[Thảo luận] Em hỏi đường đi Sapa

hamzui

Xe hơi
Chào các bác!

Tình hình là cuối năm nay em muốn đưa vợ con lên Sapa chơi. Em xin hỏi các bác đường đi từ Hà Nội lên Sapa ngắn nhất là theo hướng nào và đường sá có tốt cho xe sedan đi ko ạ???

Cảm ơn các bác(b)(b)

D19E

Xe đạp
tốt nhất là cụ ra ga hà nội mua vé tàu lên lào cai thuê xe đi vào sapa mà chơi cho nó lành. Còn nếu cụ muốn chạy xe lên thì lưu ý như sau: cụ chạy hà nội - phúc yên - yên bái hoặc cụ chạy láng hòa lạc - cầu trung hà - đi men sông hồng - rẽ vào cầu yên bái nói chung hai đường bây giời đều tốt cả tuy nhiên đoan yên bái - lào cai lưu ý nhất là từ lục yên - lào cai đường quanh co, xấu và hơi khó đi. Lào cai - sapa đường tốt nhưng toàn đèo dốc. Lên sapa vứt xe một chỗ đi đâu thuê xe máy tự lái hoặc đi bộ là chính
Chúc nhà cụ có chuyến đi như ý.
Note: cụ chưa biết rõ tuyến đường thì mời cụ chạy ra nhà sách tiền phong ở nguyễn thái học mua cho em một quyển bản đồ đường bộ nữa nhé

Chỉnh sửa cuối:

hamzui

Xe hơi
Cảm ơn bác D19E nhìu(b) . Lâu quá em ko lang bạt giang hồ mấy cung đường xấu xấu nát nát nên kì này nhất quyết ko đi bằng tàu :6:. Mong rằng đường ko xấu lắm để sedan có thể lết được, hoặc có bác nào có SUV cho em mượn thì em đội ơn lắm lắm :21:

HN-Sapa dài bao nhiêu km nhỉ ?? đi khoảng mấy tiếng thì tới vậy các bác?? Ví dụ như em bắt đầu đi từ trưa thì tối có đến Sapa được ko???

À, nhân tiện em nhờ các bác giới thiệu giùm 1 khách sạn tươm tất gần chợ giúp em được ko??? Em vốn lên Sapa cách đây gần 2 năm rồi, giờ quên sạch trơn:102:

Cảm ơn các bác(b)

benq

Xe điện
Cụ đi thôi nhà e mới đi hôm tết dương lịch về, cụ tham khảo ở đây: http://otofun.net/showthread.php?t=141415. Chúc cụ và gia đình đi vui vẻ, đi về nhiều ảnh ọt cho a e xem với nhé cụ. Thượng lộ bình an (b)

Mr Chinh

Xe tăng
Website
ruttiennhanh247.vn
Hi bác. Tháng trước nhà em cũng có tổ chức đi Sapa nên đường xá em khá rành. Bác nên đi theo lộ trình Bắc TLNB => Phúc Yên => Vĩnh Yên => Việt Trì => Yên Bái => Lào Cai => Sapa. Bác không nên đi cầu Trung Hoà vì từ đoạn cầu Phong Châu lên Yên Bái đường quá xấu và bác dễ bị lạc đoạn cầu Văn Phú để sang ngã 3 km 9 Yên Bái. Dọc đường nếu đi ban ngày bác lưu ý XXX thường bắn tốc độ ở gần cầu vượt vào TP Vĩnh Yên, qua đoạn đó chạy vô tư. Đến đèn đỏ đầu tiên để vào TP Việt Trì bác lưu ý chay đúng tốc độ vì XXX thường ngồi vệ đường có nguỵ trang là mấy chiếc thùng xốp. Đến đèn đỏ thứ 4 đoạn CA TP thì bác lại vô tư chạy, đến ngã 3 đường tránh TP đoạn Cty Lương Thực Miền Bắc đến Đền Hùng bác lại chạy đúng tốc độ. qua đó bác vô tư chạy, đến đoạn thị trấn Phong Châu bác chạy đúng tốc độ và lưu ý tuyệt đối không cán vạch nhé, vì XXX ở đây bắn đè vạch ở đoạn gần đường tầu, khi nào gặp XXX xong bác chạy vô tư đến km13 thị trấn Yên Bình, Yên Bái bác lại chạy đúng tốc độ đến ngã 3 km 9 thì vô tư chạy tới Sapa luôn. Lúc về thì ngược lại và lưu ý thêm đoạn cầu vượt Phúc Yên chỗ nhà máy Toyota nhé. Nếu chạy ban đêm mời bác chạy hết tốc lực. Em chạy từ Yên Bái về hết đúng 2h35 phút. Từ HN-SP khoảng 350km, đi mất khoảng 9h kể cả nghỉ ngơi. Lên đó bác vào khách sạn Quỳnh Mai quá trung tâm luôn dt 0203871450, có chỗ để xe rộng rãi và phòng ốc lịch sự đẹp đẽ, đầy đủ. Giá những ngày này chỉ 150k/24h. Đi tham quan ở Sapa bác không nên đi Cầu Mây vì không có gì và đi bộ rất mệt, nói tóm lại là ở Sapa bác cứ đi 4B cho nó lành. Chúc gia đình bác có chuyến đi vui vẻ. Thân ái.

Chỉnh sửa cuối:

hamzui

Xe hơi
Cảm ơn bác Chinh. Bác chỉ đường chu đáo quá. Em vốn ở miền nam , tết này ra thăm lăng Bác, tiện thể đi bụi 1 vài ngày thư giãn :6:. Vậy nên các địa danh các bác chỉ dẫn em chỉ biết lờ mờ. Có lẽ em sẽ mang theo 1 cái máy GPS để nó dẫn đường hộ em. Tiện thể cho em hỏi bác Chinh, sách sạn Quỳnh Mai có gần nhà thờ Sapa ko ạ???

hamzui

Xe hơi
@bác Benq: Cảm ơn bác. Phóng sự của bác hay quá. Em chiến Sapa thôi, ứ sợ cạ gầm nữa vì xe em ... gầm cao hơn xe bác 1 tí, có lẽ chiến tốt...hi..hi.....

CIVIC 30M

Xe buýt
Chào các bác!

Tình hình là cuối năm nay em muốn đưa vợ con lên Sapa chơi. Em xin hỏi các bác đường đi từ Hà Nội lên Sapa ngắn nhất là theo hướng nào và đường sá có tốt cho xe sedan đi ko ạ???

Cảm ơn các bác(b)(b)
Em mới đi SAPA về, nói chung đường đẹp, sedan đi tốt ạ. Em còn gặp Matiz 30N lên Sapa cơ. Đường đi thì đẹp, nhưng cụ chú ý tốc độ đoạn Vĩnh Yên và Việt Trì. Từ ngã 3 Yên Bái - Lào Cai đường đẹp nhưng hẹp và quanh co, đặc biệt nguy hiểm là 2 bên lề đường có rãnh thoát nước (rất lễ lật xe nếu lao xuống đó, rất nhiều cont đã lật ở cung đường này rồi) nên khi chạy và tránh xe ngược chiều và vượt xe cụ phải thật cẩn thận để đảm bảo an toàn cho gia đình và cho mọi người. Từ Lào Cai lên SAPA thì đường đèo dốc cao lắm mà cũng nguy hểm, cụ nên cứ bình tĩnh sử lý tình huống nhé. Nói chung đường lên SAPA không dành cho tay lái non và thiếu kinh nghiệm đèo dốc. Cụ cứ bình tĩnh, tự tin là OK. Lên Sapa nói chung khách sạn rẻ, khoảng 200 - 250k. Nếu cụ muốn khách sạn sang trọng thì có CÔNG ĐOÀN giá 500k/đêm. Em chạy từ Sapa về HN mất 9 tiếng, khởi hành từ SAPA lúc 12h và về đến HN lúc 9h. Chiều đi thì em đi từ phố Bạch Mai lên đến đền ông Bảy mất 6h30p, em chạy đêm, còn từ đền ông Bảy em lên Sapa mất 3 tiếng. Chúc cụ và gia đình có chuyến đi vui vẻ

truonganh2003

Xe buýt
QL 70 từ Hà Nội lên Sa pa giờ rất đẹp, nhưng đồng nghĩa là nhiều tai nạn (một nghịch lý của giao thông Việt Nam) :'(....
Bác chạy từ HN lên Sa pa mất khoảng 9 - 10 tiếng đồng hồ, kể cả nghỉ ngơi. Đường đèo khá quanh co và hiểm, bác cẩn thận tay lái và nên nhường nhịn bọn xe tải chạy quen đường (chạy vừa láo, vừa ẩu)...
Lên Sa pa, bác nên ở KS Công đoàn, ngay sau lưng nhà thờ đá, trung tâm thị xã.
Chúc bác và gia đình có kỳ nghỉ vui vẻ, an toàn (b)

ha_cao

Đi bộ
Đoạn Yên Bái - Lào Cai đang sửa đường

Theo tôi, nên chọn phương án đi tàu cho nó lành cơ. Vì đường quốc lộ Yên Bái - Lào Cai đang sửa nhiều đoạn.

evikins

Xe buýt
Website
www.vnav.vn
Ông HZ này có phải tên là AN không ?

Thời gian trên đường khoảng 7.5- 8 tiếng.

Cách 1: ~ 380km

Hà nội - Sơn Tây - Cầu Trung hà - Yên bái - Lào cai - Sapa

Quốc lộ 32 => Quốc lộ 32C => Quốc lộ 70 => Quốc lộ 4D

Hơi xóc ở đoạn chạy dọc bờ sông( ~100km)

Cách 2 :~380km

Hà nội - Vĩnh Yên - Việt trì - Đoan hùng- Yên bái - Lào cai - Sapa

Cao tốc Bắc Thăng Long => Quốc lộ 2 =>Quốc lộ 70 => Quốc lộ 4D

Đường trải nhựa ngon lành !

Khách sạn thì nếu ở Victoria thì call Tyro, nếu ở Châu Long thì call Mission752

Chỉnh sửa cuối:

suti

Xe buýt

Em cũng đang nghiên cứu cái Victoria cụ ạ, Tyro là ai hở cụ, cũng là Offer à

Thanks cụ
suti

Vietinco

Xe tăng
Cảm ơn bác Chinh. Bác chỉ đường chu đáo quá. Em vốn ở miền nam , tết này ra thăm lăng Bác, tiện thể đi bụi 1 vài ngày thư giãn :6:. Vậy nên các địa danh các bác chỉ dẫn em chỉ biết lờ mờ. Có lẽ em sẽ mang theo 1 cái máy GPS để nó dẫn đường hộ em. Tiện thể cho em hỏi bác Chinh, sách sạn Quỳnh Mai có gần nhà thờ Sapa ko ạ???
Đường bộ bây giờ đi tốt lắm rồi không có đoạn nào đang sửa chữa cả đâu, đường đẹp chỉ tội hơi cua nhiều thôi, Tháng nào em cũng đi 2 lầ , trước đây em cũng có KS trên đây, KS Quỳnh Mai cách nhà thờ khoảng 200 m, tuy nhiên view không được đẹp lắm, trên đấy có nhiều điểm thắng cảnh, bác nên đi Hàm rồng, Cát cát, Tả Phìn , có j bác liên lạc để em tư vấn nhé, biết đâu lại gặp nhau trên đấy, em tên Phương 0982072727 , chúc bác thượng lộ bình an

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

Cách 3: Hà Nội - Vĩnh Yên - Sơn Dương - Tuyên Quang - Việt Quang - 279 - Phố Ràng - Lào Cai - Sapa

Cách 4: Sapa - Lào Cai - Phố Ràng - 279 - Than Uyên - Mù Cang Chải - Nghĩa Lộ - Cổ Tiết - Trung Hà - Sơn Tây - Hòa Lạc - Hà Nội

Đi theo đường nào còn phụ thuộc vào thời gian cụ có, muốn thăm thú cảnh vật đẹp và lạ hay không, trên xe có ai dễ say xe hay không.

Em cũng đang lên kế hoạch đi tết, cụ HZ tham khảo nhé.

Tết này không ở nhà - làm chuyến du xuân Hà Giang, Lào Cai

Tyro

Xe máy
Cách 5: Lên đường thôi (b)

Cường già

Xe tải
Cụ ra đi tàu du lịch lên LC sau đó đi xe tuyến lên SP cho nó lành lên đến nơi đi đâu thì thuê xe máy mà chạy. Tết nhất k biết thế nào cả nhỡ có chuyện gì thì mất vui (b)

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Cảm ơn bác D19E nhìu(b) . Lâu quá em ko lang bạt giang hồ mấy cung đường xấu xấu nát nát nên kì này nhất quyết ko đi bằng tàu :6:. Mong rằng đường ko xấu lắm để sedan có thể lết được, hoặc có bác nào có SUV cho em mượn thì em đội ơn lắm lắm :21:

HN-Sapa dài bao nhiêu km nhỉ ?? đi khoảng mấy tiếng thì tới vậy các bác?? Ví dụ như em bắt đầu đi từ trưa thì tối có đến Sapa được ko???

À, nhân tiện em nhờ các bác giới thiệu giùm 1 khách sạn tươm tất gần chợ giúp em được ko??? Em vốn lên Sapa cách đây gần 2 năm rồi, giờ quên sạch trơn:102:

Cảm ơn các bác(b)
Bác định lên đường ngày nào? hội này cũng vài ba gia đình định ngày 2 tết đi oto lên SP, lúc trước cũng định đi tàu nhưng đi oto rẻ hơn nếu đi đông, chủ động được đường đi và mọi điểm dừng - bác thửu ng/cứu xem join hội khg?
Hi bác. Tháng trước nhà em cũng có tổ chức đi Sapa nên đường xá em khá rành. Bác nên đi theo lộ trình Bắc TLNB => Phúc Yên => Vĩnh Yên => Việt Trì => Yên Bái => Lào Cai => Sapa. Bác không nên đi cầu Trung Hoà vì từ đoạn cầu Phong Châu lên Yên Bái đường quá xấu và bác dễ bị lạc đoạn cầu Văn Phú để sang ngã 3 km 9 Yên Bái. Dọc đường nếu đi ban ngày bác lưu ý XXX thường bắn tốc độ ở gần cầu vượt vào TP Vĩnh Yên, qua đoạn đó chạy vô tư. Đến đèn đỏ đầu tiên để vào TP Việt Trì bác lưu ý chay đúng tốc độ vì XXX thường ngồi vệ đường có nguỵ trang là mấy chiếc thùng xốp. Đến đèn đỏ thứ 4 đoạn CA TP thì bác lại vô tư chạy, đến ngã 3 đường tránh TP đoạn Cty Lương Thực Miền Bắc đến Đền Hùng bác lại chạy đúng tốc độ. qua đó bác vô tư chạy, đến đoạn thị trấn Phong Châu bác chạy đúng tốc độ và lưu ý tuyệt đối không cán vạch nhé, vì XXX ở đây bắn đè vạch ở đoạn gần đường tầu, khi nào gặp XXX xong bác chạy vô tư đến km13 thị trấn Yên Bình, Yên Bái bác lại chạy đúng tốc độ đến ngã 3 km 9 thì vô tư chạy tới Sapa luôn. Lúc về thì ngược lại và lưu ý thêm đoạn cầu vượt Phúc Yên chỗ nhà máy Toyota nhé. Nếu chạy ban đêm mời bác chạy hết tốc lực. Em chạy từ Yên Bái về hết đúng 2h35 phút. Từ HN-SP khoảng 350km, đi mất khoảng 9h kể cả nghỉ ngơi. Lên đó bác vào khách sạn Quỳnh Mai quá trung tâm luôn dt 0203871450, có chỗ để xe rộng rãi và phòng ốc lịch sự đẹp đẽ, đầy đủ. Giá những ngày này chỉ 150k/24h. Đi tham quan ở Sapa bác không nên đi Cầu Mây vì không có gì và đi bộ rất mệt, nói tóm lại là ở Sapa bác cứ đi 4B cho nó lành. Chúc gia đình bác có chuyến đi vui vẻ. Thân ái.
cám ơn các chỉ dẫn chi tiết của bác

Cách 3: Hà Nội - Vĩnh Yên - Sơn Dương - Tuyên Quang - Việt Quang - 279 - Phố Ràng - Lào Cai - Sapa

Cách 4: Sapa - Lào Cai - Phố Ràng - 279 - Than Uyên - Mù Cang Chải - Nghĩa Lộ - Cổ Tiết - Trung Hà - Sơn Tây - Hòa Lạc - Hà Nội

Đi theo đường nào còn phụ thuộc vào thời gian cụ có, muốn thăm thú cảnh vật đẹp và lạ hay không, trên xe có ai dễ say xe hay không.

Em cũng đang lên kế hoạch đi tết, cụ HZ tham khảo nhé.

Tết này không ở nhà - làm chuyến du xuân Hà Giang, Lào Cai
Cụ GT thì trùm các tuyến này rồi, các ý cụ đưa ra cũng hay lắm:69:

hamzui

Xe hơi
Hì hì, em .... xao xuyến quá, vì đã lâu mới gặp lại 1 số bác quen biết ở đây :6:.
Em sẽ chiến vào ngày 26 tháng chạp, mặc dù rất muốn ko thể chung vui cùng các bác tại sapa sau Tết được.
Cảm ơn các bác rất nhiều về những thông tin rất chi tiết này(b)
Chúc các bác đón Tết vui vẻ (b)

ntphuong

Xe tải
Đường lên SP từ HN đi rất đẹp rồi, sửa xong hết rồi.
Đi theo cung đường HN - Vinh Yên - Việt Trì - Đoan Hùng - Yên Bình (km9 Yên Bái) - Lào Cai.
Lưu ý: Khi qua soát vé ở Cầu Thăng Long, nhớ xi nhan nếu chuyển làn, không là bị túm
Bắn tốc độ ở những đoạn sau:
1. Gần vào Phúc Yên: (chỗ qua soát vé)
2. Bắt đầu vào Vĩnh Yên (chỗ gần cầu vượt chuẩn bị lên cầu).
3. Việt Trì: Đi đúng tốc độ ở đường Hùng Vương cho đến tận hết Đền Hùng (ở đây có 2 đội bắn). Đến thị trấn Phong Châu thì cũng đi đúng tốc độ.
4. Đoan Hùng - Việt Trì: cũng hay bắn nhưng ít khi bắn chiều từ Đoan Hùng đi Yên Bái
5. Yên Bình (Yên Bái): vào là có công an ngay nên đi đúng tốc độ. Đến km9 thì rẽ phải đi Lào cai (Có biển báo)
6. Phố ràng - Bảo Yên: chạy đúng tốc độ. Chỗ này lúc bắn lúc không.
7. Đoạn đường đôi chuẩn bị vào Lào Cai: dài 11km. xxx hay đứng ở giữa đoạn này. Nhưng vẫn được chạy 80km.
Lào Cai - SP thì chiều đi không bị bắt tốc độ nhưng chiều về thì có.
KS ở LC thì ở Quỳnh Mai làm gì, xấu và cũ.
Bác xuống dốc, ra mấy cái to đẹp mà ở: Royal View, Mountain View, Bamboo. Giá tầm 350k-500k/phòng. Hơi đâu mà lên dốc làm gì. Ở dưới đây nhiều quán Bar Tây lắm.
Chúc bác vui vẻ