Em dự định đi A Pa Chải, Điện Biên trong tháng 02-2014. Nhờ các cụ tư vấn ợ!

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ rất nhiều!
Vẽ ra như vậy nhưng phương án số 1 của em vẫn là tùy cơ ứng biến! Hôm đầu tiên lên đến Điện Biên, nếu còn sớm và còn sức em mới chạy Tây Trang! Hôm thứ 2 cũng vậy, em vẫn phải để ngỏ 3 khả năng: một là ngủ tại Mường Tè, hai là Mường Nhé, ba là A Pa Chải! Trên đường vào em sẽ lưu tâm vấn đề đường xá lúc quay ra!
Em đã lưu số 2 cụ! Có gì em sẽ alo nhờ trợ giúp nhé!
Cụ Cảnh vẫn chưa lên đường à? Dự kiến hôm nào xuất phát đấy ạ?

Cảnh sát G.T

Xe điện
Cụ Cảnh vẫn chưa lên đường à? Dự kiến hôm nào xuất phát đấy ạ?
Em đang ở Điện Biên rồi cụ ợ!
Bọn em vừa "bóng bàn" lại', khả năng phải gác lại chương trình A Pa Chải rồi! Sáng mai đi Tây Trang rồi đi sâu vào nội địa Lào! Sau đó về Ma Lù Thàng rồi đi sâu vào lãnh thổ Tung cẩu! Tối mai ngủ Lai Châu vì các cụ đi cùng có chương trình GIAO lưu phối kết HỢP với các cụ bên đó! Ngày kia về Sa Pa-Lào Cai rồi tiếp tục GIAO lưu phối kết HỢP, ngày kìa (02/03) về HN.
Chương trình A Pa Chải tạm gác lại vì em cũng vừa nhận đc thông tin như cụ Thái cung cấp: đường tắt về Mường Tè không thể đi đc!

Chỉnh sửa cuối:

Cảnh sát G.T

Xe điện
Ko can được Cụ Tớ buồn quá ! Thôi thì can nốt điều này : đừng lên Tây Trang nữa và tập trung nghỉ ngơi lấy sức leo mốc,có nghỉ thì nhất định phải nghỉ ở KS ASEAn đối diện sân bay MTh ,( đến ngã 3 tượng đài rẽ phải tầm 1km ,phố đấy cũng có nhiều hàng cơm và ăn sáng ) sáng hôm sau phi sớm thẳng luôn MChaf ( cây xăng trên đường đi M ?chànngay cạnh KS luôn ) ,ăn trưa ở TT Chà Cang hoặc nhanh thì đến M.Nhé chén luôn .Số đt của tớ : 0912368353 .Cho cậu số đt của Nick Ngỗng Han Kang vẫn lái xe đi phượt với tớ ,chú ấy vừa leo cột mốc về nên có tt mới nhất đấy ,cả đường bên Pắc Ma -M.Tè mới nhất nữa Ngỗng :0902279779 .Thế nhé chúc các bạn đi thuận lợi may mắn
Em nghe lời cụ can rồi ợ! :D
Em check thông tin chính xác rồi! Đường từ A Pa Chải đi tắt về Mường Tè khoảng 170km, trong đó có 100km đường đất, đi thì được nhưng cực kỳ vất vả, không biết đến tối có kịp về Mường Tè không nữa! Phòng thì đã đặt ở nhà khách huyện Mường Tè đành phải cancel! Mà quay lại đường cũ về Mường Nhé, Mường Chà thì lại ảnh hưởng đến chương trình hôm sau...! Cuối cùng bọn em quyết phương án: sáng mai đi Tây Trang rồi sang Lào chơi, ngắm hoa ban nở. Sau đó quay lại Điện Biên rồi chạy theo QL12 về cửa khẩu Ma Lù Thàng (nếu sớm cũng chui sang đất Tung cầu) rồi tối về Lai Châu giao lưu với mấy người anh em bên đó. Sáng hôm sau nữa về Sa Pa-Lào Cai. Sáng CN về HN.

Chỉnh sửa cuối:

Cảnh sát G.T

Xe điện
Sáng nay em xuất phát từ HN khá sớm:

Đại lộ Thăng Long lúc 5h30'

Đến chỗ này vẫn còn khá sớm:

Nhưng từ đây trở đi bắt đầu gặp sương mù, chỉ chạy được khoảng 30km/h suốt từ đây đến tận Mộc Châu mới tan:

Đã vậy còn gặp vụ này nữa: 2 quả lốp bị ăn đanh vít:

Chính vì thế em đến Điện Biên hơi muộn và nhỡ mất chương trình cửa khẩu Tây Trang ngay hôm đầu tiên.

Em mời các cụ ăn tối với em ở Điện Biên nhé: :D
Ba ba gai lẩu và rang muối:

Rượu tiết và mật ba ba:

Gà đen:

Măng đắng chấm chẩm chéo:

Xe 2 thằng bẹn mới quen ở Điện Biên lúc chiều tối: :D

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Híc đúng mùa măng đắng nhìn mà thèm, Gà đấy ko phải gà ác cụ ạ mà là giống ga đen

gadoi

Xe buýt
Chào mừng cụ đã đến Điện Biên. Chúc cụ và các ban đồng hành khỏe để tiếp tục hành trình. Mai đi nhớ để ý tránh mấy cái đinh ra nhé, người ta đặt để đánh dấu đường mà cụ lại hút hết vào bánh xe nhà cụ.:(

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

minhmo

Xe cút kít
Giờ em mới biết có cái thớt này của cụ Cảnh. Cụ có cần giao lưu ở đâu thì cứ bẩu em nhé.:D

dream1235

Xe buýt
Cụ Cảnh đi đến đâu rồi. Qua Điện Biên mà không hú bọn em 1 tiếng nhỉ

Cảnh sát G.T

Xe điện
Cụ Cảnh đi đến đâu rồi. Qua Điện Biên mà không hú bọn em 1 tiếng nhỉ
Giờ em mới biết có cái thớt này của cụ Cảnh. Cụ có cần giao lưu ở đâu thì cứ bẩu em nhé.:D
Chào mừng cụ đã đến Điện Biên. Chúc cụ và các ban đồng hành khỏe để tiếp tục hành trình. Mai đi nhớ để ý tránh mấy cái đinh ra nhé, người ta đặt để đánh dấu đường mà cụ lại hút hết vào bánh xe nhà cụ.:(
Cám ơn các cụ! Giờ em đang ở Lai Châu rồi! Căn bản là mọi người trong đoàn có nhiều chương trình giao lưu quá nên không đến lượt em bố trí ợ!
Sáng bọn em chạy ra Tây Trang, chạy sang đất Lào khoảng 2km rồi quay lại! Đến trưa em tới Mường Lay ăn cơm, sau đó qua cửa khẩu Ma Lù Thàng chơi 1 lúc rồi về Lai Châu!
Việc thi công QL12 hôm nay ảnh hưởng khá nhiều tới chương trình của em. Suốt từ Chăn Nưa trở đi, bị cấm đường liên tục, bọn em phải mất đến 2 tiếng đồng hồ cho việc chờ thông đường. Đã vậy đường thì sỏi đá lổn nhổn! Năm 2011 em qua đây rồi, nhưng hồi đó đường cũ chưa cải tạo nên đi lại thấy thuận tiện lắm!

Chỉnh sửa cuối:

Cảnh sát G.T

Xe điện
Báo cáo các cụ! Chuyến đi này của em tuy không đến được A Pa Chải (50% ý nghĩa của chuyến đi), nhưng bù lại coi như em tránh được cái thời tiết mưa, nồm, ẩm của Hà Nội! Mấy ngày vừa rồi thời tiết Tây bắc rất đẹp: trời xanh, mây trắng, nắng vàng...! :D

Em xin tiếp tục báo cáo các cụ hình ảnh của chuyến đi:

Chiều tối hôm 27/02 em mới đến Điện Biên:

Sáng sớm hôm sau bọn em đi Tây Trang. Đường xá cũng không đến nỗi tồi tệ như em tưởng tượng, nói chung là đường miền núi được như vậy là tốt rồi, có điều là nhiều đèo dốc:

8h sáng mà mây vẫn "lởn vởn" ôm lấy thung lũng:

Trên đường vào Tây Trang gặp rất nhiều rừng hoa ban như thế này:

Cửa khẩu Tây Trang cũng khá khang trang:

Bọn em xin phép biên phòng tiến sâu vào trong:

Sang đất "ông em" chơi 1 tí xem có gì không:

Từ biên giới Việt-Lào về Hà Nội đúng 500km:

Tiến sâu và đất Lào:

Chỉnh sửa cuối:

Cảnh sát G.T

Xe điện
Cung đường tiếp theo trong ngày 28/02 sẽ là QL279-QL12-QL4D: Tây Trang-Điện Biên-Mường Chà-Mường Lay-Phong Thổ-Ma Lù Thàng rồi về Lai Châu nghỉ tối:

Quãng đường 50km từ Điện Biên về Mường Chà vừa được rải nhựa lại rất đẹp:

Quãng đường 50km tiếp theo từ Mường Chà đến Mường Lay: đường cũ, xấu hơn 1 chút

Mời các cụ thưởng thức món của Mường Lay:
Tôm Sông Đà:

Lạp sườn:

Cá tầm:

Chỉnh sửa cuối:

Cảnh sát G.T

Xe điện
Qua cầu Hang Tôm là sang địa phận Lai Châu:

Chạy đến những chỗ này, đường xá vẫn ổn:

Nhưng cũng bắt đầu từ đây khó khăn xuất hiện do đường xá đang thi công, cải tạo. Cứ đi được 30 phút là phải dừng chờ 1 tiếng do đơn vị thi công chặn lại: lần 1 em mất 20 phút chờ đợi, lần 2 mất 50 phút, lần 3 mất 45 phút cứ phải đứng dưới cái nắng chói chang và bụi bặm! Chỉ khổ những người đi xe máy.

Đoạn đi được thì toàn đá sỏi lổn nhổn và bụi mù mịt! Đoạn này còn khả dĩ 1 chút nên em mới có thời gian vừa đi vừa chụp ảnh! Nhưng đoạn còn lại vừa lái rón rén vừa căng mắt nhìn đường và tránh đá dưới mặt đường:

Đoạn đường đang thi công dở dang này kéo dài từ TT Chăn Nưa đến tận gần Phong Thổ (khoảng 30km thì phải).

Cảnh sát G.T

Xe điện
Hết cung đường "đau khổ", em đến Phong Thổ với những cung đường như dải lụa kéo dài đến tận cửa khẩu Ma Lù Thàng (vẫn theo QL12) và về đến tận TP Lai Châu (QL4D).

Chạy khoảng 20km tính từ TT Phong Thổ em đã tới cửa khẩu Ma Lù Thàng:

Chiếc cầu này đã từng bị "quân mình" phá 1/2 vào ngày 06/03/1979 và sau này phải tự tay xây lại: :D

Đến giữa cầu: ta ít tiền chơi bê tông, ịch rầu nó chơi Asphalt. Phân hóa giầu nghèo. :D

Mấy "chiếc khẩu hiệu":

"Chiếc" này hình như cóp lại của anh Việt-Lào: :D

Hơn 18h bọn em mới tiếp tục lên đường về TP Lai Châu (thấy treo đầy băng rôn TP Lai Châu rồi nhưng hình như vẫn chờ quyết định chính thức của CP thì phải). Đoạn này trời bắt đầu tối nên em không chụp choạch được gì. Về đến Lai Châu đã hơn 19h.

Chỉnh sửa cuối:

xe thủng lốp

Xe container
Cái đường chăn nưa này làm bao nhiêu năm mà vẫn chưa xong nhỉ

Thái Phượt

Xe tăng
Tớ cũng có 16 Chữ Vàng (Mỹ Kí )này ! E Trung cẩu nhìn Sexy ko

Mừng Cụ đã bỏ cung Apachai-Mường Tè ,Đoạn M.Tè -Pắc Ma được Lai Châu cấp phép cho một cty khai thác Vàng ( bây h mới bị tuýt còi rồi ) đào phá nham nhở ,các Cụ cậy trẻ khỏe ,xe tốt nhung xây dựng cung tớ thấy ...Tham quá .Thế là tốt rồi úp tiếp ảnh đi các bạn

Cảnh sát G.T

Xe điện
Tớ cũng có 16 Chữ Vàng (Mỹ Kí )này ! E Trung cẩu nhìn Sexy ko

Mừng Cụ đã bỏ cung Apachai-Mường Tè ,Đoạn M.Tè -Pắc Ma được Lai Châu cấp phép cho một cty khai thác Vàng ( bây h mới bị tuýt còi rồi ) đào phá nham nhở ,các Cụ cậy trẻ khỏe ,xe tốt nhung xây dựng cung tớ thấy ...Tham quá .Thế là tốt rồi úp tiếp ảnh đi các bạn
Đúng là em xây dựng kế hoạch hơi tham thật! Nhiều điểm đến và nhiều chương trình giao lưu của mọi người trong đoàn quá thành ra gần như cứ ăn-nghỉ-say-rồi chạy thôi! Để đợt tới rỗi rãi em chỉ thiết kế 1 chương trình khác chỉ "chuyên đề" về A Pa Chải thôi vậy!
Em về đến HN từ chiều hôm qua rồi! Còn ít ảnh, lát nữa rỗi rãi em sẽ up nốt vào đây vậy!

PS: Ảnh cụ chụp hình như là ở cửa khẩu Hữu Nghị phải không ợ?
Em hơi khỏe nhưng cũng không trẻ lắm! Xe cũng đời 30S như cụ. :D