Em hỏi kinh nghiệm, các địa điểm trên đường xuyên Việt

MonXu

Xe hơi
Kính các cụ,

Sang tháng 11, em dự kiến làm chuyến xuyên Việt trong 9 ngày.
Xe EcoSport, 2 lái, không F1 và không phụ nữ.

Nhờ các cụ tư véo giúp. Em đang tạm note ra dư này, cơ mà còn nhiều điểm trống chưa tìm được thông tin :(

Đội ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

rfs

Xe điện
kế hoạc sơ sơ như cụ là được rồi, chuẩn bị kỹ xe cộ (thêm bơm, dây câu bình, ...), sức khỏe, tiền. 2 tài tiện đâu bữa trưa và tối thì nghỉ tại đó. Nên thêm nhà thờ gỗ Kontum, cầu gỗ Ô Cọp (Phú Yên), ... bám đường biển tối đa từ Sài Gòn ra Đà Nẵng

ngotiteo

Xe điện
9 ngày đi đi cưỡi ngựa xem hoa ạ ;))

BINH MINH 07

Xe điện
Ngày 1 thì cụ làm luôn một mạch HCM đi, ra 1A làm gì, đoạn đẹp nhất của HCM thì cụ lại lượn ra, em không đồng ý !

sonnamvan

Xe tải
- Em cũng chưa hiểu cụ đi với mục đích gì mà ngày nào cũng 400-500 cây số, thế thì cụ toàn trên đường ah, nếu xác định đi chơi thì cũng nên dành ra 1, 2 ngày dừng chân ở 1 điểm nào đó thăm thú, mà cũng để cho chân cẳng nó được nghỉ ngơi.
- Với lại ngày 1, 2, của cụ ý, cụ đã xác định lúc đi sẽ đi đường HCM thì sao cụ không đi thẳng luôn mà tới Tân Kỳ lại rẽ ra QL1 để vào Đồng Hới rồi sau đó từ Đồng Hới lại rẽ vào đường HCM. Vì để vào HCM tây từ Đồng Hới cụ sẽ phải đi ngược lại ra phía bắc mấy chục cây đấy

Chỉnh sửa cuối:

MonXu

Xe hơi
Dạ, vì em chỉ được nghỉ tối đa 9 ngày :D mà vẫn muốn làm 1 chuyến nên bắt buộc co cụm thời gian trong 9 ngày đó thôi.

Ngày 1 cảm ơn các cụ đã tư vấn, vì em muốn đi qua Tân Kỳ để thăm cột mốc km0 -> chắc sẽ chạy toàn bộ trên đường HCM ạ.

Em đã vodka các cụ đầy đủ, cảm ơn các cụ nhiều.

Các cụ tư vấn giúp em địa điểm nghỉ tối với ạ.

MonXu

Xe hơi
Dựa trên hỗ trợ của các cụ, em update ạ

BINH MINH 07

Xe điện
Em mới xiên 1/2 vịt, đoạn Nha Trang - Bình Định đường ven biển tuyệt đẹp, một bên là dừa, một bên là biển gió mát lồng lộng + con đường uốc lượn sạch sẽ >> hạ kính xuống để hít thở cái thứ không khí này nó mới tuyệt làm sao.
Khi đi qua Đèo Cả (hơi khó đi, đang làm hầm, đã thông tháng 8 nhưng chưa khai thác thì phải) cụ sẽ thấy "Hoa vàng trên cỏ xanh" và qua Đèo Cù Mông (dễ đi) sẽ đến với "đất võ, xứ dừa". Tiếp đến đoạn từ TP Quảng Ngãi về Tam Kỳ khó đi, nhiều xe và là đoạn duy nhất còn lại của QL 1A đang làm làn 2. Đoạn từ Tam kỳ về Đà Nẵng đường đông, nhiều xe máy cũng khó đi nhanh. Từ Đà Nẵng về đến Hà Tĩnh đường vắng, dễ đi, nhất là đoạn Quảng Bình, Quảng Trị. Bây giờ có đường tránh hết rồi, đa phần là dễ đi (trừ đường tránh ở Đà Nẵng rất nhiều xe tải), các cụ cứ đi theo hướng Hà Nội là qua các đường tránh hết, biển báo rất rõ ràng, không sợ lạc.
Em thì thường hay đi nghỉ, không đi phượt nên em cũng hay đi kiểu hai ngày là đến Nha Trang, tức mỗi ngày em làm khoảng 650 km mà chẳng thấy mệt, tối đến vẫn rung rinh với vợ cả được :)). Em sợ lái mỗi ngày 20km ở Hà Nội chứ không sợ 600km đường vắng vẻ, đẹp đẽ.
Các cụ đi lại làm em ngứa ngáy nhưng hết bố nó phép rồi o:-)
Chúc các cụ vui vẻ, cứ đúng tốc độ, biển báo, rẽ thì signal, không đè vạch thì bọn XX húp cháo hết. Em đi bao lần mà chúng không bao giờ hỏi thăm cả>> Buồn ! :))

MonXu

Xe hơi
Dạ, như vậy là về cơ bản em đã lên xong cung :D Giờ đang băn khoăn các địa điểm nghỉ tối.
Có nhõn địa điểm ở Khâm Đức và Buôn Ma Thuật là em được suggest và check qua thấy khá OK.

Không rõ các địa điểm khác thế nào, budget của em chắc rơi tầm 500k/đêm.
Kính các cụ hỗ trợ giúp ạ :D

cn39c2001

Xe tăng
Em cũng Eco, hè rồi chạy từ HN 6h sáng, mình em lái, 1 vợ 2 con (đứa bé 3 tuổi) làm hành khách, chạy đường HCM đúng tốc độ, vừa đi vừa ngắm cảnh, nghỉ ăn trưa ở Hà Tĩnh, 5h chiều đã check-in khách sạn ĐỒng Hới rồi, nên ngày 1 nếu cụ đi được từ 4h sáng, 2 lái thì vào thẳng Đông Hà chứ ở Đồng Hới làm gì, thậm chí chạy quá ĐH thoải mái