[CCCĐ] Em đi bụi Ấn Độ vừa về ạh :D

nguyenanhtuxd

Xe tải
Em thấy bẩu những ngưới đã đi ấn về thì chỉ có hai trạng thái. Một là rất yêu, hai là rất ghét. Không biệt cụ chủ thuộc loại mấy ạ?
E thì đi theo tinh thần trải nghiệm.h cũng đi đc hơn 10 nước ở loanh quanh,thấy ở đâu cũng thế,có cái thích cái ghét,có ng tốt ng xấu.Đánh giá thì cứ khách quan thôi ạh :P

nguyenanhtuxd

Xe tải
Nhớ cái đất Ấn Độ này quá, bài viết cơ bản hay. Nhưng còn nhiều điều chưa hết. Em tự hào là một trong rất ít người có thể đọc đc chữ Hindi, nhưng...không hiểu. Cái sông Hằng cụ chủ chụp lên ấy, em cũng đã đến và còn đc tham dự và cấp chứng chỉ của trung tâm Hindu. Ông thầy em người Ấn, cũng gs, ts quốc tế nhé, ông dẫn đoàn em đi. Ông uống nước sông đấy, và con mang theo can 20 lít đựng nước mang về cho gia đình uống, làm lễ nữa nhé. Xin thưa, cách chỗ múc nước đấy vài mét, xác người, hoặc chân, tay cháy chưa hết - hỏa táng ấy- lập lờ. Đất nước này quá bí hiểm các cụ à.

E cũng có tìm hiểu trc khi đi nhưng chưa đủ kỹ,tiếc quá ko có duyên gặp cụ từ trc khi đi :(

thietanhtl

Xe máy
Em hỏi hơi ngoài lề. Cụ đi chuyên cơ hay sao mà cánh máy bay nó ngắn thế ạ :D

montana

Xe hơi
Hay thật e ước đc đi như cụ

nguyenanhtuxd

Xe tải

laicanthan

Xe container
Mới đọc được một nửa, đánh dấu mai đọc tiếp chuyện của cụ chủ :) Rất hay ạ

buonnon

Xe buýt
Xem bài của cụ máu Ấn phết nhưng khổ nỗi lá gan của e bằng ngón tay út, chán gê

Coupe 2 bánh

Xe tải
Tiếc là đi Ấn mà cụ ko lượn sang bờ Tây đi Kolkata, đây là thủ đo Văn hóa của Ấn cụ ợ. Rất nhiều các công trình, bảo tàng văn hóa nổi tiếng tập trung ở thành phố này.Ngoài ra cụ sẽ lượn ngược lên phía bắc tới vùng Dajeerling, đây là xứ trồng chè nổi tiếng mấy trăm năm của các bác Ấn cụ ợ, vùng chuyên cug cấp chè nguyên liệu cho anh Lipton. Dajeerling còn là khu nghỉ mát nổi tiéng trên núi cao do người Anh xây dựng, nằm trọn trong dãy Hymalaya hùng vĩ. Cụ sẽ được kám phá nền văn hóa Tây Tạng huyền bí, Darjeerling còn là khu vực giáp ranh của nhiều Quốc gia: Ấn Độ, Nêpan, Butan, Trung Quốc, Bangladesh..vì thế sẽ vô cùng thích thú cho các cụ khám phá các nền văn hóa, em thì thích nhất là các loại bùa ngải, kiếm đao...Từ Dajeerling vào lúc mây quang cụ sẽ nhìn thấy dỉnh Everest là mấy đrnh cao thứ 2, thứ 3 thế giới nữa ợ! Nhưng thú vị nhất cho các cụ là trải nghiệm trên những cua đường không thể nguy hiểm hơn với các anh tài xế Ấn Độ lái ko thể lụa hơn được ợ!

dream100^^

Xe máy
Cám ơn cụ chủ cho đi du lịch Ấn độ. Em chỉ hãi nhất lúc nhìn người Ấn ăn cơm chấm với canh ở bên Mã lai. quá ấn tượng

Hanguyen87

Xe tải
Tuyệt quá cụ ạ, em đang đọc cuốn "Mùi Trầm Hương" phần đầu cũng viết về Ấn Độ. Em thấy tác giả viết bảo là đền Taj Mahah ngắm vào ban đêm tuyệt lắm. :( e cũng ủ mưu làm 1 chuyến đi Ấn nhưng phải tìm được nhóm có con trai đi cùng, chứ hèn hèn như em 1 mình đi mà tình hình loạn như cụ viết thì đau tim lắm, số là e ko liều được như em Chíp. :D

nguyenanhtuxd

Xe tải
Tiếc là đi Ấn mà cụ ko lượn sang bờ Tây đi Kolkata, đây là thủ đo Văn hóa của Ấn cụ ợ. Rất nhiều các công trình, bảo tàng văn hóa nổi tiếng tập trung ở thành phố này.Ngoài ra cụ sẽ lượn ngược lên phía bắc tới vùng Dajeerling, đây là xứ trồng chè nổi tiếng mấy trăm năm của các bác Ấn cụ ợ, vùng chuyên cug cấp chè nguyên liệu cho anh Lipton. Dajeerling còn là khu nghỉ mát nổi tiéng trên núi cao do người Anh xây dựng, nằm trọn trong dãy Hymalaya hùng vĩ. Cụ sẽ được kám phá nền văn hóa Tây Tạng huyền bí, Darjeerling còn là khu vực giáp ranh của nhiều Quốc gia: Ấn Độ, Nêpan, Butan, Trung Quốc, Bangladesh..vì thế sẽ vô cùng thích thú cho các cụ khám phá các nền văn hóa, em thì thích nhất là các loại bùa ngải, kiếm đao...Từ Dajeerling vào lúc mây quang cụ sẽ nhìn thấy dỉnh Everest là mấy đrnh cao thứ 2, thứ 3 thế giới nữa ợ! Nhưng thú vị nhất cho các cụ là trải nghiệm trên những cua đường không thể nguy hiểm hơn với các anh tài xế Ấn Độ lái ko thể lụa hơn được ợ!

Lần này e dự định là đi tiền trạm cụ ạh,chắc chắn lần sau e sẽ đi bằng hết ^^!

nguyenanhtuxd

Xe tải

nguyenanhtuxd

Xe tải
Tuyệt quá cụ ạ, em đang đọc cuốn "Mùi Trầm Hương" phần đầu cũng viết về Ấn Độ. Em thấy tác giả viết bảo là đền Taj Mahah ngắm vào ban đêm tuyệt lắm. :( e cũng ủ mưu làm 1 chuyến đi Ấn nhưng phải tìm được nhóm có con trai đi cùng, chứ hèn hèn như em 1 mình đi mà tình hình loạn như cụ viết thì đau tim lắm, số là e ko liều được như em Chíp. :D
Mợ đi Ấn thì cố gắng đi cùng nhóm,từ 4-6 ng là dễ đi nhất,mà an toàn.
Còn Taj Mahal thì đổi màu từ lúc bình minh đến đêm mợ ạh,huyền ảo lắm e ko tả đc :P

matrix3011

Xe tăng
[FONT=&quot]E chạy ra ngoài chụp cái ảnh r lại té ngay vào trong vì là h vắng ng hay bị cướp lắm :|[/FONT]
[/SIZE]

Hành trình dài,cho e kể dần các cụ nhá :D
[/QUOTE]

Ấn Độ nguy hiểm lắm, bác coi chừng bị cướp người thì khổ :)

matrix3011

Xe tăng
Vào mùa nóng,mất điện thì nóng đến mức cái cây nến to nó chảy ra hẳn thế này các cụ ạh :|
[/QUOTE]

Vãi nến, nhìn nó em lại liên tưởng đến cái gì gì đó :)

matrix3011

Xe tăng
E dự định đi tàu tốc hành từ Delhi đến Varanasi ( cách khoảng 2000km ) nên chạy ra ga Delhi ngó nghiêng,cơ mà thấy xếp hàng từ tận cửa ga chả biết bao h mới đến lượt,đa phần toàn dân lao động nữa nên là mùi khiếp lắm :|

Đang loay hoay thì có bác nhân viên nhà ga ''tốt bụng'' chạy đến giúp,lơ ngơ thế nào e bị nhét ngay vào văn phòng 1 công ty tour với thái độ kiểu ko mua j thì còn lâu mới đc về =))

Mất khoảng hơn tiếng mặc cả với giá vé tàu và máy bay như nhau từ 150$ cuối cùng e cũng mua đc cái vé máy bay giá rẻ đi Varanasi với giá 85$ vào 9h sáng ngày hôm sau :))

6h30 sáng trời đầy sương mù

Delay từ 9h.Đến 12h30 sương mù vẫn dày đặc

Bay nội địa ấn cũng khá nhiều vấn đề nên đến 1h30 lên máy bay e cũng vẫn run.Rất may là máy bay cũng chỉ rung lắc vài chục lần cả khi hạ cánh ở Varanasi lúc 4h30 thì cái cánh nó bắt đầu có khói,e chụp cái này xong là ôm tất cả đồ đạc chuẩn bị tinh thần chạy,cơ mà ko sao :))

Quyết định uống cốc cafe cả ăn cái bánh kẹp ( giá mặn chát ) ở sân bay để lấy lại bình tĩnh :P

Sau đấy hí hửng bước ra ngoài,dự định sẽ đi bộ đến Varanasi - 1 trong 10 Thành phố cổ nhất thế giới ( 5500 năm )
Và ra đến ngoài mới biết chỗ này còn cách khoảng.....40km nữa :((
Vãi cả hàng, du lịch kiểu Ấn thế này thì nguy hiểm quá. Cũng tóm gà, bắt chẹt khách. Lại còn nguy cơ bị hấp diêm nữa chứ :)

CuTip

Xe tải
Câu chuyện của cụ chủ rất hay, em từ lâu cũng muốn có lần được trải nghiệm ở Ấn Độ. Nhưng bức tranh của cụ vẽ về Ấn Độ nghèo khổ quá, cụ chưa kể về bức tranh của một nền kinh tế đang nổi thuộc nhóm BRICS.

BMW_X7

Xe điện
hóng chuyến đi của cụ mà thấy run run, ấn độ thế thì bất ổn quá nhỉ