Em đi đổi bằng B2, thông tin cụ thể và đầy đủ...

T.hoang

Xe đạp
Hôm trước e khám ở BV Xây dựng mất tổng cộng 1h là lấy đc kết quả và phí 100K. Cụ nào gần đó ra khám cho nhanh và rẻ.
Các cụ cho ý kiến là giấy khám SK ở viện nào thì được ạ, có chỉ định bv nào không hay cứ bv có dấu tròn thì được? Cảm ơn các cụ.

T.hoang

Xe đạp
Cám ơn các bác đã Volka cho em :D về bằng của GTCC thì nên đến Cao Bá Quát hoặc Phùng Hưng (Hà Đông) để làm cho nhanh, vì nếu mang Cục đường bộ sẽ bị mất thời gian chuyển Hồ sơ ạ :)
Nhân tiện cụ cho em hỏi là đổi ở Phùng Hưng là số mấy, có phải Sở GTVT khu nhà to ngay góc ngã tư cầu trắng phải không ạ, hình như ở đấy có phân làn thế nào ấy cụ nhỉ, khéo không lại oan gia.

ltrphuc

Xe tăng
thứ 7 vừa rồi em vừa đi làm lại ở chỗ việt hưng long biên. do chủ quan nên 9h mới đến hơi đông phải đợi đến 10h làm có chưa đến 10p là xong :) nói chung thủ tục cũng đơn giản gọn nhẹ. Mà em thấy không việc gì phải cò các cụ ạ, hôm em đến làm đầy cụ cũng qua cò nhưng vẫn phải ghi tên xếp hàng như thường mới được chụp ảnh

ducquang009

Đi bộ
các bác cho e hỏi, h e dùng cmt 12 số (cmt 9 số vẫn còn nhưng bị cắt góc), h đổi bằng thì dùng cmt cũ hay mới ạ.
p/s: lúc e thi lấy bằng thì dùng cmt cũ ạ :)

hungold

Xe buýt
Cụ, mợ cho em hỏi ngu tí: Bằng của em lần trước đổi ở Cao Bá Quát, do giám đốc sở GTVT ký, vậy có đổi được ở cục đường bộ ko ạ? như cụ nói là phải mất time chuỷen hồ sơ gì đó.

Cám ơn các bác đã Volka cho em :D về bằng của GTCC thì nên đến Cao Bá Quát hoặc Phùng Hưng (Hà Đông) để làm cho nhanh, vì nếu mang Cục đường bộ sẽ bị mất thời gian chuyển Hồ sơ ạ :)

trauden12

Xe tải
nếu các cụ chưa đến hạn , để sang 2015 thủ tục mới, các cụ đổi nhanh, gon, thuận tiện hơn đó.

hungold

Xe buýt
Thông tin loạn quá cụ ạ, em thang 12/2015 mới hết hạn, nhưng cứ lo lo, ko biết thế nào. Thông tin của cụ có chuẩn ko ạ?

nếu các cụ chưa đến hạn , để sang 2015 thủ tục mới, các cụ đổi nhanh, gon, thuận tiện hơn đó.

trauden12

Xe tải
Tổng cục đường bộ !

thuyphongthanh

Xe lăn
Có công văn của Cụ Tổng cục trưởng Đường bộ rồi..Chưa đén hạn thì cứ ăn ngon ngủ kỹ nhé..
Thông tin loạn quá cụ ạ, em thang 12/2015 mới hết hạn, nhưng cứ lo lo, ko biết thế nào. Thông tin của cụ có chuẩn ko ạ?

hungold

Xe buýt

lolotica

Xe điện
bằng của em thấy ghi là Bộ GT cấp thì qua Tôn TT đổi có đúng chỗ không hả các cụ??

Đã có nhiều thớt hỏi về thủ tục đổi bằng, em vừa nhận bằng hôm qua, xin kể để mọi người biết, chuẩn bị đầy đủ hồ sơ để đỡ phải đi lại nhiều lần, hình ảnh thì em chụp bằng iPad nên các bác thông cảm không được sắc nét 8-x

Do bằng của em do Cục Đường bộ cấp nên em tìm hiểu thủ tục luôn ở trang web Tổng Cục đường bộ Việt Nam. Theo đó thì:

Ông bạn thân và cũng là thi lại bằng đợt đó nên giờ cũng đổi cùng nhau thì cứ sừng sực: mày xem có bọn nào làm nhanh, A-Z mình chỉ việc đưa tiền thôi, đi lại mệt người.

Em search rao vặt thì giá bao gồm cả giấy khám SK dao động từ 800 - 1 củ, nhưng chốt lại là mình vẫn phải đến nơi chụp ảnh, vì bây giờ không dùng ảnh mình nộp để in vào bằng ==> nhẩm sơ 120K khám SK + 135K lệ phí, linh tinh chụp ảnh thẻ nữa cứ cho là 300 đi, vẫn lãi 500, 600K đi uống bia. Tự túc là hạnh phúc, lên đường thôi.

Đầu tiên các bác nhớ có sẵn 4 cái ảnh 3x4 cho cả quá trình làm lại bằng, dù thực ra em thấy chỉ dùng có 2, nhưng đằng nào ra hàng ảnh họ chả rửa cho mình cả 8 cái :D

Khám Sức khỏe, em chọn Bệnh viện Tràng An (ngõ Thông Phong - Tôn Đức Thắng) vì ngay gần nhà. Các bác có thể chọn BV khác bên dưới, em xin Copy lại nội dung của 1 bác Ofer nhà mình. Nhưng nói chung theo phản hồi của mọi người thì muốn nhanh và nhàn thì cứ Tràng An ợ :))

Vào Viện, lên tầng 5 lấy tờ mẫu GKSK, dán ảnh, điền thông tin, nộp phí, họ sẽ cho mình 1 tờ hướng dẫn là đi tới phòng nào, phòng nào để khám gì. Các bác giữ cái Biên lai thu tiền vì ở khâu cuối cùng đóng dấu xác nhận, họ hỏi rồi gạch vào đó rồi mới đóng dấu cho mình, lúc em đóng là thấy có ông rơi mất, đang trình bày mãi, sau chả biết được không?

Về khâu khám thì cũng tương đối thôi, VD như em cao 1m71 mà ông BS đo thế nào tận 1m73 (chắc đo cả cái đầu tổ quạ do tối hôm trước bị em trẻ đẹp vò đầu chăng >:) ), rồi tự nhiên ra cả mấy số vòng ngực trung bình với lực bóp tay, dù đo mỗi chiều cao và cân nặng :))

Sau khi đi đủ các phòng khám thì được nhận quả dấu chốt để đi về, tổng thời gian từ lúc vào Cổng cho tới khi ra cũng chưa tới 30 phút, theo em các bác tự đi khám vì mua giấy khám SK nhiều khi không đúng các BV chuẩn, đến Cục Đường bộ lại bị trả lại. Có người bị hỏi: anh khám ở đâu thì cứ ú ớ, tại sao giấy thế này, ú ớ nốt, trả về đi làm lại.

Đến vụ Cục Đường bộ, dù thời gian như trên nhưng theo em thì Sáng nên đến càng sớm càng tốt, muộn nhất trước 9h30, chiều thì vừa trả bằng vừa kết hợp nhận đổi bằng nên làm được ít hơn, vì thế chiều thì đến sớm trước 2h, vì sao thì em có lý do bên dưới, khi đi nhận bằng. Các bác mang theo giấy khám SK + 2 ảnh 3x4, bản photo GPLX hiện hành + photo Chứng minh thư - không cần Hồ sơ gốc của đợt thi bằng lần trước (nếu mất, hỏng bằng thì phải mang theo).

Cục Đường Bộ là chữ A màu đỏ đây ạ:

Em thì đã từng đến Cục Đường bộ rồi, nên khi nghĩ đổi bằng là vào tòa nhà to thế này, làm việc trong Quy trình đại để như khi mình vào Ngân hàng giao dịch:

Đến cửa thì như thế, hớn hở hỏi chú Bảo vệ: cháu đổi bằng, vào phòng nào chú ơi, chú BV chỉ luôn: đây đây, hóa ra là cái nhà bé tí bên tay trái, ngay cạnh phòng Bảo vệ:

Vào trong thì từng này người chen chúc đây, chỉ có 2 người làm việc, 1 chị nhận Hồ sơ và 1 anh gọi tên + chụp ảnh khi đến lượt:

Vào xin số thứ tự, không xin hộ được, em lúc nộp vừa phải trình bằng cũ + chứng minh thư để nhận số, không phải cứ vào bấm nhận STT. Một buổi sáng chỉ phát 50 số. Khi em đến là 9h20, được phát số 42. Chỉ 10 phút sau là hết số. Mà số được phát họ ghi luôn tên mình trên mẩu giấy đó luôn, chắc tránh trường hợp xin mấy lần để lấy cho người khác.

Công nhận là nhiều người ít chịu tìm hiểu thủ tục trước, VD có người 10h30 lao vào yêu cầu nhận số, không được nhận thì làu bàu nói: giờ vẫn đang giờ làm việc, chưa hết, tại sao không phát cho tôi. Sau khi được giải thích là nếu giờ vẫn phát thì đến 11h sẽ không nghỉ được vì đã làm hết số người đang chờ đâu thì lại yêu cầu: vậy phát số cho tôi, chiều tôi quay lại :D (tất nhiên là không được phát kiểu đó).

Bác nào đến muộn mà nhiều việc thì thử ra hỏi bác Bảo vệ xem có sót phiếu nào không, hôm đó em thấy có người làm vậy đó, chả biết giá mấy, nói chung em không xui theo PA đó vì nhỡ đủng đỉnh đến và bác BV đã hết số rồi, lại đi về thì rất mất công.

Mọi người nhớ nhìn khai theo đúng mẫu, chị phát tờ khai đấy hôm em đến làm thì thấy khó tính phết, nhỡ viết sai xin tờ khác lại phiền ra :D

Đến lượt thì được gọi ngồi chụp ảnh như này đây, em phải công nhận là máy này chụp ra ảnh cực xấu, mà cái bằng tận 10 năm cơ đấy :))

Sau khi đến lượt và chụp xong thì em nhận được giấy hẹn ngày giờ lấy bằng, 9h20 đến nơi và 10h45 xong việc, quá yêu cái Thủ tục Hành chính ở nhà mình :)

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com

longlv

Xe tải
Các cụ cho hỏi ở CBQ có làm vc thứ 7 không ah

spp

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi lại bằng của e đến tháng 9/2015 mới hết hạn, bây giờ đi đổi thì ko cần Giấy khám sức khỏe nữa phải ko ạ?

hotaka99

Xe máy
Các cụ cho em hỏi lại bằng của e đến tháng 9/2015 mới hết hạn, bây giờ đi đổi thì ko cần Giấy khám sức khỏe nữa phải ko ạ?
Em cóp luôn cái yêu cầu hồ sơ khi đổi cho cụ, theo đó thì bằng oto còn hạn trên 3 tháng được miễn khám sức khỏe nhé . chi tiết xem tại:
http://dichvucong.gplx.gov.vn:8000/faces/registration/guide.xhtml

Sau khi cán bộ kiểm tra thấy hồ sơ hợp lệ, công dân sẽ nhận được tin nhắn/email thông báo Hồ sơ được xác nhận và chi tiết lịch hẹn xử lý. Lúc này, công dân đến địa điểm tiếp nhận đã đăng ký và mang theo đầy đủ hồ sơ gốc đến đúng thời gian lịch hẹn đã được nhận. Bộ hồ sơ gốc hợp lệ bao gồm:
1. Giấy phép lái xe
2. Chứng minh nhân dân
3. Giấy chứng nhận sức khỏe theo quy định (Điều khiển các phương tiện giao thông cơ giới)
Theo Thông tư 87/2014/TT-BGTVT sửa đổi, từ 15/02/2015, người có GPLX các hạng A1, A2, A3; A4, GPLX ô tô còn hạn sử dụng trên 3 tháng sẽ được miễn thủ tục kiểm tra sức khỏe khi đổi GPLX bằng giấy bìa sang vật liệu PET.