt em bị dạ dày kèm trào ngược gây đau họng thì em tự chữa như sau :)):
- Sáng dậy uống luôn cốc nc chanh mật ong ấm, xong tập khí công dưỡng sinh độ 30', sau đấy lúc bụng chưa ăn j em lại lấy 1 đốt lô hội bỏ vỏ rửa sạch nhớt, xay cho 1 tí nước, 1 tí mật ong rồi uống( ngày 2 lần khi bụng rỗng, mà chỉ dám uống gần tuần thôi), sau đấy 15 20' thì ăn sáng.
- Trong ngày thì uống nước chè dây tốt cho dạ dày gần như uống thay nc lọc.
- Tối sau ăn cơm độ 2 tiếng thì em lại tập 1 bài khí công kéo gối nữa tốt cho tiêu hóa, sau đấy đi ngủ.
(Cái bài khí công himalaya này em biết từ 1 cụ j trên này mở thớt, công nhận hay).
Em duy trì đc khoảng 1 tháng. Ô thế mà bụng dạ êm hẳn luôn, như chưa hề bị đau dạ dày mãn tính. Em mừng quá nên vẫn cố gắng duy trì tập luyện, ăn uống. Nhưng dạo này thấy ổn lại bắt đầu lơ là rồi.
Giờ em bỏ thuốc Tây và uống nghệ với mật ong hy vọng sẽ khỏi, em cũng đang tập thể dục hy vọng mọi thứ sẽ trở lại bình thường. Nhất là giấc ngủ, ko ngủ được là cơ thể chả hồi phục được huhu.
Cụ nhớ giữ gìn sức khoẻ bị lại là mệt mỏi lắm cụ à.

chiendu22

Xe máy
Nghĩ cụ cũng giỏi thật, ốm vẫn đi nhậu mà còn nhậu say, ăn ít bụng đói thì càng hại dạ dày của cụ luôn.

Binhds

Đi bộ
Nghĩ cụ cũng giỏi thật, ốm vẫn đi nhậu mà còn nhậu say, ăn ít bụng đói thì càng hại dạ dày của cụ luôn.
lúc đó em chỉ bị cảm thôi cụ à... trước giừo em chưa bao giờ bị dạ dày lần này em sợ quá .... không biết khi nào mới khỏi.

Binhds

Đi bộ
không biết cụ chủ thớt sao rồi nhỉ ... em mệt mỏi quá vì bệnh này huhu mới 27 xuân xanh

minhanhhoa

Xe đạp
các cụ mợ bị đau dạ dày đại tràng, phụ nữ sau sinh dùng viên tinh nghệ mật ong Tam Đa của e thử xem ạ, giá niêm yết 280k/ lọ dùng ngày 6v sáng tối trước hoặc sau ăn, dùng tầm 2 tháng hết giờ e sale nốt 160k/ lọ cho bay nhanh ạ, món này đóng lọ thủy tinh dạng viên giòn như kẹo rất tiện và dễ ăn. Các cụ mợ hốt nốt giúp em đón tết với ạ. tùy cơ địa từng ng mà hiệu quả tnao chứ thường dùng tầm 2 tháng cải thiện tình trạng rồi ạ.
Em ở phúc tân, hoàn kiếm, HN ạ.

TNTuan

Xe điện
Oài. Em bị Dạ dày từ khi mới hơn 10t cơ
Sống chung đến nửa đời người vs nó rồi
Cứ thi thoảng thời tiết nóng hay lạnh quá là lại bị
Chiếu chụp soi mãi rồi, đến giờ chả cần khám cũng biết thừa là lại viêm loét hành tá tràng
Xưa ông cụ có mua cho cái gói thuốc nam hoàng tán đâu như tận Bắc Ninh. Chỗ nhà máy kính Đáp Cầu. Uống sợ đến già cái mùi vị của nó. Dưng mà khỏi đc mấy năm đấy. Sau vì cái chết cái mồm nên bị lại
Giờ mỗi lần đâu. e cứ táng cái thuốc lanzoplazone. Mua loại của Pháp chỗ nhà thuốc Nguyễn Luận. 1 vỉ là hết
Cái bệnh này nó hợp thuốc là đc. Chứ cùng bệnh mà người uống khỏi, người không

hoangnh.hut

Xe buýt
Website
dongyansinhduong.com

hoangnhu

Xe đạp
Các bác tham khảo nguyên lý và cách chữa bệnh dạ dày trên trang khicongydao của thầy Đỗ Đức Ngọc. Bệnh về lục phủ ngũ tạng có nguyên nhân sâu xa từ khí huyết nên chữa bệnh phải chữa từ gốc. Tây y chỉ chữa trên ngọn thôi nên không thể khỏi lâu dài được.
https://www.google.com/amp/s/khicongydaovietnam.wordpress.com/2010/10/03/bai-291/amp/

Lichphuongtrang

Đi bộ
Thưa các cụ,
Đến nay em chính thức bước sang tháng thứ 4 bị Viêm dạ dày - thực sự em rất mệt mỏi và chuẩn bị sập nguồn, em không hiểu sao một bệnh không phải là nan y mà lại không chữa được như thế này. Em viết vài dòng tâm sự mong các cụ cùng cảnh vào ạ

Tiền sử bệnh tật:
- Em tiền sử dị ứng: viêm da cơ địa, viêm kết mạc dị ứng, hen suyễn. Bệnh này chỉ có dùng corticoid trị. Còn lại em khá OK, tim phổi gan thận ... tốt.
Về bệnh dạ dày:
- Lần đầu
em phát hiện mình bị viêm dạ dày là vào tháng 3/2014: Triệu trứng ban đầu thì không đau, chỉ khó chịu, nước miếng trào ra thành từng đợt không kiểm soát, sang đến sáng hôm thứ 3 thì đau rát vùng thượng vị nên em phải vào viện YHCT bộ CA. Nội soi kết luận xuất huyết niêm mạc dạ dày và HTT. HP +. Bác sĩ kê đơn gồm kháng sinh 14 ngày (Amox và Clr), PPI (Oso) 20 ngày, Băng xe niêm mạng (Gastropoliton) 10 ngày, em uống hết đơn kháng sinh thì hết đau, hết đơn PPI thì ăn uống về gần bình thường và em trốn khám lại do sợ nội soi. Lần đấy em sợ nên kiêng khá kỹ, Sau 6 tháng thì về cơ bản OK nên em bắt đầu bia rượu trở lại vì tình thế bắt buộc nhưng rất hạn chế. Bây giờ em đánh giá nguyên nhân dạ dày do ăn quá nhiều fast food, chua cay, tối để đói quá và ăn quá no.
- Lần thứ hai, cũng vào tháng 3 nhưng 2016 (2 năm sau đó): thực ra giữa 2014-2016 có vài đợt nhói nhói nhưng em dùng gastropolid là êm. Lần này đau âm ỉ, uống Gastropolid không đỡ, đến lúc đau giữ dội ấn vào bụng thấy đau thì em bảo xuất huyết rồi nên phi vội vào bệnh viện Bạch Mai. Kết quả nội soi viêm hang vị, nhưng HP (-), hình ảnh dạ dày rất đẹp. Em mừng lắm. Bác sĩ kê 2 loại thuốc là PPI 1 tháng (Esome...) và Pepsane 10 ngày, dặn kiêng cay nóng, không cần khám lại. Em thấy đơn hơi đơn giản, khá lăn tăn nhưng vẫn tin bác sĩ, em ăn cháo 1 ngày đầu sau đó kiêng chua cay nóng, ăn nhẹ. Quả nhiên 3 tuần sau thì em OK ! Lần hai em đánh giá là do trước đấy 1 tháng em ăn uống quá cay, sau tết bị stress, hoàn toàn không liên quan đến rượu.
Đến cuối năm 2017 chuyển cơ quan nên em buộc phải uống rượu, bia trở lại, công lực tầm 80-90% thời chưa biết gì và lạ là không đau gì cả. Trong suốt năm 2017 em hoàn toàn không phải dùng bất cứ viên thuốc dạ dày nào, em đi tập gym, tập chạy, làm việc cày cuốc, du lịch. Nhìn chung người em đẹp, thể lực ngon, vợ em mạng thai cháu đầu lòng, mọi thứ hoàn mỹ, nhưng thế rồi
- Lần thứ ba, bắt đầu từ tháng 1/2018- đến hiện tại (lại tầm 2 năm sau) - lần này và là lần chết nhất: em hoàn toàn không đau,
+ một buổi sáng đẹp trời ngày 14/1, tầm 4h sáng em tỉnh dậy miệng đầy nước miếng, đoạn lõm xương sờn bỏng rát, sôi liên tục mà không ợ hơi hay trung tiện được. Nằm đến sáng, rút kinh nghiệm em uống Gastropholition, sau đó đánh răng thì nôn ra toàn nước (trước đấy vài ngày em có biểu hiện ra nhiều nước miếng). Em đi làm, nghĩ ở cơ quan ấm áp sẽ đỡ, nhưng tầm 9h30 thì nôn ra toàn nước chua loét, cuối còn nôn dịch vàng nên buộc phải xin về, về nhà 11h lại nôn lần tiếp nước chua, dịch vàng em đoán dịch dạ dày. Lúc này em không uống được cả nước, không tiểu tiện, người nôn nao choáng váng ớn lạnh. Em vẫn hoàn toàn không đau dạ dày. Hoảng quá, em vừa search otofun vừa gọi tổng đài CSSK Viettel thì khả năng em bị GERD, em uống Nexium và Mobitilium. Chiều hôm đấy em ăn cháo, 2 ngày tiếp theo vẫn ăn cháo, vẫn cảm giác buồn nôn nhưng không nôn. Tầm 4h sáng vài đêm đầu thì em tỉnh giấc, cảm giác hơi nóng cuộn từng đợt từ bụng lên ngực và thoát ra từ miệng trong 30p rồi lại có thể ngủ. Hoặc buổi chiều 18h hơi nóng bốc lên từng đợt thắt ngực lại (heartburn), Em vẫn hoàn toàn không đau dạ dày, sau 4 ngày thì hết buồn nôn em chỉ duy trì nexium - triệu trứng cải thiện dần dần sau 2 tuần thì em cảm thấy OK, em bỏ thuốc nghỉ 1 tuần ăn uống đi tập thể dục sinh hoạt bình thường. Cuối tuần đó cơ quan em liên hoan cuối năm và em không thể từ chối 5 cốc bia. Và từ đó thì đời em xuống dốc.
+ Ngay sáng hôm sau thì em bắt đầu buồn nôn, tiếp theo cảm giác vị dạ dày nó ợ lên thành từng đợt, uống nước cũng khó tiêu. Sát tết, em không đi khám và hi vọng với Nexium và Mobitilium lạc quan 2 tuần nữa mọi thứ lại OK, tiếc là lần này thì Không. Dạ dày em vẫn không đau các cụ ạ. Em về ăn tết và bắt đầu mất ngủ: tối 1h sáng mới ngủ được, 4h sáng đã dậy, trằn trọc đến 6h. Ăn kém chỉ tầm hơn 1 bát, mặt xanh như đít nhái, tim đập nhanh, người ớn lạnh. Em bắt đầu sợ ăn, từ hồi 14/1 em sụt từ 61kg xuống còn 56kg. Hết tết, trước hôm em quay trở lại HN, sáng ra mặt thâm xì người ớn lạnh buồn nôn kinh khủng nhưng em vẫn buộc phải lên. Đêm ngày 25/2 trước hôm em quyết định đi khám thì em không ngủ được một tẹo nào, em thức cả đêm, Lần đầu tiên bụng hơi nóng rát , 26/2 em vào Bạch Mai: Kết quả nội soi vẫn rất đơn giản: viêm hang vị, HP (-). Hình ảnh dạ dày vẫn rất tuyệt vời. Kết hợp với kết quả khám SK tổng quát ngày 5/12 của bệnh viện ĐH Y thì có thể kết luận em chỉ bị Viêm dạ dày. Tay bác sĩ kê đơn nhẹ nhàng: Gaviscon (do em bảo em có GERD), ÝSPBiostate, Esonix (Esomeprazol = Nexium), vẫn không cần khám lại, uống 1 tháng. Em về hân hoan cẩn thận, nghĩ 1 tháng nữa thì lại OK cả thôi, Bạch Mai mà, em cẩn thận thêm cả bao dạ dày Pepsane.
- Tuần đầu tiên (kiêng chua cay nóng): em ăn ăn tầm 1-1.5 bát cơm, ăn xong khó tiêu, khó tiêu uống YSP thì như thuốc thần uống xong thì nhẹ cả bụng, không uống thì bụng ấm ách, ọc ạch, ợ hơi. 2h sau ăn thì bắt đầu cồn cào, buồn nôn, biểu hiện dư acid, em lại táng Pepsane để trung hòa acid, tối ngủ bồi thêm gaviscon để chống trào ngược do trước đi ngủ lại hơi cồn cào, nước miếng trào ra. Bụng vẫn nóng nóng rát rát. Ngủ trở lại tuy vẫn dậy giữa đêm. Sáng ra thấy mặt mũi hồng hào đỡ xanh xao.
- Tuần thứ 2 em tự nâng nên 1.5-2 bát cơm nhưng lại khó tiêu, ậm ạch óc ách, cồn cào 2.5h sau ăn, được cái bớt ợ nóng ợ chua và thời gian cồn cào sau ăn giãn ra được tầm 30p đến 1h. Em hiểu là em cần hồi phục trong lúc này, em bổ sung bắt đầu bổ sung multivitamin, mật ong với gừng thì và nhẹ bụng hơn, bớt nóng rát nhưng vẫn ợ, ăn sau 3h là đói cồn cào, ăn bánh mì chỉ cồn cào hơn, không có biểu hiện gì là khỏi. Cuộc sống của em lúc đấy chỉ quay quanh chữ ăn: sáng dậy cuống cuồng đi ăn, dậy muộn chút là bị dạ dày hành, nó hành thì khỏi ăn vì toàn nôn khan, ăn xong thì ngồi im tầm 1h vì bụng óc ách, tim đập thình thịch, 1.5h sau đó lại kiếm cái ăn.. ăn vài miếng lại buồn nôn.
- Tuần thứ ba: lúc đấy hết esonix em lấy tạm Nexium vì nghĩ nó tốt hơn (sau này em tham khảo tất cả các dược sĩ thì đều được xác nhận em đổi là đúng) thì em bắt đầu ớn lạnh, tim đập nhanh, stress, buồn nôn, đêm không ngủ được: đặt mình xuống em bắt đầu mê man nằm mơ loạn xạ và bàng hoàng tỉnh giấc sau 30p, mắt em cứ trong trong lên trong 2h rồi lại mê man trong 30p, cứ như vậy tầm 4 lần thì đến sáng. Dạ dày em lại làm loạn, bữa cơm ăn được nửa bát, em chuyển sang ăn cháo. Hoảng quá hết gần hết tuần (20 ngày) em chạy lên bạch mai hỏi bác sĩ, ban đầu còn đuổi em ra sau đó nịnh nọt cầu khẩn thì bác sĩ mới bảo đơn chuẩn rồi, về uống hết thuốc và chuyển em sang khoa tâm thần kinh sau khi em đã hỏi han hết mức. Thực sự em rất thất vọng về vị bác sĩ này. Cuối tuần tình trạng vẫn tồi tệ như đợt ngay 25/2 và tồi hơn do các tác dụng ớn lạnh, tim đập và mất ngủ, em liền thử uống theo đơn của cụ Hai_ác_điểu trong 2 ngày nhưng chỉ thấy tệ hơn Acid bùng phát dữ dội hơn chắc do lạm dụng kháng acid, và thêm cả mallox, mồm đắng vì kháng sinh. Em uống bột nghệ thì người toàn mùi nghệ, tè cũng ra nghệ. Thật sự em bất lực, có những hôm lên cơ quan em chỉ nằm, tim đập huyết áp hạ và không thể ngủ được, em chạy đi cấp cứu ở phòng khám cầu giấy rồi được giới thiệu đến bác sĩ chuyên khoa tâm thần kinh (một chuyên gia có tiếng).
+ Tuần 4: Em chạy sang phòng khám của bác sĩ ck tâm thần được kê 1 lô thuốc chống trầm cảm (Rivotil, Shakes, Patchell, Bilomag, Sopellen), em uống vào lơ mơ hơn cả tâm thần (thuốc dành cho người động kinh thì phải), thuốc đấy uống vào cả ngày chỉ ngủ với dặt dẹo, vợ em nói gì em cũng chẳng biết, nhà có công có việc còn em như xác chết di động ù à ù ờ. Em thật sự ở ngưỡng cửa bệnh tâm thần tuy nhiên vì ù ờ và ngủ nên dạ dày thì bớt cồn cào, bữa ăn được nửa bát cơm. Vậy là sau 1 tháng điều trị em còn tệ hơn xưa, điểm sáng duy nhất là em đã uống được nước.​

- Xong 2.5 tháng chữa viêm hang vị - dạ dày không khỏi và mất ngủ thì kinh niên. Lần mò các trang web tây ta tàu đủ cả,em kiểm tra lại thuốc thì biểu hiện ớn lạnh, loạn nhịp tim lo lắng có thể là tác dụng phụ của Esomeprazol, em bàng hoàng nhận ra kể cả bọn tây cũng không chữa được viêm dạ dày, chữa rồi lại bùng phát - bọn nó thường mất 3-4 tháng đến 1 năm để chữa và thậm chí có những đứa chỉ viêm dạ dày (tức như em) và suốt 5-10 năm không khỏi, dù ăn kiêng nghiêm ngặt (kiêng thực phẩm chế biến sẵn, kiêng đường, rượu bia, chua cay, gia vị nồng ...) Và thế là cuộc đời em lâm vào bế tắc.

Em quay về cái máng lợn, dừng các loại thuốc chỉ uống curcumin ( sau 3 tuần thì em thấy nó nóng) và mật ong, gừng. Tối không ngủ được và phải dùng thuốc an thần, dạ dày hôm khó tiêu thì đầy hơi, ợ nóng - hôm dễ tiêu thì dư acid, ăn liên tục mỗi 3h và không gì làm hạn chế dư acid. Cả ngày vật vờ, vợ chửa vẫn phải tự lo, thần kinh lúc nào cũng căng như dây đàn, cân nặng từ 61kg tụt còn 50kg trong 3.5 tháng và vẫn không ngừng tụt thêm. Niềm an ủi duy nhất là bọn tây nó có các triệu trứng y sì của em

Em không hiểu: Bệnh dạ dày là bệnh của Làng, bệnh của cả thế giới vậy mà một người bị nhẹ như em sau 4 tháng vẫn dặt dẹo, Em tra các loại sách vở tham khảo ý kiến từ đông sang tây thì không có biện pháp gì trị hữu hiệu. thực sự là em bế tắc.
Tình trạng của e giờ giống y như cụ, hoang mang quá, giờ cụ khỏi chưa, chữa trị thế nào chia sẻ cho em với

hunger1

Xe đạp
Đọc tâm sự của cụ thật ly kỳ, lôi cuốn và hấp dẫn như đọc truyện vậy. Cụ quả là người có khiếu viết. Chẳng hay sức khỏe cụ độ này thế nào rồi? Mong là có một cái kết đẹp cho bệnh của cụ.

sinhmai542

Xe đạp
cứ nghệ mật ong mà tương trường kì cụ ạ

Em cách đây 5 năm cung đau dạ dày đi nội soi, siêu âm cũng hang vị, và sỏi bùn túi mật uông thuốc đỡ đên mấy htrc lại đau mạn duới ức trên rốn, thi thoảng đau tầm 5 giây đau dã man sau lại dịu, ra hàng thuốc bảo thượng vị cho câi thuốc gì màu xanh ( e hỏi bsi bảo thuốc trào ngược dạ dày )
Thê là e đi nội soi cả đại tràng cả dạ dày bị + Hp và viêm dạ dày, lipit đại tràng và sỏi túi mật đã to và cho e cái đơn thuốc trị cơn đau e tra thì toàn là thuốc cho dạ dày là chính. Nhưng từ hôm uông thấy dịu hẳn, mà mấy loại thuốc này e hoi trong viện còn ko có. Mãi mới mua đủ dc 4 loại cả uống lúc chưa ăn. Em sẽ up đơn thuốc bác nào thjk mua thi mua thử về uống
Bác sĩ còn hỏi đau cả ra phía sau lưng thì lưu í vì có thể đã bị viêm túi mật nó đè lên tuyến tuỵ. Nghe cũng ghê may chưa đến giai đoạn đó
Đấy e chia sẻ mọi người tham khảo xem
Món dạ dày này cứ đi khám cho chắc cụ ah

zonda82

Xe container
Cụ có béo không nhỉ??? Em tò mò đấy.