Em đi hóng hớt xe và giá xe ở Phnompenh....thèm quá...!

TÔN

Xe container
à,các cụ cho em hỏi là sang cam thì mình đổi sẵn ở nhà tiền việt ra $ hay ra riel nhỉ
nếu đổi ra riel thì tỉ giá hiện nay như thế nào ạ

Okane

Xe container
à,các cụ cho em hỏi là sang cam thì mình đổi sẵn ở nhà tiền việt ra $ hay ra riel nhỉ
Chú alo cho a cho nó nhanh, cả OF này mỗi a đang ở giáp biên giới Cam - Thai đây, POIPET chú nhá :D

BB.Saigon

Xe đạp
ôi, CPC - quốc gia nghèo nhất nhì đông nam á, mà xe thế này sao, thế Vịt nhà ta thì thế lào nhỉ ?

Game Over

Xe điện
Ở cái chợ Olimpic có cả 1 cái của hàng chuyên mua bán,đổi các loại tiền.
Em tưởng người TQ hoặc Chăm nên abla tiếng Anh,mợ kia nói ngay tiếng Việt (nghe bọn e nói chuyện nên biết roài).Mợ í ng SG.
Cụ sang đấy đổi cũng được nếu không đổi ở nhà cho tiện.

NguyenChiVan

Xe tăng
Chào các cụ.
Giờ là 3h chiều 01.01.2011...Em đang ở Phnompenh,em đi đón năm mới bên này các cụ ạ.
Việc đầu tiên khi em đến Phnompenh là căng mắt ra để nhìn xe cộ trên phố xem bên này tình hình xe cộ thế nào,em cũng có hóng hớt,từ lâu nhiều người nói xe cộ bên này rẻ hơn HN nhà mình nên nhân chuyến đi này em quyết định phải đi tìm hiểu xem thực hư thế nào..
Điều đầu tiên em thấy là ở Phnompenh gần như không có taxi,mấy ngày ở đây e chỉ thấy một hãng duy nhất và hãng này cũng chỉ có số lượng xe rất hạn chế...
Điều thứ 2 : rất hiêm khi nhìn thấy XXX trên phố,mà hết giờ làm việc là đường phố chả bao giờ có XXX (không như HN tối C Đ lượn ầm ầm)..thành ra thanh niên đi chơi vào buổi tối chả đội MBH.
Điều thứ 3 : lệ phí cho XXX (khi bị bắt lỗi) cả cho 2b và 4b ở bên này có thể nói là very bèo...điều này em đã được kiểm chứng.Thằng em em nó làm đại diện cho 1 ngân hàng VN ở bên này,nó sống bên này 2 năm roài...4b có bị tuýt thì tối đa cũng là 3usd.2b thường là 1usd...nghe khó tin nhưng mà thật đấy các cụ ạ.Mà bên này chả bao giờ có chuyện XXX đuổi theo để bắt 4b và 2b.hic..Nó có 2 cái 4b,1 cái lexus gx470,1 cái rx 330..

Thứ 4 : phần này em quan tâm nhất...GIÁ BÁN oto bên này...em đã vào một trung tâm bán xe thuộc loại khá ở bên này (theo cách chú em em nói)...Sau đây là hình ảnh và giá bán mà em đã hỏi giá qua đồng chí quản lý ở đó.
kính các cụ :
Ôi,chết,em xin lỗi các cụ...em chưa từng post ảnh và video lên OF...nên giờ chả biết làm thế nào ạ,em đã chụp ảnh mấy mẫu xe ở chỗ em xem và có 1 đoạn video clip em quay chỗ cây cầu nơi vụ thảm họa chen lấn gây chết nhiều người hồi tháng 11 ạ.Phiền các cụ chỉ em cách post ảnh và clip lên với ạ.
Đừng chém và ném em nhé!Em xin lỗi trước mong các cụ chỉ dẫn...
một đất nước mới được giải phóng mà phát triển và văn minh hơn mình nhiều nhỉ , không biết mấy trăm năm nữa mình mới đuổi kịp họ nhỉ em dự là không bao giờ.

NguyenChiVan

Xe tăng
Mức phí tính theo cụ bằng USD là còn "oai" đấy, chứ những xe đò chở khách trên đường- loại 16 chỗ chạy liên tỉnh ý- qua mỗi trạm xxx là chạy xuống làm luật có 1k Riel (tiền Khmer- tương đương 5k VND) mà cách làm luật cũng rất đặc biệt: các chú xxx treo sẵn cái mũ bảo hiểm để ngửa ở gốc cây gần chỗ đứng, các xe khách chạy qua tự động vào "bỏ phiếu", tính tự giác rất cao. Chuyện này không phải là em nghe ai kể đâu nhé, em đã từng ở CPC và tận mắt chứng kiến đấy.
Chỉ thấy, giá cả ở VN tăng từng ngày mà giá "làm luật" ở CPC vẫn ổn định bao năm nay. Thật đáng mơ ước!
chắc là bên ấy không bị sếp khoán thu.

Toyota LongBien

Xe đạp
xe rẻ và đẹp quá, chuyển hết sang bên đó sống thôi anh em.

tuvit77

Xe tăng
là đàn em của vịt sao mà sướng thế nhỉ.................:-ss

NguyenChiVan

Xe tăng
Vâng,tất nhiên là Cam thì sao bằng Hàn hay Thailand được bác...Cái em muốn so sánh là giá xe và thái độ phục vụ khách nói chung của Hà Nội nhà mình so với bên ngoài,trong trường hợp này mới chỉ là Phnompenh,đã thấy mình khác họ quá ợ.
được sang cam thì cũng là đổi đời rồi còn mơ gì đến thái hay hàn.

NguyenChiVan

Xe tăng

NguyenChiVan

Xe tăng

audi_langha

Xe hơi

Mikidney03

Đi bộ
giá xe mình mà như bên ấy thì tắc đường phải biết các cụ nhở