[CCCĐ] Em đi bụi Ấn Độ vừa về ạh :D

nguyenlethang

Xe buýt
Khách đi Gaya đa số là người hành hương lên đất phật hoặc đi nepal,hành trình dài nên nhếch nhác,đồ đạc lỉnh kỉnh,dắt díu nhau trông tội lắm các cụ ạh.
Tàu đỗ ở khá xa nhà ga chính,chả có đèn đóm j cả,để đi vào nhà ga phải đi lên cầu vượt đi bộ khá xa và tối,nên đa phần mọi người đi tắt qua đường ray.thế nên ở đây gần như năm nào cũng xảy ra mấy vụ tàu đâm vào người hành hương,ngay năm ngoái cũng mấy chục ng chết :(E quyết định đi theo đường cầu vượt,phải đi vòng theo hình chữ U khoảng 500m mới đến đc ga chính,lúc này có 2 thanh niên đang đốt lửa dưới gần đường ray nhảy lên bậc đi theo.
Chả biết thế nào,cơ mà 1 thằng thì tình huống cần thiết còn xanh chín đc chứ đông hơn là e chạy =)) Tiếc là ko kịp bấm h chứ vác 10kg hành lý mà chắc e phá kỷ lục chạy cự ly ngắn luôn,bậc cầu thang nhảy 4 bậc 1 phát :))
Đến sảnh e quyết định là tìm phòng chờ,ngủ hoặc đợi đến sáng bắt xe đến Bodgaya,nhưng bước vào trong nhà chờ thì thấy hàng loạt người nằm nhếch nhác,mùi người bốc lên ko chịu nổi.Mà nhất là lúc mới bước vào sảnh gần như tất cả mọi ng nhỏm dậy nhìn e như vừa bước từ hành tinh khác xuống,đa phần quấn kín ng,chỉ hở mỗi 2 con mắt,ko biết phải tả thế nào nhưng mà trong hoàn cảnh này e chỉ có lựa chọn là....đi thẳng ra cửa :((
Sr các cụ vì đoạn này e ko kịp chụp cái ảnh nào,vì thật ra là thở cũng chả kịp nói j chụp choẹt :((

E quyết định tìm xe đi Bodgaya ngay trong đêm.

Mà quên,e giới thiệu qua cái địa danh.Gaya thuộc bang Bihar nằm ở biên giới bắc ấn,giáp Nepal.nói chung là tình hình chính trị ở đây hiện h khá loạn lạc chủ yếu do mâu thuẫn về tôn giáo.
Bodgaya hay còn gọi là Bồ đề đạo tràng,là nơi Đức phật Thích ca mâu ni thành đạo là điểm đến của hầu hết các cuộc hành hương Phật giáo.
Do mâu thuẫn giữa Phật giáo,Hindu giáo,đạo Bà la môn,và các tôn giáo khác nên tình hình khá loạn,thỉnh thoảng cũng có khủng bố,đặt bom đập phá đền đài,tượng phật.Trong khi chính quyền Ấn độ gần như ko thể làm j để thay đổi đc tình hình ở đây nên trc khi đi đến đây e cũng phải tìm hiểu khá kỹ và tâm lý đề phòng rất cẩn thận.

E chạy ra phía ngoài ga thì đèn đóm rất sáng,xe chở khách cũng có nhưng ko phải xe bus mà đa phần là kiểu xe 4 chỗ,muốn đi Bodgaya ngay trong đêm nên dự định e là tìm xe nào chở khách ra đây r quay lại thì e đến hỏi.
Cũng phải đứng ngó nghiêng khá lâu mới thấy 1 xe Lancruiser cũ,tầm đời 98-99 j đấy chở 4 khách mặc vest có vẻ lịch sự ra ga,lúc lái xe cbi quay về thì e chạy luôn ra hỏi xem có đi Bodgaya ko tiện thể cho e đi cùng,mặc cả giá 600 rupee e lên xe nhưng ko đc ngồi phía trc mà phải ngồi ghế sau,lúc đầu cũng thắc mắc,sau mới hiểu :(

Trên đường khá nhiều đoạn thế này,e ko biết là phiến quân hay chỉ là người áp tải nhưng thấy thái độ lái xe cũng có vẻ khá sợ nên là e cứ phải thụt đầu xuống,thò máy ảnh ra chụp trộm vài kiểu.

Lúc sau bác tài xế hỏi về chỗ nào ở Bodgaya,e bảo về khách sạn nào cũng đc thì bác í bảo h này làm j có chỗ nào mở cửa cho vào,nghĩ đến đấy mà ở ngoài đg chắc e cũng toi luôn nên là gọi vội gọi về Vn cho 1 bác trc bác í làm ở văn phòng đại sứ ở Mumbai,lúc này ở Ấn là 1h30 thì ở Vn là 3h30 sáng,may mà bác í cũng nghe máy,sau 1 hồi doạ nạt trách móc sao cháu liều mạng thế thì bác í bảo là về thẳng chùa Việt nam tại Bodgaya-Việt nam Phật quốc tự.
Sau khi bảo tài xế,yên tâm đc 15p thì.....xe chết máy :( xuống giúp bác tài lọ mọ sửa cái j chả biết dưới gầm xe e mệt quá....nằm luôn góc đường ngủ 1 giấc :)). Đc tầm gần tiếng dậy mới phát hiện ra cái áo khoác zara vừa mua giảm giá 900k ở delhi dính đầy nhựa đường :((

4h30 sáng,đến Việt nam Phật quốc tự,e bấm chuông thì có bác làm công quả trong chùa ra mở cửa ngay ( bác này người ấn ),chả hỏi han j dắt luôn vào trong,rồi có 1 anh tầm 30 tuổi nhưng nói tiếng việt khá tốt hỏi mỗi 1 câu : em là người việt nam àh. Rồi bố trí cho e 1 phòng,hỏi cần nc nóng ko,ăn cơm thì xuống bếp các ni sơ nấu sẵn để đấy rồi,ăn xong thì đậy lại.
Tự nhiên thấy cảm động phát khóc các cụ ạh,e xuống bếp ăn ít đồ chay rồi lên giường ngủ 1 giấc,lâu lắm mới đc ngủ 1 giấc say thế.

Sáng ra thì đọc được cái này ạh ^^

Chùa Việt Nam Phật Quốc Tự

Cảm ơn cụ. Em đã ở chùa này 3 ngày, gặp cả sư Thầy Huyền Diệu, được thầy tặng sách. Nhìn cảnh chùa vẫn vậy, gợi nhiều kỷ niệm.

Muon_biet

Xe cút kít
Sự đồng bộ và hiện đại như thế này bao giờ có ở VN ta?

socmeo

Xe buýt
Chuyến đi của cụ tuyệt quá! có được những trải nghiệm mà hiếm người có được! Chúc mừng năm mới cụ luôn đủ sức khỏe để có thêm những chuyến đi như vậy!
Tiếp tục hóng chuyện cụ...

Chỉnh sửa cuối:

haquy

Xe hơi
Chuyện của cụ chủ hấp dẫn quá, ước j e có time để trải nghiệm như cụ.vodka mời cụ.

PTI12

Xe hơi
Tiếc quá nếu biết nhờ Cụ nhặt cho em một lá Bồ Đề về làm kỷ niệm !

hanamsan

Xe máy
Em đọc 1 lèo luôn. Biết thêm ít kiến thức từ chuyến đi của Cụ. Tiếp đi Cụ

CuongAT84

Xe đạp
cụ phọt nốt đi e hóng :)

nph_hn

Xe tải
Mời cụ cốc bia để hồi tưởng tiếp :)

lam2990

Xe buýt
chuyến đi của cụ hay quá, đúng những hình ảnh đời thật. Xem ra ở việt nam vẫn thấy an toàn hơn cụ nhỉ

hungbv

Xe buýt
Không kỳ thị gì, nhưng em chẳng có ấn tượng gì tốt đẹp với bọn Ấn độ này cả, đặc biệt sau một số vụ hấp diêm được thông tin trên báo chí

Reth

Xe hơi
Cụ này kể chuyện duyên quá. Mình cũng đi được 10 nước đếm trên đầu ngón tay rồi nhưng tất cả là du lịch trong vui vẻ, hưởng thụ là chính. Hóng tiếp những trải niệm của cụ.

Yêu Xe Đức

Xe hơi
Website
vietbacmedia.vn
Chuyến đi của cụ chủ có vẻ hay đây !

Hindu

Xe tải
Đọc bài của cụ chủ em lại nhớ đến hương vị của Trà sữa và món bánh Chapaty, đây là 2 món rất đặc trưng ở Ấn Độ, mừng cụ đã có thời gian trải nghiệm ở đất Phật.