Em đi đổi bằng B2, thông tin cụ thể và đầy đủ...

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Vèo cái đã 10 năm, từ hồi em đổi bằng LX lần đầu ở thớt này, giờ đến hẹn lại lên, và trong 10 năm qua đã có quá nhiều thứ thay đổi theo chiều hướng tốt lên cho chúng ta. Nên em update lại quy trình để mọi người tiện cập nhật.

Do thời gian gần đây em quá bận cũng như có tí stress về khối lượng công việc, nên lúc đầu em nghĩ thôi gọi dịch vụ cho họ làm, mình chỉ ngồi nhà nhận kết quả thôi, nhưng đến lúc search quy trình thì vẫn là mình phải tự đi chụp, rửa ảnh ==> khám sức khỏe rồi gửi cho các bên dịch vụ kia + 6-800K chỉ riêng tiền công.

Trong khi tài khoản đã định danh điện tử mức 2 rồi: Ơ như này thì mình làm tới 90% rồi còn gì? Bán con máy mửa mật ra được 2-300K, mình ngồi nhà làm có 5 loét đi uốn pia không sướng à :D

Đầu tiên là phải chụp ảnh, yêu cầu về ảnh trên web dịch vụ công, đây là những gạch đầu dòng trên web dịch vụ công. Em nghĩ thì mình cứ làm tốt mấy phần về trang phục, đầu tóc, kích cỡ ảnh cứ to to là được.

Hiện cũng cũng nhiều app hỗ trợ chụp ảnh thẻ, có điều kiểu gì cũng phải ít nhất có 1 kiểu ảnh dán vào GKSK, nên với em thì ra hàng gần nhà chụp, rửa ra, có j sau nếu bị yêu cầu chụp lại, mình ra bảo chưa đạt chuẩn, "bắt đền" thôi :D

Có ảnh rồi thì ta đi khám sức khỏe, mọi người lưu ý việc khám SK GPLX phải do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, và có liên thông kết quả trực tuyến với dịch vụ công Quốc gia. Như Tùng khi khám xong, xuống yêu cầu NV ở Cơ sở y tế đó link dữ liệu để anh làm đổi bằng online, các em sẽ biết làm theo đúng cách ợ.

Danh sách các phòng khám + địa chỉ cụ thể tại Hà Nội update tới thời điểm 10/2023. Mọi người xem ở đâu gần mình, hỏi thằng google maps là ra thôi hự, chi phí tùy từng nơi, như hôm qua em khám ở SBB là 250K.

Ở Tỉnh hay địa phương khác thì cứ tìm hiểu nơi làm được GKSK có liên thông với dichvucong, các bước còn lại vẫn như thế thôi! Công em ngồi search địa chỉ cùa từng Bệnh viện, Phòng khám rồi đưa vào bài đấy nhé :D

Các cơ sở gồm:
Bệnh viện Đa khoa Hà Đông - 2 P. Bế Văn Đàn, P. Quang Trung, Hà Đông.
Bệnh viện Bắc Thăng Long - Tổ 18, Đông Anh.
Bệnh viện Đức Giang - 54 P. Trường Lâm, Đức Giang, Long Biên.
Bệnh viện huyện Ba Vì - UBND xã Đồng Thái, Đồng Thái, Ba Vì.
Bệnh viện Đa khoa An Việt - 1E Đ. Trường Chinh, Phương Liệt, Thanh Xuân.
Bệnh viện Hòe Nhai - 34 P. Hoè Nhai, Nguyễn Trung Trực, Ba Đình.
Bệnh viện Đa khoa quốc tế Bắc Hà - 137 Đ. Nguyễn Văn Cừ, Ngọc Lâm, Long Biên.
Bệnh viện huyện Hoài Đức - Thôn Lũng Kênh, Đức Giang, Hoài Đức.
Bệnh viện Đa khoa tư nhân Thăng Long - 127 Đ. Tựu Liệt, Tam Hiệp, Thanh Trì.
Phòng khám Đa khoa quốc tế Thanh Chân - Số 6 P. Nguyễn Thị Thập, Trung Hoà, Cầu Giấy.
Bệnh viện Đa khoa tư nhân Tràng An - 59 Ngõ Thông Phong, Văn Chương, Đống Đa.
Bệnh viện Đa khoa Sơn Tây - đường Lê Lợi, P. Lê Lợi, Thị xã Sơn Tây.
Bệnh viện Đa khoa Đống Đa - Ngõ 180 Nguyễn Lương Bằng, P. Quang Trung, Đống Đa.
Bệnh viện huyện Gia Lâm
Các cơ sở Bệnh viện Đa khoa Medlatec

Bên cạnh đó, còn có các phòng khám gồm:
Phòng khám Đa khoa Việt Hàn - 246 Phố Huế, Phường Phố Huế, Quận Hai Bà Trưng.
Phòng khám Đa khoa YKAO - 138 P. Vũ Phạm Hàm, Yên Hoà, Cầu Giấy.
Phòng khám Đa khoa Quốc tế An Đạt - 37 đường 70, Yên Xá, Thanh Trì.
Phòng khám Đa khoa quốc tế Việt Nga - Số 4-5 C2, Làng Quốc tế Thăng Long, Cầu Giấy.
Phòng khám Đa khoa Tây Hồ - 230 Nghi Tàm, P. Yên Phụ, Tây Hồ.
Phòng khám Đa khoa 5 sao; Số 288 Hồ Tùng Mậu, P. Phú Diễn, Bắc Từ Liêm.
Phòng khám Đa khoa Yên Hòa - Yên Hòa, Phường Yên Hoà, Cầu Giấy.
Phòng khám Đa khoa SBB - 499 Trần Khát Chân, P. Thanh Nhàn, Hai Bà Trưng.[/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Em thì biết chỗ Tràng An ở ngõ Thông Phong ngay gần nhà hoặc SBB 499 Trần Khất Chân. Chiều qua nhân tiện đi khu vực Trần Khất Chân - Hồng Mai có mấy việc, em tạt vào luôn 1 hàng chụp ảnh, lưu ý ảnh nền xanh, và báo chỗ chụp ảnh trả luôn cả file ảnh vào zalo, dùng để upload lên web dichvucong.

Ở nơi khám sức khỏe SBB 499 Trần Khất Chân thì cũng bình thường cân đường hộp sữa thôi, họ chia 4, 5 phòng với các BS chuyên khoa chức năng khác nhau. À, voted anh bạn BV trông xe ở cửa SBB, lúc ra em sờ mãi chả thấy vé xe đâu, chắc rơi ra rơi vào, bạn ý rất thanh niên: rơi bên trong thì chiều nay hoặc mai nó lại quay ra đây thôi, em nhớ xe anh số 46 với em nhớ mặt anh lúc gửi rồi, thôi anh cứ đi đi :D

Với ai đang sở hữu bằng B2 như em (10 năm đổi 1 lần), muốn xuống bằng B1 (hạn tới năm 60 tuổi) thì ở mục Đề nghị khám sức khỏe để lái xe hạng: thì ta điền B1 vào, đến khâu kết luận, BS họ sẽ cộp cái dấu: Hiện tại đủ SK để lái xe hạng B1. Vậy là dù có đang 35 tuổi thì cũng ung dung 1 phát tới 60 tuổi mới phải đổi bằng. Nhưng mà đã đổi B1 thì nhỡ thất nghiệp ở nhà (như em) là không có ra đường cày cuốc lái Grab Car, BE Car, Xanh SM... được nhá, do B2 mới là bằng được phép kinh doanh vận tải.

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Kinh nghiệm em rút ra là đầu tiên lên chỗ nào lấy mẫu thử nước tiểu trước, sau đó xuống các phòng chuyên khoa còn lại, khi ta xong thì đã có kết quả nuoctieu rồi. Nếu khâu nuoctieu là cuối cùng thì sẽ mất thời gian ngồi chờ kết quả rồi mới cầm xuống đóng dấu xác nhận + yêu cầu link dữ liệu lên dichvucong.

Anh chệ em nào trong thời gian 2-3 tháng gần đâ có thẩm qua các loại dopping bên dưới thì cần cẩn thận đới, kết quả nuoctieu dương tính là mất toi mấy lít đó :D

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Trước khi vào web bên dưới, thì mọi người nhớ chụp 2 mặt CCCD gắn chip và BLX cũ (còn hiệu lực hoặc quá hạn không quá 90 ngày), sau đó add vào 2 file .docx hoặc .pdf riêng biệt, chuẩn bị thêm cả file ảnh chân dung để upload.

Ở đây nếu chưa có tài khoản định danh thì ta chọn theo các bước và làm theo thôi, không có gì khó khăn hết cả:

Sau khi đã đăng ký hoàn tất, ta chọn Dịch vụ công trực tuyến

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Ở ô tìm kiếm, ta gõ vào "Đổi giấy phép lái xe", nó sẽ liệt kê ra 1 đống, lựa chọn tương ứng với bằng do nơi nào cấp.
Đổi Giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp
Đổi giấy phép lái xe do ngành Công an cấp
Đổi Giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe của nước ngoài cấp
Đổi Giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe của nước ngoài cấp cho khách du lịch nước ngoài lái xe vào Việt Nam
Đổi Giấy phép lái xe quân sự do Bộ Quốc phòng cấp

Vì bằng của em do Bộ GTVT cấp nên em click luôn vào dòng đầu tiên, hoặc chỗ khoanh tròn bên tay phải thoai ;)

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Nhấn vào Đồng ý

Nhấn vào bên dưới, Nộp trực tuyến ở mức độ 4

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Cái này là mã số của GKSK, dành để nhập vào ô GKSK điện tử.

Sẽ ra 1 bảng điền form như thế này, ở đây do BLX của em cấp từ 2008 nên theo số CMT 9 số cũ, nên em phải tick vào yêu cầu thay đổi với số CCCD mới, làm tương tự nếu địa chỉ thường trú cũng đã thay đổi mới.

Nhập số GPLX cũ vào, dữ liệu sẽ liên thông xem bằng lái có đang bị giữ hay vi phạm ở đâu không

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Phần số giấy khám Sức khỏe điện tử, ta lấy số ở gần trên cùng bên trái của giấy khám SK nhập vào:

Ở phần hồ sơ, ta upload ảnh 2 file docx (pdf) của Bằng lái xe và CCCD lên, sau đó "Túc tiệp" để vào ô nộp tiền thôi :D

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Do em lúc sáng em làm mà không chụp chi tiết các bước màn hình, nên ở phần này sẽ có lựa chọn là tới tận nơi lấy hoặc chuyển phát nhanh BLX tới tận tay, mọi người làm cứ tùy ý chọn theo nhu cầu hự :D

Phần nộp tiền cho ta nhiều lựa chọn TT qua cổng các Ngân hàng, vì em có ví Momo nên em phệt luôn Momo cho tàu nhanh :D

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
TT hoàn tất và ngồi chờ kết quả thôi hự :D

Chỉnh sửa cuối:

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Em vào phần cá nhân và xem tình trạng thì lên như này hự :D

Sau khi hoàn thành nộp hồ sơ, thì hôm sau, hôm sau nữa mọi người nhớ login lại, vào như lúc mình nộp bt rồi vào phần cá nhân để xem tình trạng hồ sơ được xử lý tới đâu, có cần bổ sung thay đổi gì không. Khi nhận được thông báo: Đã tiếp nhận, thì chỉ rung một số thứ chờ bằng tới tay thôi ;)

Tổng kinh phí ảnh, GKSK, phí đổi, ship chưa tới 500K và ít kinh nghiệm, quá tốt mừ ;)

Chúc cả Lò xuôi chèo mát máy, ý lộn mát mái 😈

Chỉnh sửa cuối:

HUYDUNG2007

Xe tải
Nhấn vào Đồng ý

Nhấn vào bên dưới, Nộp trực tuyến ở mức độ 4
bằng B2 của em là do Sở GTVT Thái Bình cấp thì cái chỗ cơ quan thực hiện chọn là Bộ Giao thông vận tải hay chọn tỉnh/thành phố vậy cụ?

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
bằng B2 của em là do Sở GTVT Thái Bình cấp thì cái chỗ cơ quan thực hiện chọn là Bộ Giao thông vận tải hay chọn tỉnh/thành phố vậy cụ?
Bằng em Bộ cấp nên em chọn Bộ k thấy vấn đề gì. Em nghĩ cụ cứ thử đăng nhập web, nếu chọn Bộ và gõ số BLX vào ra thông tin thì xơi thôi, không mình trứng vịt lộn lại chọn Tỉnh và Sở, he he :D

mAd_lOvE

Xe lăn
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Báo cáo cả Lò, sáng nay em check thì Hồ sơ đã được tiếp nhận, nghĩa là mọi thứ em nộp đã đúng quy định và giờ là chở 5 ngày làm việc, bằng mới tới tay thôi ạ 😃

Hẹn 10 năm nữa lại tới hạn đổi, em lại có bài viết mới, lúc đới em mới 55 tuội trên giấy tờ chứ mấy, he he 😃

Cố gắng làm thêm 4, 5 lần update đổi bằng nữa là thôi nhề :))

Chỉnh sửa cuối:

duonglamkhoa

Xe buýt
Nhờ các cụ chỉ giúp em:

Chuyện là em có thằng bạn ở Thái Bình, hộ khẩu TB, lần đổi bằng lần trước nó đổi ở TB. Hiện nó đang lái xe tải ở Bắc Ninh. Nó nhờ em đổi bằng giúp nó trên Cổng dịch vụ công.

Không biết hồ sơ đổi bằng phải gửi đến Sở GTVT Thái Bình hay gửi đến Sở GTVT Bắc Ninh cũng được ạ?

bizinit

Xe đạp
Nhờ các cụ chỉ giúp em:

Chuyện là em có thằng bạn ở Thái Bình, hộ khẩu TB, lần đổi bằng lần trước nó đổi ở TB. Hiện nó đang lái xe tải ở Bắc Ninh. Nó nhờ em đổi bằng giúp nó trên Cổng dịch vụ công.

Không biết hồ sơ đổi bằng phải gửi đến Sở GTVT Thái Bình hay gửi đến Sở GTVT Bắc Ninh cũng được ạ?
Chọn ở đâu cũng được bác nhé. Ở đâu gần, tiện thì mình chọn để bưu điện họ giao cho nhanh

BMZ_Z4

Xe điện
Em nộp tối hôm 9/10 mà giờ vẫn đang tiếp nhận.
Nhìn cái ảnh của em với cụ Mad thì khả năng ảnh của em bị trượt rồi, em chụp hơi gần. Cụ mAd_lOvE chụp cái ảnh nền xanh bằng cái gì tư véo em phát.

linhanh

Xe hơi
Cả nhà cho em hỏi với; bằng xe máy của em từ đời ơ kìa cũ quá rồi bây giờ mang đổi có đc ko ạ?

phuonganh1993

Xe hơi
dịch vụ 550K xong