[CCCĐ] Em đi Thái xem đua

hoangminhtnvn

Xe điện

Buổi sáng thức dậy với tờ báo lâu đời nhất Thái lan

NGay đối diện KS, một hàng ăn sáng mà em nhìn mãi chưa hiểu họ bán món gì

Thái lan là xứ sở của xe bán tải với đa số dân chúng sử dụng dòng xe đa năng và bền bỉ này. Để phù hợp với việc lưu thông tốc độ cao trên đường phố, không ít xe bán tải được độ lại gầm và bánh để thấp như một chiếc sedan

Phương tiện di chuyển của người lao động chủ yếu vẫn là trên các xe "bus" kiểu này. Giống với Lào, Thái Lan cũng cho phép các xe bán tải được cải tạo thùng sau để làm dịch vụ chở người. Người Thụng chiếc thùng sau của xe bán tải đa năng và đầy tiện ích. Trên thùng thậm chí còn có cả chăn và gối để đi xa có chỗ trèo lên ngủ cho thoải mái. Đầu ngõ chỗ em ở là một bến đợi của xe bán tải chở người. Rất tiện để đi lại trong bán kính vài cây số.

Món thạch bình dân của người lao động, chỉ vài bạt là ăn no. Rất ngon và mát lịm

Bỏ vào thùng đá ăn cho mát. Thái Lan là xứ nhiệt đới với kiểu thời tiết khô nóng lục địa. Ra ngoài trời những ngày như thế này khá khó chịu vì nắng. Nhưng chỉ cần vào bóng râm là lại ổn. Khí hậu này em thấy có vẻ dễ chịu hơn nhiều kiểu thời tiết nóng ẩm ở miền Bắc. Nơi mà không khí luôn có cảm giác như đặc quánh lại.

Rất nhiều tuyến đường ở đây không có mặt đường nhựa mà chỉ là bê tông, xe chạy khá xóc và ồn. Tuy nhiên các lái xe bên này đều chạy rất nhanh.
ù

Món chuối nướng - món ăn dân dã ít khi gặp ở VN. Các món ăn đường phố luôn có sự hấp dẫn riêng biệt. Nó đại diện cho sự khác biệt về văn hóa và nghệ thuật ẩm thực. Khác biệt hơn nhiều các nhà hàng ăn cao cấp với thực đơn gần như giống nhau trên toàn thế giới.

Sáng nay em đi thăm 1 cái chợ nhỏ tại địa phương, ngoại ô Bangkok, cách trung tâm khoảng 30km. Một cái chợ khá giống với các chợ truyền thống ở nhà. Tuy nhiên mọi mặt hàng đều được niêm yết giá bán đầy đủ. Các sản phẩm đủ loại đều được đóng gói và bán theo kiểu Một giá cho tiện.

Món bánh da heo, ngoài bắc hay gọi là Chín tầng mây. Món này em rất thích khi còn nhỏ. Ăn thử thấy cũng khá giống, tuy không ngon bằng bánh mua ở cuối Hà Bà Trưng, cạnh trường Trần Phú.

Bánh kẹo gia công cũng đóng gói. Chả biết có sạch không nhưng nhìn rất hấp dẫn

Thịt nướng, món ăn đường phố được người Thái yêu thích. bạn có thể bắt gặp các quán thịt nướng ở bất cứ đâu tại Thái Lan

Và cũng được đóng gói cẩn thận trước khi tới tay khách hàng. Tuy ở xứ nóng nhưng người Thái rất thích ăn đồ nướng. Được cái là đồ nướng ở khắp nơi trên thế giới đều ngon và đều dễ ăn.

Bánh nhúng. ngày bé mỗi dịp gần Tết, mẹ em lại làm bánh nhúng để đãi khách. Ngon, thơm, giòn tan trong miệng. Sáng chót ăn no quá nên không mua để thử. Hơi tiếc...

Nếu ở đây nửa tháng, em đảm bảo là em sẽ lên nhẹ nhàng vài kg ngay

Các gian hàng thực phẩm trong chợ. Chợ có vẻ được xây dựng đã lâu, mọi thứ đều đã cũ. Nhưng điều làm em bất ngờ là mọi chỗ đều rất sạch sẽ và ngăn nắp, không hề thấy quản chợ nhưng em cũng không hề thấy ai bầy bừa hay vứt rác ra cả. Em bắt đầu thấy nể ý thức công cộng của người Thái, họ không giàu hay sang trọng hơn chúng ta, nhưng họ lại rất có ý thức bảo vệ sự văn minh công cộng. Có lẽ đây là sự khác biệt lớn...

Cá biển đã được hấp sơ để trong cái chõ bằng tre. Món này đem về rim nước mắm rất ngon, giá rất rẻ.

các loại bánh giò, bánh nếp khá giống quê nhà. Người Thái nói chung có xu hướng thích ăn ngọt. bánh nếp thường có nhân đỗ đường

Có thể chắc chắn rằng, người Thái thích xe hơi. Họ sử dụng chúng như một vật dụng cần thiết trong gia đình. Họ thích đi khắp đất nước với chiếc xe chất đầy đồ đạc lỉnh kỉnh như cái chạn.

các loại bánh quế

nếu có đủ thời gian và bụng đủ to, em nhất định sẽ thử hết chỗ này

Mặt tiền chợ. Em không đọc được biển tên nên cũng chả biết là chợ gì

Chỉnh sửa cuối:

ngoctu2109

Xe tăng
Cụ làm tý gay show tường thuật lại cho bà con xem nó ra làm răng?

hoangminhtnvn

Xe điện

khu hậu cần, không đẹp nhưng sạch sẽ và đặt biệt không có chuyện nước chảy tóe loe hay mùi tạnh như cá chết giống các chợ ở VN

Khu hàng cơm cho khách mang đi hoặc ăn ngay tại chỗ

Vịt Bắc Kinh. Ở Thái lan, số người gốc Hoa là khá đông nên các món ăn có nguồn gốc Trung Quốc rất nhiều, tuy đã được cải biên cho phù hợp với người Thái

Cơm gà rán, rất giống cơm Tấm SG

Đồ ăn chế biến sẵn

Từng món ăn được đóng gói cẩn thận để người mua mang về. Khu chợ này cung cấp bữa sáng và trưa cho rất đông người lao động tự do gần đó.

Hoa tết treo xe. Các xe ô tô ở Thái đều treo 1 vòng hoa tết như vậy. Cứ héo lại thay hoa mới

Cô gái bán thức ăn rất xinh xắn, miệng nói tay làm thoăn thoắt đóng đồ cho khách

báo giấy được bán chung trong sạp đồ chuyên cho lái xe. Người Thái coi chiếc xe như ngôi nhà của mình nên hiếm có xe nào tại đây mà không được trang trí hay đỗ đẽo cho phù hợp với tính cách chủ nhân.

Trên xe cũng thường có rất nhiều đồ lỉnh kỉnh, cái thì để làm phong thủy, cái thì như bùa an toàn. Cũng có cái chỉ như là 1 dạng phong tục

Hoa lan, đặc sản Thái lan

Em cũng chả biết hoa gì nhưng thơm lắm

Báo bóng đá

Chỉnh sửa cuối:

tientaninfotech

Xe tăng

hoangminhtnvn

Xe điện

ngay cạnh cổng chợ là khu nhà dành cho xe ôm. Từ Wave tới Airblade. Muốn ôm tốc độ cao thì đi Sonic

các tài xế xe ôm đều có đồng phục riêng và đi theo xếp số, không có chuyện chèo kéo hay tranh khách

Em chọn xe này đi cho lành

Một tiệm giặt là bình dân di động

Xe đời 8.. hoánh nhưng vẫn còn mới và sạch sẽ

Cái gì bán cũng đều niêm yết giá. Từ đậu tương luộc

tới khoai lang

Em vào 1 cửa hàng tiện ích trong chợ. Trên giá đồ lạnh là các loại đồ ăn nhanh chế biến sẵn. Từ trà sữa cho tới Humberger

Món trứng nướng xiên que, trông cũng hấp dẫn nhưng ăn chán. Chắc do không hợp gu

Hoa quả luôn được chế biến để khách có thể ăn ngay. rất ít quầy bán hoa quả nguyên

Truyền tranh trẻ em, các em bên này gan dạ quá, đọa toàn truyện ma không

các set cơm ăn liền. Bên cạnh tủ lạnh là một cái lò vi sóng để khách có thể quay nóng cơm và ăn tại chỗ. Em rất phục với cách làm dịch vụ của người Thái, luôn chu đáo và vì khách hàng, từ cửa hàng cao cấp tới quán lẻ bình dân.

hoangminhtnvn

Xe điện
Đến trang 2 rồi lại phải quay lại trang 1 để ngắm bưởi Thái. Bưởi này ko biết có silicon ko Cụ chủ nhẩy ;)
Em cũng có ra hỏi nhưng nó không biết tiếng Việt nên chả biết có hay không. Chả dám hỏi tiếng Anh, sợ nó tát cho bay mồm

tientaninfotech

Xe tăng
Em cũng có ra hỏi nhưng nó không biết tiếng Việt nên chả biết có hay không. Chả dám hỏi tiếng Anh, sợ nó tát cho bay mồm
Em mà là cụ là Em bảo đệ tử giả vờ ngã đè lên bưởi xem nó tròn hay méo đấy Cụ ạ.

Thanh_Vinh

Đi bộ
Website
www.facebook.com
Đọc bài của bác giống như cũng được trải nghiệm luôn. Chi tiết quá luôn ý.

hoangminhtnvn

Xe điện
Chiều nay em phải di chuyển tới Buriram, một tỉnh phía đông bắc Thái Lan, năm cách Bangkok hơn 400km. Chuyên giao thông trên đường lát nữa em sẽ kể, trước tiên em sẽ kể về vài ấn tượng mà em đã gặp trên đường đi đã nhé.

Điểm dừng chân đầu tiên trên đường là 1 trạm dừng nghỉ trên quốc lộ. Cũng đã 12h trưa nên bọn em dự định sẽ vào đây ăn trưa tạm cái gì đó bởi kinh nghiệm đi quốc lộ nhà mình thì các trạm dừng chân thường rất lởm và ăn uống chả ra gì. Xuống đây phát thấy hơi choáng vì hàng quán tưng bừng, phía ngoài là các hàng bán đặc sản địa phương và đồ cho khách mang đi.

Bên cạnh là dãy quán bán đồ ăn nhanh cũng dành cho khách dừng xe là mua được ngay rồi lại đi tiếp

Dế và châu chấu rang thơm lừng. các bác tài thường mua 1 bịch mang theo ăn như bim bim. nghe nói nhiều vi chất bổ lắm.

Bánh đặc sản địa phương. Chữ như giun nên em chịu chả biết là bánh gì

Quầy bán côn trung rang sẵn. Nhộng rang cực bùi và ngậy, ăn nghiện luôn.

Đố các bác biết trứng gì? mầu hổng tươi luôn nhé. khách Việt chả ai dám mua vì sợ trứng nhựa china. Tí em giải thích sau

Quầy bán kính giá rẻ giật mình. Chả biết đâu sản xuất nhưng còn rẻ hơn chợ đêm đồng xuân (65k ăn 100 bạt, các cụ tự tính nhá)

Cá Sặt 1 nắng cũng bày bán cạnh hàng kính mới vui. may mà không hề có mùi tanh

khu bán đồ lưu niệm

Xin thưa đây là trứng vịt bắc thảo ạ. Chả hiểu sao người Thái yêu mầu hồng thế không biết

Quầy dau và đồ gia dụng, em định mua 1 con dao gấp xịn nhập mỹ nhưng ngại hải quan nên lại thôi. Về mới thấy tiếc

Lối vào khu dừng chân. To như chợ ĐỒng Xuân luôn

Đồng hồ trung Quốc các kiểu, giá cũng giật mình

hoangminhtnvn

Xe điện

Xin thưa đây là nhà vệ sinh công cộng ạ. Dù rất bình dân nhưng vô cùng sạch sẽ. Không mùi, không nước nôi lênh láng, thậm chí có thể đi chân đất vô tư, chỉ có hoa và lá. Dịch vụ công ích của nước bạn là như vậy đấy ạ... Điều em chợt ngộ ra là không phải cứ đầu tư tiền tỉ để xây nhà vệ sinh thì người dân mới có chỗ để đi lái. Vấn đề nó nằm ở ý thức của người quản lí và chính chúng ta mà thôi.

Vài người rất ngach nhiên khi tự dựng có thằng giở điện thoại ra chụp ảnh toa lét. Nhưng quả thật là rất đáng chụp

Khu ăn uống cho khách. Khu ăn chung, khách vào mua đồ ăn rồi chọn chỗ ngồi ăn cho mát

Bàn để thìa đũa và gia vị miễn phí. Thìa đũa được xếp ngay ngắn, luôn có một nồi nước sôi để nhúng tráng thìa đũa trước khi dùng. Cần phải nhấn mạnh lại là đây chỉ là 1 trong hiều điểm dừng chân dọc đường và đối tượng phục vụ là khách đi lại lại trên quốc lộ. Ấy vậy mà công tác tổ chức và quản lí dịch vụ vẫn rất hoàn hảo.

Xin đừng thắc mắc vì sao du lịch chúng ta lại thua xa nước bạn. Nó bắt đầu từ những điều nhỏ nhặt như thế này đấy ạ.

tất cả đều phờ ri

Dãy quầy bán thức ăn. Sau khi khách lấy cơm (miễn phí) thì qua các quầy đồ ăn để mua các set đồ ăn

Set đồ ăn luôn được trình bày sẵn để giới thiệu cũng như giá niêm yết

Chế biến tại cỗ và ăn ngay

Món ăn không khác mấy ở VN. Giá cũng khá rẻ

Toàn cảnh khu ăn uống. không hiểu sao ngoài trời rất nắng và nóng nhưng trong này rất thoáng mát, ngồi ăn không hề khó chịu

Món trứng ốp la

gà rán

các món chiên với giá chỉ laonh quanh dưới 30k

Dẫy bán đồ ăn ới cơm

Em tự sướng phát. Cảm giác thỏa mãn khi được khám phá nhiều điều thú vị mà đôi khi chúng ta không kịp thấy trong các tour du lịch

Quán mỳ chiên kiểu Hoa

Lạp xưởng tươi. Nếu không quen đồ ăn Thái , bạn cũng có thể chọn các món kiểu trung hoa cho hợp khẩu vị

Me ngọt tráng miệng

Em thử thêm món bánh đa xào kiểu dương châu

và món hủ tíu kiểu Thái

Xào bánh đa

nguyên liệu gồm có trứng, thịt và tôm. rất ngon

Nộm đu đủ kiểu Thái

các món kiểu Thái, luôn cay xè

Ăn hủ tíu cho lành

Luôn luôn sạch sẽ

MYWAY68

Xe máy
KKK. Con vk em mà thấy em check in để chứng minh là nó không tin. đi đâu thì đi về vạch ra cho nó kiểm tra là ra.kkk bá đạo lắm. thế nên lúc buồn em cùng com vk 2 đi dạo loanh quanh phố cổ giải sầu

hoangminhtnvn

Xe điện

Chỉ 2 phút sau khi em đứng lên khỏi ghế, sẽ có ngay 1 bạn tới dọn sạch sẽ bàn ăn để khách khác vào ngồi

Ăn no rồi mà nhìn mấy món chiên này vẫn thấy hấp dẫn mới chết

Bất ngờ tập 3. Ngay tại lối vào khu dịch vụ là 3 chiếc xe lăn để phục vụ khách tàn tật đi vào khu ăn uống, luôn có người túc trực hỗ trợ khi cần

Lối đi cho xe lăn. Em bắt đầu nghĩ rất khác về bọn tư bản giãy chết rồi. Chúng nó không giàu hơn mình, nhà cửa hạn tầng cũ kĩ hơn mình, người chúng nó xấu hơn mình. Ấy thế mà chúng nó lại sống văn mình hơn mình quá nhiều. Rõ ràng vấn đề không phải là tiền mà là ở chính ý thức và sự tôn trọng con người. Đó là lí do chính mà du lịch Thái Lan luôn hấp dẫn dù cảnh đẹp thiên nhiên còn thua xa VN.

Quyết định mua chục trứng về tối ăn cháo

Và một ít bánh hạt điều nhâm nhi đọc báo với nước trà

hoangminhtnvn

Xe điện
Mỏi tay quá, mai em lại tiếp chuyện các cụ nhé, giờ về đón con đã. Thank các cụ đã đọc. Nhìn một góc nhìn khác về một vấn đề đã cũ là cách em muốn, nó giúp em có nhiều trải nghiệm hơn với cuộc sống các cụ ạ.

xe vợ mua

Xe tăng
Hấp dẫn và chi tiết quá, em tiếp tục hóng