[Funland] Em hỏi giá nhà chung cư 5-10 năm trước và bây giờ

XSim

Xe container
công nhận sang pari mấy cái nhà từ thời napoleon bây giờ vẫn ở, cải tạo thì chỉ được phép bên trong còn mặt tiền phải giữ nguyên cấm động vào
Điều kiện khí hậu VN rất khắc nghiệt, các nhà ở bên châu Âu có thể xây bằng vật liệu đơn giản như gỗ, gạch có thể tồn tại cả trăm năm, nhưng sang VN thì chỉ vài năm là bị ẩm, mốc, rêu, mủn nhanh lắm.

Tuongtien1977

Xe điện
Điều kiện khí hậu VN rất khắc nghiệt, các nhà ở bên châu Âu có thể xây bằng vật liệu đơn giản như gỗ, gạch có thể tồn tại cả trăm năm, nhưng sang VN thì chỉ vài năm là bị ẩm, mốc, rêu, mủn nhanh lắm.
bây giờ bê tông cốt thép là cũng thoải mái rồi cụ, ngày xư xữa vôi với rơm thì nhanh xuống cấp thôi

XSim

Xe container
bây giờ bê tông cốt thép là cũng thoải mái rồi cụ, ngày xư xữa vôi với rơm thì nhanh xuống cấp thôi
Vâng kết cấu bê tông có thể vẫn ngon nhưng còn tường, trần bị nứt, thấm, ... Trước em đọc cụ nào ở Times bảo tường xây chán lắm, đóng đinh treo tường dễ bị bửa lắm, em nghe nói thôi nhé chứ không ở bao giờ nên không rõ.

tuan2681

Xe điện
Em cũng nghĩ vậy, trả giá cho môi trường học tập của con là đáng cân nhắc nhất vì không thể làm lại được. Các bạn ngoại thành chỉ tầm 3 năm nữa là phải rời bỏ giấc mơ vào ĐH các trường top vì họ dành gần hết sạch chỉ tiêu cho xét tuyển 6.5 IELTS trở lên. Ai chém như nào em ko biết chứ em thấy cả 2 đứa F1 nhà em 10 năm vất vả với thày giỏi và chúng tương đối có năng khiếu mới ăn được 7.0
cu cháu con chị gái em vừa đỗ ĐH theo đường xét tuyển hồ sơ.
nó có 2 lựa chọn tuyển thẳng vào NGoại Thương và tự động hóa BK/
cuối cùng nó chọn Ngoại Thương (chốt nguyện vọng rồi)

mặc dù cháu nó ở huyện của tỉnh lẻ, vẫn cố gắng đi xe bus ra tpho tỉnh học tiếng Anh lấy cái 6.5
e đưa nó đi phỏng vấn xét tuyển thẳng ở trường BK mới biết là bây h các trg dhoc xét tuyển rất hay,
k dựa 100% chỉ tiêu vào điểm thi nữa; nên họ lọc được các cháu top đầu trước rồi.
mặc dù có dựa vào điểm thi thì khả năng các cháu vẫn đậu đúng khoa mình muốn thôi.

caisua

Xe lăn
cu cháu con chị gái em vừa đỗ ĐH theo đường xét tuyển hồ sơ.
nó có 2 lựa chọn tuyển thẳng vào NGoại Thương và tự động hóa BK/
cuối cùng nó chọn Ngoại Thương (chốt nguyện vọng rồi)

mặc dù cháu nó ở huyện của tỉnh lẻ, vẫn cố gắng đi xe bus ra tpho tỉnh học tiếng Anh lấy cái 6.5
e đưa nó đi phỏng vấn xét tuyển thẳng ở trường BK mới biết là bây h các trg dhoc xét tuyển rất hay,
k dựa 100% chỉ tiêu vào điểm thi nữa; nên họ lọc được các cháu top đầu trước rồi.
mặc dù có dựa vào điểm thi thì khả năng các cháu vẫn đậu đúng khoa mình muốn thôi.
thằng nhóc đấy có ý chí ạ, 4 năm trước thằng nhà em cũng theo hướng này, xét tuyển được BK và NT nhưng chả học. Giờ % xét tuyển cao dần rồi, và tiến tới vài năm nữa là 100% xét tuyển nên ko có 6.5 sẽ chỉ còn cơ hội vào các trường lởm top dưới thôi. Cụ cứ hỏi lại cu cháu xem 6.5 nó phải phấn đấu liên tục trong bao lâu thì biết rõ không thể lơ là món này. Vài năm nữa tìm nhà trong VĐ3 để tiện lợi đầu tư học hành cho con thì càng khó gấp bội, chắc chỉ còn cách thuê nhà cho con ra học từ đầu cấp 2 may ra còn kịp. Nhưng cầu tăng cao thì cung lại đắt lòi.

Tuongtien1977

Xe điện
thằng nhóc đấy có ý chí ạ, 4 năm trước thằng nhà em cũng theo hướng này, xét tuyển được BK và NT nhưng chả học. Giờ % xét tuyển cao dần rồi, và tiến tới vài năm nữa là 100% xét tuyển nên ko có 6.5 sẽ chỉ còn cơ hội vào các trường lởm top dưới thôi. Cụ cứ hỏi lại cu cháu xem 6.5 nó phải phấn đấu liên tục trong bao lâu thì biết rõ không thể lơ là món này. Vài năm nữa tìm nhà trong VĐ3 để tiện lợi đầu tư học hành cho con thì càng khó gấp bội, chắc chỉ còn cách thuê nhà cho con ra học từ đầu cấp 2 may ra còn kịp. Nhưng cầu tăng cao thì cung lại đắt lòi.
tôi thì nghĩ thời đại internet nên đứa nào có chí thì học online cũng vẫn giỏi, nhất là tiếng anh học trên mạng còn hơn khối thầy cô, đặc biệt là phát âm

anhnt2105

Xe hơi
tôi thì nghĩ thời đại internet nên đứa nào có chí thì học online cũng vẫn giỏi, nhất là tiếng anh học trên mạng còn hơn khối thầy cô, đặc biệt là phát âm
Ở quê thì phải chí gấp 3, gấp 4 lần TP đó cụ ạ, nhớ lại trình độ mấy giáo viên tiếng Anh cấp 1, cấp 2 của e mà nản luôn, cấp 3 thì tạm tạm, mà e toàn học là trường top đấy, trường làng bt thì ko biết tệ như nào nữa :D

XSim

Xe container
Gớm nếu chỉ tuyển IELTS trên 6.5 thế trường BK thành trường chuyên ngữ à cụ? Vậy em chả cần cho con em học BK nữa :))

Tuongtien1977

Xe điện
Ở quê thì phải chí gấp 3, gấp 4 lần TP đó cụ ạ, nhớ lại trình độ mấy giáo viên tiếng Anh cấp 1, cấp 2 của e mà nản luôn, cấp 3 thì tạm tạm, mà e toàn học là trường top đấy, trường làng bt thì ko biết tệ như nào nữa :D
tôi học tiếng anh bắt đầu từ lớp 6 nhưng đến lúc lên đh mới biết chia động từ tobe, học ngay phải cô giáo chuyển hệ từ tiếng Nga sang tiếng Anh, đến lúc ra đi làm mình nói mà tây châu á nó éo hiểu mình nói gì luôn. ngoại ngữ quan trọng nhất là phát âm, mà việc này thì internet ngày nay làm rất tốt

tuan2681

Xe điện
đúng cụ ạ, thằng cháu nhà em học hành tự lập từ bé, lớp 7 nó đã tự nhảy xe khách từ quê ra HN đi chơi với em rồi. 3 năm liền hành trình đi xe buss 40-50km từ nhà lên thành phố học tuần 2 buổi.
hôm đưa nó đi thi IELT mà e cũng thấy bất ngờ , học hành phọt phẹt ở quê mà cũng được 6.5
nói chung là thuộc dạng 1 huyện chỉ dc 1-2 đứa.

caisua

Xe lăn
Cụ học rồi chắc cũng biết rõ. Môn nào cũng vậy, tự học là gốc nhưng nếu ko ai giúp 1 đứa nhỏ vượt qua những lần chán nản mà ai cũng gặp phải, ko ai giữ nhịp cho 1 đứa bé trong gần chục năm thì nghìn đứa mới có vài đứa đến đích. Việc này là vai trò của bố mẹ và thày cô, internet chỉ là bổ trợ chứ ko làm trọn gói được đâu ạ.

tuan2681

Xe điện
Gớm nếu chỉ tuyển IELTS trên 6.5 thế trường BK thành trường chuyên ngữ à cụ? Vậy em chả cần cho con em học BK nữa :))
k hẳn đâu cụ, ví dụ cháu em vào BK mà có 6,5 thì 80% là đậu khoa tự động hóa hệ clc rồi (chỉ tiêu 100)
còn mấy khoa khó như hệ clc của IT hoặc trí tệu nhân tạo thì phải giải quốc gia hoặc vừa học chuyên tỉnh vừa giải nhất tỉnh và có tiếng Anh 6.5 trở lên
họ chấm điểm hồ sơ + phỏng vấn trên thang 100đ; nhưng mấy ngành đó lấy hơn 100đ cơ :))

caisua

Xe lăn
úi, định hướng giờ nó thế đấy ạ, chắc để nâng tầm sánh vai với các trường quốc tế. Các bạn vào lớp 10 chuyên ngữ toàn 7.0 trở lên cụ ơi, hết lớp 12 đều 8.5 hết đó cụ.

Huongchimai

Xe buýt
Bọn trẻ bjo đa số đi làm giao tiếp TA tốt rồi chỉ cần ko quá kém là đến lúc sẽ nói được thôi. BK nó ưu tiên điểm toán x2 Cộng lý và TA đấy là khống A1 nên TA ko có tác dụng mấy đâu. Rồi sẽ thấy trên rên IELTS là chuyện hài cho mà xem.

casauking

Xe tăng
Nói chung là con mình nếu là đứa có chí thì ko còn gì bằng các bác ạ, khổ cái là con mình nó có điều kiện từ bé rồi nên khả năng nó có chí cũng ko thể cao được như những đứa từ bé đã sống trong gian khổ. Cái này mình cũng phải chấp nhận thôi, nó là 1 thực tế. Vậy nên dù sao ở trung tâm tiếp cận môi trường học tập tốt thì nó vẫn sẽ thuận lợi hơn so với việc chạy ra xa ở. Xu thế chung là sẽ như vậy, càng ngày cái IELTS nó càng quan trọng, kể cả học trong nước hay ra nước ngoài thì nó đều là cái bắt buộc phải có nên cứ đâu phục vụ tốt nhất việc học tập cho con cái thì em ở đó. Đầu tư kiếm tiền thì có thể lần này lần khác chứ việc học thì chỉ có thể đầu tư 1 lần, ko quay ngược để đầu tư lại được các bác ạ :D

minhtienxaydung

Xe tải
chung cư tầm 1 năm trở lại đây mới tăng giá chứ trước đó từ năm 2017-2020 là giá giao dịch k biến động nhiều. Xu hướng sắp tới e nghĩ cc nội thành vẫn nhúc nhắc tăng nhẹ vì nhu cầu thật là có. Còn cá nhân e thì ở vẫn thích ở cc còn đầu tư thì nên đầu tư đất và chứng khoán hiệu quả cao hơn. Tuy nhiên giai đoạn này đất thì cao chót vót, chứng thì cũng nát nên đầu tư cc giai đoạn này cũng k phải là tệ vì thanh khoản cc rất cao không bị đóng băng như đất. Chờ vài năm nữa xem tình hình thế nào r tính tiếp. Đầu tư cũng phải có giai đoạn ngủ đông để bảo vệ thành quả các cụ ah :D

anhtd37

Xe hơi
Đợt này chung cư nhà thuê e thấy tăng khá nhiều, ít nhất cũng phải 20%, có vẻ tiền thuê đang kéo về dần gần = lãi ngân hàng so với giá trị cc

tomato08

Xe đạp
cụ học ngày xưa căng ko. Em giờ chỉ muốn cho con đi thả diều câu cá bắt dế thôi. Ép chúng nó cảm thấy hổ thẹn với bản thân

XSim

Xe container
cụ học ngày xưa căng ko. Em giờ chỉ muốn cho con đi thả diều câu cá bắt dế thôi. Ép chúng nó cảm thấy hổ thẹn với bản thân
Bk học khá căng đấy cụ. Ý em là nếu chỉ cần IELTS là vào BK thì lớp đó chỉ biết mỗi ngoại ngữ và nếu con em muốn học kỹ thuật thật thì em sẽ không cho con vào lớp như thế

Koka2015

Xe tăng
Vâng kết cấu bê tông có thể vẫn ngon nhưng còn tường, trần bị nứt, thấm, ... Trước em đọc cụ nào ở Times bảo tường xây chán lắm, đóng đinh treo tường dễ bị bửa lắm, em nghe nói thôi nhé chứ không ở bao giờ nên không rõ.
Chỉ cần khung bê tông cốt thép ngon, nhà ko bị lún sụt là chung cư vẫn sử dụng an toàn, các hạng mục khác đều có thể sửa chữa, thay thế dc như: tường xây, hệ thống cấp thoát nước, hệ thống điện, thang máy, thiết bị.