Em dự định làm một đôi xe giường nằm chạy Hà Nội - Hội An cần tư vấn

luckyboy

Xe container
Cụ mua xe lướt như SPace hay Unive Luxu (khoảng 3,5-4 tỉ/1 đôi) thì nên nâng thêm trần cho cao cụ ạ, người có vóc dáng nhỏ lên xe thì k sao nhưng người cao trên 1,7m thì thấy hơi bí nhất là giường tầng 1. Nếu nâng trần, hạ kính thì cụ nên cho vào Sài Gòn. Thợ trong đó làm đẹp và chắc chắn hơn thợ ngoài Bắc. Tổng chi phí nâng trần, hạ kính và giường khoang 500 củ. Theo cách này thì cụ mất 4,5-5 tỉ/1 đôi và phải tiền tươi luôn.
Theo em thì cụ cứ nên mua xe mới, mua xe cũ thì hay gặp đời 2006-2008, tuy rẻ hơn nhưng mất 5 -7 năm niên hạn sử dụng. Xe mới như Mobihome, Samco Primas tuy đắt hơn (khoảng 6 tỉ/1 đôi)và có thể ko chắc chắn bằng nhưng bù lại là mới và hơn 6-8 năm niên hạn sử dụng. Theo cách này thì cụ đỡ mất công đi hoán cải, xe có nhiều niên hạn sử dụng hơn và cao ráo hơn.
PS: Em thấy xe tuyến Hà Nội-miền Trung (Đà Nẵng, Huế, Quảng Trị...) toàn chơi hàng xe mới của Thaco, Traco với lại dân nhà ta cứ thấy xe mới và đẹp là thích rồi.
Nói về niên hạn sử dụng xe thì thế này bác ạ, xe của VN tự sản xuất bác có dám chắc chắn là sẽ khai thác hết được niên hạn sử dụng của nó hay không.? Đơn cử dòng xe Kinglong từ năm 2007 tới nay thì chả có nhà xe nào mua nữa. Thực tế đã chứng minh nó quá mau tàn. Đến lượt Home, bác lên những xe đời 2010 thôi, nội thất giường bẩn không thể lau sạch, trần bị bóc, dàn chân yếu, các cục cao su banh ta lông hết, chưa tính đến phần máy móc.
Thứ 2 nói về xe mới cũ: Kiểu dáng khách hàng bây giờ thick nhất là của Universe, ta vẫn mua Uni về hoán cải thì có khác chi.? Hơn nữa về đồng sơn toàn bộ lên đồ chơi thì thua gì Thaco và Traco.? Nếu về độ rộng rãi thì có cách khắc phục đơn giản như xe ******** Phát làm đó là nâng trần, hạ kính. Em đã trải nghiệm rất ok.

Chỉnh sửa cuối:

gl1600

Xe điện
Còn tùy cụ định vị khách thế nào, thậm chí nếu phục vụ khách tour nước ngoài thì mua xe lắp 28 ghế ngả như máy bay cũng ổn. EM thì vẫn thích mua xe từ Hàn rồi đóng giường như bọn Ka Long đi tuyến Móng Cái ấy cụ ạ. Giường nằm thoải mái

74C-00416

Xe tải
Cụ thích khoẻ xác thì chơi newhome hoặc mobihome.còn nếu cụ rảnh mua mấy con univer như bọn kalong quảngninh chạy cho nó lướt chạy xe cao nó lắc ghê lắm.

luckyboy

Xe container
Cụ thích khoẻ xác thì chơi newhome hoặc mobihome.còn nếu cụ rảnh mua mấy con univer như bọn kalong quảngninh chạy cho nó lướt chạy xe cao nó lắc ghê lắm.
Gió cụ chém nổi to quá ạ. =)) =)).

luckyboy

Xe container
Còn tùy cụ định vị khách thế nào, thậm chí nếu phục vụ khách tour nước ngoài thì mua xe lắp 28 ghế ngả như máy bay cũng ổn. EM thì vẫn thích mua xe từ Hàn rồi đóng giường như bọn Ka Long đi tuyến Móng Cái ấy cụ ạ. Giường nằm thoải mái
Theo kinh nghiệm và sự quan sát thực tế làm nhân viên theo xe của em thì hiện nay xe loại 28 ghế nằm không thể sống được cụ ạ. :)

UNI_Giả Cầy

Xe đạp
Theo kinh nghiệm và sự quan sát thực tế làm nhân viên theo xe của em thì hiện nay xe loại 28 ghế nằm không thể sống được cụ ạ. :)
Anh ơi cho em hỏi ngoài lề tí. Tại sao Thaco hay Traco không tự sản xuất khung gầm đc mà vẫn phải sd khung gầm aero express của hyundai hả anh?

gl1600

Xe điện
EM nói là nếu phục vụ khách Tây mà, nếu là khách Tây em nghĩ vẫn ổn đới cụ... Bọn Việt Hưng Gia Lai hình như vẫn chạy xe 28 ghế ra Hà Nội cụ nhỉ

14D5555

Xe hơi
Em thấy xe khách ở Quảng Ninh chạy Quảng Ninh Hà Nội khoảng 400km, đa phần đều mua xe nhập, em hỏi họ họ bảo xe nhập bền hơn mấy anh THACO nhiều. Nói đâu xa, County nhập đi gần chục năm vẫn chạy đường dài tốt, còn xe của anh Thaco đi 2 năm là đã hỏng, nếu đi chục năm là vứt đi rồi
Cụ chạy xa thế, em nghĩ nên mua xe nhập sẽ tốt hơn. Nếu không tốt chắc các bác kinh doanh xe khách, đường dài chuyên nghiệp không mua xe nhập làm j.

14D5555

Xe hơi
Cứ xe nhập mà chạy. Đắt sắt ra miếng.
Thế nên cụ cứ xem dàn xe chạy Quảng Ninh Hà Nội, đa phần các chủ xe đều chọn xe nhập để kinh doanh. Họ bảo, nhập đắt nhưng bền bỉ và chạy được lâu.
Lắp ráp, ít tiền, chạy 1 năm không hỏng cái này thì hỏng cái khác. Sau 5 năm chắc không dám chạy đường dài nữa.
Cụ chạy xa thế em nghĩ xe nhập là lựa chọn tốt nhất

UNI_Giả Cầy

Xe đạp
Em thấy xe khách ở Quảng Ninh chạy Quảng Ninh Hà Nội khoảng 400km, đa phần đều mua xe nhập, em hỏi họ họ bảo xe nhập bền hơn mấy anh THACO nhiều. Nói đâu xa, County nhập đi gần chục năm vẫn chạy đường dài tốt, còn xe của anh Thaco đi 2 năm là đã hỏng, nếu đi chục năm là vứt đi rồi
Cụ chạy xa thế, em nghĩ nên mua xe nhập sẽ tốt hơn. Nếu không tốt chắc các bác kinh doanh xe khách, đường dài chuyên nghiệp không mua xe nhập làm j.
Nhà xe nào vứt bác bảo em em qua nhặt cho nhá >:D<. Nói như bác có quá lắm không vì home vẫn chạy đầy ngoài đường:-w

luckyboy

Xe container
Anh ơi cho em hỏi ngoài lề tí. Tại sao Thaco hay Traco không tự sản xuất khung gầm đc mà vẫn phải sd khung gầm aero express của hyundai hả anh?
Cái này iêm chệu :D. Có nước hỏi nhà máy. Có thể do trình độ kỹ thuật trong nước chưa cao. :)

EM nói là nếu phục vụ khách Tây mà, nếu là khách Tây em nghĩ vẫn ổn đới cụ... Bọn Việt Hưng Gia Lai hình như vẫn chạy xe 28 ghế ra Hà Nội cụ nhỉ
Khách Tây thì khách Tây chả ăn thua cụ ạ, Thành Bưởi tuyến SG - Đà Lạt xe em đi 53S-6100 Noble đời 2009 28 ghế nằm đây, 1 tuyến du lịch trọng điểm phía nam mà xe e đi khi nào cũng chỉ có độ hơn chục khách. Bởi vậy nên cty không chú trọng đầu tư phát triển dòng xe 28 ghế nằm nữa. Trc đây có 4 em nhưng giờ còn mỗi 2.
Còn Việt Hưng ở Gia Lai thì cũng cho dàn space đó lên thành giường nằm rồi cụ ạ :)). Còn 2 con 81L-2484 và 2483 là chưa lên giường thôi. Sắp tới lên hết.

luckyboy

Xe container
Nhìn dàn Mobihome của anh Hải chạy từ năm 2010 đến nay của tất cả các nhà xe mà nản lắm cụ ạ :)).. Nát tinh tươm hết rồi. Nhất là trong nội thất.

hoabinhauto.com

Xe buýt
PA1: mua xe nhập bãi. Đã qua sử dụng. Về cải tạo thành xe giường nằm với chi phí thêm khoảng 150 triệu. Tuy nhiên điểm hạn chế của tất cả các phương tiện xe khách ghế ngồi chuyển sang xe giưởng nằm 2 tầng đều vi phạm luật đăng kiểm. Phần vi phạm này không ảnh hưởng nhiều vì đơn vị cải tạo họ sẽ lo hồ sơ cho cụ. Tuy nhiên 1 điểm mấu chốt thực tế là xe cải tạo thành giường nằm khách hàng thường hơi tham để bố trí chỗ ngồi cho nên ngồi lên xe này cảm thấy hơi chật, nhất là chiều cao giữa các tầng.
PA2: Nếu cụ tự tin thì mua xe đóng sẵn theo tiêu chuẩn của xe giường nằm. Cụ có thể đến Thaco hoặc 1-5. Thanco em ko biết hình như động cơ Nissan sản xuất tại trung quốc thì phải, còn bên 1-5 chắc chắn là Gầm bệ sát xi nhập khẩu Hàn Quốc ( Cty hoặc Express).

luckyboy

Xe container
PA1: mua xe nhập bãi. Đã qua sử dụng. Về cải tạo thành xe giường nằm với chi phí thêm khoảng 150 triệu. Tuy nhiên điểm hạn chế của tất cả các phương tiện xe khách ghế ngồi chuyển sang xe giưởng nằm 2 tầng đều vi phạm luật đăng kiểm. Phần vi phạm này không ảnh hưởng nhiều vì đơn vị cải tạo họ sẽ lo hồ sơ cho cụ. Tuy nhiên 1 điểm mấu chốt thực tế là xe cải tạo thành giường nằm khách hàng thường hơi tham để bố trí chỗ ngồi cho nên ngồi lên xe này cảm thấy hơi chật, nhất là chiều cao giữa các tầng.
PA2: Nếu cụ tự tin thì mua xe đóng sẵn theo tiêu chuẩn của xe giường nằm. Cụ có thể đến Thaco hoặc 1-5. Thaco em ko biết hình như động cơ Nissan sản xuất tại trung quốc thì phải, còn bên 1-5 chắc chắn là Gầm bệ sát xi nhập khẩu Hàn Quốc ( Cty hoặc Express).
1. Nếu cải tạo đúng quy cách thì không chật cụ ạ, xe giờ đi hoán cải đều cắt thân, hạ kính, nâng trần hết rồi. Thỏa con gà mái. Còn số giường thì vẫn đảm bảo đủ 40 giường 1 xe.

2. Hiện tại Thaco bán xe ra có 2 loại máy của Weichai và Hyundai và vẫn dùng khung gầm Express Hyundai.
Còn cái anh 1-5 chạy xuống cấp không phanh còn nhanh hơn cả Thaco, thực tế đã chứng minh rõ ràng là như thế :)).

tiendatmagician

Xe đạp
à.tiện thể cho e hỏi ngu.xe nóc cao và nóc thấp nhìn như thế nào để biết vậy các cụ

Tradavenduong

[Tịch thu bằng lái]
Em là em vote cho xe anh Hải. Chứ nếu nhập xe về rồi đóng như 1 số xe hiện nay chạy đường dài mà không có vệ sinh thì bất tiện lắm các cụ ah

luckyboy

Xe container
Em là em vote cho xe anh Hải. Chứ nếu nhập xe về rồi đóng như 1 số xe hiện nay chạy đường dài mà không có vệ sinh thì bất tiện lắm các cụ ah
không phải xe nào cũng có tolet nhé cụ, tùy nhà xe chọn phiên bản xe, đa phần xe là mua không có tolet là nhiều hơn. Sử dụng nó trên xe khó. một số nhà xe nhân viên không chịu dọn dẹp mấy nên hôi mù. Kinh nghiệm em từng là một nhân viên đi theo phục vụ xe là KHÔNG NÊN MUA XE CÓ TOLET.

luckyboy

Xe container
à.tiện thể cho e hỏi ngu.xe nóc cao và nóc thấp nhìn như thế nào để biết vậy các cụ
xe nóc cao có 6 ô kính tất cả, xe nóc thấp có 5 ô kính và thấp hơn. Đặc điểm dễ nhất đó ạ.

HueNghiaAG

Xe hơi
Thưa bác,

Thứ 1: Xe nóc cao có 6 ô cửa kính - còn nóc thấp thì chỉ có 5

Thứ 2: Cái đèn phía trên nón của nóc cao thì thẳng đứng, còn nóc thấp thì nằm ngang

Nóc Cao

Nóc thấp