Em hỏi dốt ạ kinh nghiệm mua nhà không sổ

Peter16388

Xe tải
Mua gần 20 chục năm rồi mà vẫn còn quay lại đòi ấy ạ:-o. Bằng ấy năm sao người nhà cụ không nghiên cứu tìm cơ hội làm sổ đỏ đi cho yên tâm?
Mà trong tình huống như này thì người nhà cụ xử lý thế nào, cụ kể cho em hóng ít kinh nghiệm với ạ!
Theo em được biết là luât đất đai sửa đổi hiện nay thì nhà nc đã công nhận hợp đồng mua bán trước năm 2004. Trường hợp của cụ sẽ là mua trc năm 1993 thì phải đc cấp sổ nhé

Sieubietthu.vn

Xe hơi
Website
sieubietthu.vn
1 tỷ thì mua cụ ah. Còn kinh nghiệm thì ko nên mua

Mahami7641

Xe máy
Em thì chỉ nghía loại có giấy tờ, đọc báo mấy loại ko có giấy tờ tởn lắm :(

tupham8997

Xe đạp
có chị bảo để cho em mảnh gần nhà bác QUang, ngụy như kontum. 50m2 2 mặt thoáng đã xây được nhà 3 tầng rồi. giá quá mềm 4 tỷ. Vấn đề là không giấy tờ.

Các cụ có kinh nghiệm vụ này khuyên, chửi, răn em với chứ e thân chị ấy lắm. Không nghĩ là nguy hiểm gì cả đâu vì làm luật xây dc nhà rồi.
bác ơi chó dại mua nhà không sor có khi trắng tay như chơi đấy:))

Phát Lành

[Tịch thu bằng lái]
các cụ cho e hỏi đất do quân đội cấp chưa có sổ liệu có giao dịch được k ạ

DucHuy15

Xe hơi
Theo em cụ đánh giá kỹ thông tin về nó để khống chế rủi ro thôi. Trên thị trường, Lợi nhuận luôn tỉ lệ thuận với rủi ro. Cụ thấy nó ngon, tất nhiên rủi ro phải cao. Vấn đề là ta tỉnh táo đánh giá được hết các yếu tố rủi ro và xử lý nó.
1 - Nguồn gốc đất cụ thể, loại đất gì ? Nếu gốc đất như kiểu Doanh nghiệp quốc doanh phân cho cán bộ công nhân viên từ nhiều năm nay khu vực đó em nghĩ làm sổ được
2 - Quy hoạch tổng quan cho toàn khu vực bán kính 1km xem có dự án trọng điểm gì không.
3 - Mật độ và mức độ vi phạm về xây dựng và cấp phép xung quanh bds cụ định mua. Về mặt lý thuyết, căn của Cụ sai lè. Nhưng trên thực tế, ở Hà Nội, rất nhiều những vị trí đất hình thành khu dân sinh tự phát theo thời gian. Nếu khu vực đó không nằm trong dự án có tầm nhìn 10-20 năm, khu vực dân sinh đã sinh sống ổn định, sẽ xin được chủ trương cấp quyền sở hữu, vừa tăng nguồn thu ngân sách, vừa có tính chất an cư. Một số Nhà đầu cơ bđs cùng tận dụng cơ chế này của Việt nam để gom đất và tạo thành DÂY CHUYỀN SẢN XUẤT BĐS ko giấy.
4 - Nghiên cứu thật kỹ mục đích bán bđs của bên bán
Cụ cứ tỉnh táo và bình tĩnh cân nhắc chứ việc gì phải lo lắng đau đầu. Mấy chục tr cọc rồi, nếu thân thì người ta khắc biết mà trả. Nếu ko trả thì cụ cũng biết mức độ thân thiết luôn và đánh giá được thêm mức độ rủi ro của giao dịch
Em nghĩ nếu dễ làm sổ thì chủ đã làm rồi, cái này em thấy rắc rối nếu mình có mối quan hệ thì đầu tư đc dân thường thì thôi ợ