[Funland] Em hỏi các cụ về bếp từ Bosch

duytrong

Xe lăn
Hôm nay em kiểm tra bếp thì thấy cái quạt của bếp nó không quay, không biết bị hỏng từ lúc nào nữa, em đã tháo quạt ra cắm thẳng vào nguồn DC thì thấy quạt vẫn OK, em đóng bếp bật bếp đun và đo chân nguồn cung cấp cho quạt nhưng không có điện áp, em muốn hỏi các cụ là Khi nào thì cái quạt gió của bếp làm việc, khi bếp nóng hay cứ đóng điện để nấu thì quạt quay, mà cái bếp của em không thấy nó báo lỗi gì trên bảng điều khiển, em đang định câu cho nó một cái nguồn bên ngoài để xử dụng thì có ảnh hưởng gì đến chế độ làm việc và độ bền của bếp không, bếp nhà em xách từ Đức về 4 vùng nấu dấu + , em nhờ các cụ biết về bếp này tư vấn giúp em với ạ, vì giờ cuối năm bận em cũng chưa có thời gian đi xửa nên cũng muốn dùng tam, em cảm ơn các cụ đã đọc bài .

Parejo_10

Xe điện
Em ko biết rõ lắm về bếp Bốc nhưng bếp Panasonic em đang dùng thì quạt nó chạy theo mức công suất mình bật bếp. Để số to thì quạt chạy nhanh.

herotran8

Xe tăng
Quạt chỉ quay để tản nhiệt khi nhiệt độ trong lòng bếp đạt nhiệt độ nhất định. Cụ cứ sử dụng bình thường, nếu nóng quá bếp sẽ báo lỗi và dừng hoạt động (báo lỗi d5 thì phải)

formen

Xe lăn
Có thể hỏng cảm biến nhiệt rồi cụ. Cụ tìm cảm biến nhiệt rồi đo thử trở kháng có thay đổi khi mình khò bật lửa vào nó. Khò nhẹ k cháy.

coquay

Xe container
Bếp từ lỗi quạt ko quay, thì chắc sửa bảng mạch ý cụ.
Nhà e cái bếp từ cũng lỗi ko quay cái quạt ở dưới bếp, hôm nay e cũng gọi thợ sửa bếp họ vào xem kt bếp từ
Thợ thì như thường lệ báo hỏng quạt hỏng bảng mạch, e biết quạt khó hỏng lắm

herotran8

Xe tăng
Em có kinh nghiệm với nó là vì có lần người nhà chuyển bếp bosch từ nc ngoài về bị vỡ mặt kính. Lần sau chuyển mặt kính về em lắp thì cứ dùng khoảng 5 phút thì bếp báo lỗi. Loay hoay mãi mới tìm ra nguyên nhân là quạt bị một mảnh kính cũ rơi vào cánh gây kẹt

duytrong

Xe lăn
Quạt chỉ quay để tản nhiệt khi nhiệt độ trong lòng bếp đạt nhiệt độ nhất định. Cụ cứ sử dụng bình thường, nếu nóng quá bếp sẽ báo lỗi và dừng hoạt động (báo lỗi d5 thì phải)
Váng em cũng đang nhi là hôm nay trời lạnh có thể chưa đến mức rơle nhiệt báo lệnh chạy . Và em cũng không thấy bếp báo lỗi gì nấu nướng thì vẫn bình thường kể cả bật 2 vùng nấu, em cứ dùng xem thế nào đã chả hỏng ngay được bếp phỏng cụ , em cảm ơn cụ nhé.

duytrong

Xe lăn
Em cảm ơn các cụ nhé, em đã thử lại với 3 vùng nấu cùng làm việc và quạt nó đã lại quay, vậy kết luận do thời tiết lạnh bếp chưa nóng nên không kích hoạt quạt. Một làn nữa em cảm ơn các cụ ạ.