[CCCĐ] Em đi Lào qua cửa khẩu Nậm Cắn

vt_hoa

Xe tăng
Sau hơn 1 tháng lên kế hoạch, lùng sục thông tin trên OF và được tư vấn tận tình, chi tiết từ bác Trần Quang em đã thực hiện chuyến đi Lào qua đường 7, cửa khẩu Nậm Cắn. Em sẽ báo cáo từ từ theo hành trình thực tế. Đoàn em gồm 5 người, độ tuổi từ U50 - U70 trong đó có 2 tài xế
Ngày 1:
Sáng 3/11 dậy sớm kiểm tra xe lần cuối, tập hợp đội hinh, ăn sáng, cafe xong 8h xuất phát theo cung Hà Đông - Chúc Sơn - vào đường HCM tại Miếu Môn. Đoạn này chạy nhiều rồi nên không có gì đặc biệt. Em chạy đúng tốc độ, cố gắng giữ đúng làn đường vì khu vực Mỹ Đức, Hòa Binh, Cẩm Thủy, Ngọc Lặc CSGT làm việc khá chăm chỉ.
12h đoàn em nghỉ ăn trưa tại Thái Hòa. Đổi tài xế và tiếp tục hành trình, qua Tân Kỳ rẽ phải vào đường 7 cứ thế chạy lên Mường Xén. Đường xá nói chung OK, vắng xe nên chạy nhàn nhã. Đường 7 đi Mường xén chạy dọc sông Lam qua địa phận vườn quốc gia Phù Mát, phong cảnh tuyệt vời. Đoàn em toàn các cụ bong bóng to nên không phải dừng dọc đường.
5h chiều đoàn em đến Mường xén tìm vào KS có tên Hải Vân giá 250k phòng 2 giường. Tối đi ăn tìm vào quán trông to nhất thị trấn, thiệt hại 600k cho 5 người. Kết thúc hành trình ngày đầu với 437km theo đồng hồ của xe
Xe chạy miết lại chụp ảnh bằng ĐT nên chẳng được tấm hình nào ra hồn cả

Rừng Săng lẻ tại Tương Dương

Chỉnh sửa cuối:

rfs

Xe điện
rừng săng lẻ Con Cuông khu vực nhà bác yensuong rất đẹp

manchester6868

Xe tăng
các cụ U50-U70 tuyệt vời quá. Cháu chúc các Cụ chuyến đi thành công tốt đẹp nhiều sức khỏe và trải nghiệm ...

yensuong

Xe điện
Các cụ đi không biết để mời qua nhà em uống chén trà, nhà em dưới rừng săng Lẻ 20km, chúc các cụ có chuyến đi vui vẻ và an toàn ạ :D

korandovinhyen

Xe container
Nể phục các cụ quá! chúc các cụ có chuyến đi vui vẻ, và ko quên đưa nhiều ảnh và thông tin lên nhé.

ndinhsea

Xe hơi
Chúc các cụ bô lão có chuyến đi vui vẻ, khỏe mạnh

vt_hoa

Xe tăng
Các cụ đi không biết để mời qua nhà em uống chén trà, nhà em dưới rừng săng Lẻ 20km, chúc các cụ có chuyến đi vui vẻ và an toàn ạ :D
Em ở đội Caren với cụ Libor, lúc qua Con cuông em chợp mắt 1 lát nên không nhận biết được chỗ cụ Yến Sương, hẹn cụ dịp khác vậy

vt_hoa

Xe tăng
Ngày 2:
Sáng 6h30 dậy trả phòng đi ăn sáng, cháo lươn Mường Xén tuy không ngon bằng ở Vinh nhưng cũng khá ngon, đầy đặn, lươn mềm và nhiều gấp đôi cháo lươn xứ nghệ tại Hà Nội. 8h có mặt tại cửa khẩu, cửa khẩu vắng vẻ không có hàng hóa thông thương. Thủ tục xuất cảnh của hải quan và biên phòng được thực hiện nhanh chóng và dễ dàng sau đó đến công đoạn đổi tiền, tỉ giá 2,7 vnd/1 kip thế mới thấy buồn vì vnd còn thua cả kip Lào. Mua 1 sim 3G của Unitel, loay hoay 1 hồi cậu bán sim không kích hoạt được 3G và bảo em rằng phải vào sâu đất Lào mới kết nối mạng được. Kết quả là sim này chỉ gọi được chứ không dùng được 3G, mất tiền toi. Tiếp theo là công đoạn nhập cảnh vào Lào, xe phải đi qua một lối qui định mất 5k khi đi qua bỗng thấy có vòi nước xịt vào gầm xe một cách chiếu lệ chẳng biết để làm gì, biên phòng kiểm tra đóng dấu hộ chiếu rất nhanh, lệ phí 10k kíp / người. Đến đoạn hải quan làm thủ tục xe mới ớn, nhìn cậu hq hì hục viết từng chữ giun như bé mẫu giáo tập tô mà ớn cả người, viết xong cậu ta hỏi bao nhiêu người,em trả lời 5 người, nghe xong cậu ta phán130k và xé cho em 5 vé người 10k, 1 vé xe25k, em cộng mãi chỉ ra có 75k, chắc là cộng kiểu Lào nó khác nên vẫn phải nộp đủ 130k kip, sau đó kiểm tra xe, đóng dấu hết 5k
Tiếp theo là mua bảo hiểm, lại đứng chờ nhân viên vẽ từng chữ để nộp 50k nhận giấy bh và 1 miếng dán lên kính. Tổng thời gian mất hơn 1h mới vào được Lào. Đi được 1 đoạn thì bị cảnh sát vẫy vào, do đã được các cụ tư vấn trên diễn đàn rồi nên em ngồi yên, hạ hé kính và xổ 1 tràng tiếng Anh bồi mà đêm bản thân cũng chẳng hiểu mình nói gì. Câu cs ngớ ra rồi phọt ra một câu : Đi đâu đấy. Em cười suýt rơi cả rằng giả rồi trả lời : Đi Lào. Cậu ta lại đứng hình 1giây rồi lặp lại :Đi đâu. Em đành phải trả lời :Đi Luong, thế là cậu cs vẫy tay Đi đi. Chắc không mua bảo hiểm thì em lại mất mấy chục

vt_hoa

Xe tăng
Đường 7 đoạn Mường Xén - Xiêng khoảng đèo dốc quanh co, có đoạn dốc 10% tạo cảm giác tương tự như chạy Hà Giang. Gần 12h đoàn em mới tới được Phonsavan, lúc này không có 3G nên chạy theo gps được cái có lẽ do ở trên cao nên gps bắt khá chinh xác trên nền bản đồ của Gmap hoăc Here map, ghé vào khách sạn Xiêng Khoảng để ăn trưa, đây là ks của Quân khu 4, có lẽ là ks lớn nhất khu vực này, em thấy cả đoàn của chủ tịch kiêm bí thư tỉnh Xiêng Khoảng cũng nhậu ở đây

tranquang83

Xe điện
Cái vụ nhập vào Lào thu tiền thủ tục xe còn phải nộp 40.000 kíp cho cái giấy màu xanh "Customs Declaration for..." nữa. Cái thằng xịt xịt nước vào gầm xe thu 20.000 kip,...

tranquang83

Xe điện
Mua được bảo hiểm ở cửa khẩu là may mắn lắm rồi! Có lần tớ không mua được - có thể do thằng bán bảo hiểm nghỉ vợ đẻ - lo muốn chết! Về Phonsavan hỏi mãi mới mua được, trả tiền gấp đôi.
Gần tới Phonsavan, cách hơn chục km có một trạm Cảnh sát nằm cố định trên đỉnh đèo cũng hay hỏi thăm xe ra vào lắm.
Có lần tớ từ Viên Chăn đi Luang Prabang, bị trạm CSGT ngoài Viên Chăn vẫy. Trạm này đông nhất Lào, hơn 10 cảnh sát cả nam và nữ... Xem giấy tờ đầy đủ nhưng bảo trong giấy màu xanh kia chỉ ghi đến Viên Chăn mà bây giờ ông đã đi quá rồi, alê, nộp phạt 800.000 kíp (100 tiền Mỹ). Mà ác cái đám ấy không chịu nói tiếng Việt... May trong đoàn có ông điện thoại cho bạn ở Lào mới giải quyết được... Vụ này chả biết thế nào mà lần, thôi cứ không dính với các chú ấy là may mắn lắm rồi!
Chú ý ở Luang Prabang, dễ chạm với cảnh sát nhiều hơn. Tốt hơn hết là đến khách sạn, gửi xe ở đó, rồi thuê tuk tuk đi chơi!

Hien van

Xe tải
Cụ chụp nhiều ảnh phonsavan nên nhé. Giờ chắc đẹp lắm rồi. khach sạn quân khu 4 phải chỗ ngã 3 gần bến xe ko ạ. E gần 10 năm chưa quay lại.

giangsuki

Xe ngựa
Cái vụ nhập vào Lào thu tiền thủ tục xe còn phải nộp 40.000 kíp cho cái giấy màu xanh "Customs Declaration for..." nữa. Cái thằng xịt xịt nước vào gầm xe thu 20.000 kip,...
Đơt tới đi phải xin kinh nghiệm của lão mới được

vt_hoa

Xe tăng

Ks Xieng Khoang nằm ngay cạnh đường 7 chỗ ngã 3 đi Cánh đồng Chum

vt_hoa

Xe tăng
Cảm ơn bác Tranquang, khi nhập cảnh em có khai đi Luong và Vienchan nhưng không kiểm tra xem nó có ghi vào hay không, đành chạy cẩn thận vậy. Mà từ XK đi Luong chạy qua Kasi + đường 4 đường đi nhàn hơn phải không các cụ, em đang chuẩn bị khởi hành các cụ tư vấn cho để em chạy được tuyến tốt nhất

tranquang83

Xe điện
Đúng vậy. Nhưng chạy đường QL 13 cho các lão ngắm gái Lào tắm dọc đường. Còn lúc đi Vientiane thì đi đường 4 và đèo Kasi có hay hơn không?