[Funland] Em hỏi kinh nghiệm làm đá cầu thang

Rickyman

Xe điện

Loe_hờ lú

Xe điện
Cụ gọi cho bà chị em vừa làm xong, qua 1 người quen, giá rẻ hơn thị trường khá khá, chất lượng tốt. 01659611501 (Chị Thúy)

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Bác hagi94 ở trên phổ biến kiến thức cho bác chuẩn rồi.
Nhưng em lại xin bàn lùi bác một phát, có gì ko phải, bác bỏ qua.
- Theo KTS Hoàng Đạo Kính thì không nên dung đá granite (đá hoa cương) tự nhiên trong gia đình tư nhân với diện tích khá nhiều, ví dụ nền phòng, cầu thang, chỉ hạn chế ở tam cấp hoặc bếp ăn. Đó là điều em được biết cách đây khoảng gần 20 năm trước. Bác Kính khuyên nên dung đá Marble (cẩm thạch) thì sẽ tốt hơn cho sức khoẻ con người (về phong thuỷ, trơn trươt, kinh tế gì đó nữa). Do đó, bác ngâm cứu sang món đá Marble xem sao, hoặc nếu vẫn dung đá thì nên dung đá kim sa nhân tạo như bác hagi nói ở trên. Hồi đó, 2008 gia đình bác ấy toàn dung đá Marble để lát nền tang 1 và bên ngoài nhà.
- Còn không, em nghĩ phương án là mặt bậc là gỗ, cổ bậc là đá Marble, cũng tiết kiệm được it chí phí cho cổ bậc và lại càng đẹp.
Cụ ơi, đá Marble trừ là dòng đá Thanh Hóa mới rẻ, còn Marble nhập khẩu thì đắt cụ ơi, phải trên 2 củ/m2 thì nó mới đẹp được cụ ợ!

galager.ls

Xe hơi
các cụ ơi, kim sa em nên chọn nhỏ -trung hay to ạ, e phân vân quá.

hatrieuanh

Xe hơi
Website
m.facebook.com
Cụ nào làm thử cầu thang gỗ công nghiệp chưa nhể? E xin ít riview ạ

coquay

Xe container
Cảm ơn các cụ đã tư vấn nhiệt tình, em quyết định không dùng đã kim sa nữa gì giá mắc quá, em chuyển sang Đen ánh kim, đi lấy 3 mẫu thì nó ra như này, ảnh 1 bề mặt rất giống nhau

Tuy nhiên bẻ xem thớ đá thì 2 mẫu bên trái và mẫu giữa cảm giác như là đá nhuộm mặt ngoài. Duy chỉ có mẫu ngoài cùng bên phải có cùng một khối đồng nhất về kết cấu, màu đá đều...Có cửa hàng nào cũng phán là đá thiên nhiên....450k/m2. Các cụ phán giúp e với

Muốn phân biệt đá tự nhiên hay nhuộm cụ cứ dùng chanh hay thuốc tẩy nhỏ lên 1 chút là biết ngay

coquay

Xe container
Cụ muốn mua giá gốc cứ vào các kho đá ở đường bờ mương là có, ở đấy cụ mua đá rồi thuê luôn thợ đấy nó làm cho giá mềm luôn

onglaovuonchim

Xe tải
cụ cần lan can kính, phòng tắm kính, cửa,sơn... các sản phẩm nhôm kính thì ới cháu nhé:-c

beshin2004

Đi bộ
nhà mình mới làm xong cầu thang cũng kim sa trung hàng ngon, thợ còn chỉ cho nhà em cách phân biệt đá loại 1 loại 2 và độ dầy của đá nữa, giá nhà e làm là 1tr150k/m .Nói chung đội này làm nhiệt tình giá cả e thấy nếu so với các bên khác khi e tham khảo thì rẻ hơn. E up số đt cho bác nào cần, thợ đá tên tuân : 0984815618

beshin2004

Đi bộ
Cụ muốn mua giá gốc cứ vào các kho đá ở đường bờ mương là có, ở đấy cụ mua đá rồi thuê luôn thợ đấy nó làm cho giá mềm luôn
các cụ mà tự đi mua đá không kiểm soát được việc cắt đá hư hỏng và tận dụng đá thì có mà tiền mua đá quá tiền thuê thợ làm cụ ạ. Ngoài ra mình mua đá tìm thuê thợ bọn nó đòi công cao lắm haizzzz

mrchat248

Xe tải
Em cũng đang hoàn thiện nhà và chuẩn bị đến hạng mục đá. Các Cụ cho em hỏi hoặc xin thông tin với ạ
1. Cần lưu ý gì trong Hợp đồng ký với Thợ đá
2. Cách tính diện tích các bậc góc quay, hệ số ntn.
3. Vì mặt bậc nhà em nhỏ, 60cm, nên dùng đơn giá đá là m2 hay md (khổ đá hơn 60 cm nên có thể dùng md)
4. Có nên dùng thêm 1 cái nẹp đá phía dưới mặt bậc không, nếu dùng thêm thì mép bậc sẽ cứng và ít sứt vỡ. Nhưng nếu cho thêm thì trong hơi dày. Cách tính đơn giá nẹp này ntn ạ, vì em biết sẽ là đá xấu và tận dụng.

Tks các Cụ

Chu An

Xe điện
Em cũng đang hoàn thiện nhà và chuẩn bị đến hạng mục đá. Các Cụ cho em hỏi hoặc xin thông tin với ạ
1. Cần lưu ý gì trong Hợp đồng ký với Thợ đá
2. Cách tính diện tích các bậc góc quay, hệ số ntn.
3. Vì mặt bậc nhà em nhỏ, 60cm, nên dùng đơn giá đá là m2 hay md (khổ đá hơn 60 cm nên có thể dùng md)
4. Có nên dùng thêm 1 cái nẹp đá phía dưới mặt bậc không, nếu dùng thêm thì mép bậc sẽ cứng và ít sứt vỡ. Nhưng nếu cho thêm thì trong hơi dày. Cách tính đơn giá nẹp này ntn ạ, vì em biết sẽ là đá xấu và tận dụng.

Tks các Cụ
Những mục trên cụ thạo quá rồi, riêng mục 4, cá nhân em thấy không cần thiết. Về tính thẩm mỹ thì như một cái cổ quấn khăn, về kinh tế lãng phí không cần thiết ( kinh phí dựa trên loại đá nào, giá linh tinh beng từ 10k/m trở lên). Riêng về kỹ thuật, nếu cụ cho rằng thêm cái nẹp đó nó sẽ cứng, ít sứt mẻ hơn thì em e cụ nhầm. Cái mặt bậc cụ cho chờm ra ngoài 10ly thì tha hồ chắc. Cốt bậc của cầu thang chẳng chắc chắn hơn cái nẹp gắn nhờ vào nó hàng trăm lần sao?

chaomaolan

Xe hơi
Trước em cũng đi làm đá một thời gian. Mặt trên cụ nên làm gỗ để đỡ trơn trượt và đỡ bị nồm. Cổ thì làm đá ạ. Bây giờ em thấy nhiều nhà làm như vậy. Nhà bà cô em mặt trên làm gỗ lim, cổ làm đá ruby nhìn cũng đẹp lắm.

mrchat248

Xe tải
Những mục trên cụ thạo quá rồi, riêng mục 4, cá nhân em thấy không cần thiết. Về tính thẩm mỹ thì như một cái cổ quấn khăn, về kinh tế lãng phí không cần thiết ( kinh phí dựa trên loại đá nào, giá linh tinh beng từ 10k/m trở lên). Riêng về kỹ thuật, nếu cụ cho rằng thêm cái nẹp đó nó sẽ cứng, ít sứt mẻ hơn thì em e cụ nhầm. Cái mặt bậc cụ cho chờm ra ngoài 10ly thì tha hồ chắc. Cốt bậc của cầu thang chẳng chắc chắn hơn cái nẹp gắn nhờ vào nó hàng trăm lần sao?
Cảm ơn Cụ Chu An,

1. Các phần trên như Cụ nói thì Em chưa có kinh nghiệm gì đâu ạ, mà chỉ biết là phải quan tâm đến các vấn đề đó và đặc biệt là update theo thông lệ thị trường hiện nay như thế nào, hệ số tính toán bậc góc cong. Nếu Cụ có kinh nghiệm hoặc biết thì Cụ chia sẻ cho Em với, có thể là inbox cũng được ạ.

2. Phần cái nẹp, nếu có làm thì Em sẽ gắn nó rộng khoảng 3-4 cm, nằm dưới mặt bậc (mặt bậc chờm ra khoảng 12-15 mm) và nẹp sẽ nằm đè lên cổ bậc thì mới chắc chắn

Đúng là Em rất lăn tăn vì mấy điểm:
- Thực tế nhà Em đang ở thì có một số bậc cầu thang bị rơi, va đồ vào bị vỡ và sứt mép trông rất xấu (hơi lười đi tìm đá và gắn keo lại :()
- Sẽ tốn tiền hơn và trông cái mặt bậc hơi dầy

Nếu Cụ có thêm kinh nghiệm thì cũng giúp Em phần này luôn a,

Em cảm ơn Cụ,

mrchat248

Xe tải
Trước em cũng đi làm đá một thời gian. Mặt trên cụ nên làm gỗ để đỡ trơn trượt và đỡ bị nồm. Cổ thì làm đá ạ. Bây giờ em thấy nhiều nhà làm như vậy. Nhà bà cô em mặt trên làm gỗ lim, cổ làm đá ruby nhìn cũng đẹp lắm.
Đúng là bậc gỗ thì chuẩn, nhưng mà chi phí đầu tư cao ạ. Nhà Em làm sử dụng cho nhiều mục đích và đã có thang máy nên Em dùng bậc đá trung bình thôi ạ. Cảm ơn Cụ đã chia sẻ.

saotruc007

Xe tải
Website
www.cualim.com
Tùy vào mức giá. Mặt bậc nếu có điều kiện thì cụ nên làm bậc gỗ, bên dưới cổ dùng bằng đá hoa cương nhìn vừa sang. Mà đi lại êm chân không lo trơn trượt cụ ạ.

mrchat248

Xe tải
Đúng là bậc gỗ thì chuẩn, nhưng mà chi phí đầu tư cao. Nhà Em làm sử dụng cho nhiều mục đích và đã có thang máy nên Em dùng bậc đá trung bình thôi ạ. Cảm ơn Cụ đã chia sẻ.

Phan_Anh8558

Xe hơi
Quy ra gỗ đi cụ ơi, rẻ nhưng đi thật chân ạ

taxi tai

Xe tăng
bên ông ngoại xây lát đá em thấy trơn lắm, em nghĩ chỉ cần làm 1 mặt trên = gỗ có khi hay hơn

Em thích kiểu này, nhưng chắc đắt

Em cũng đang nghiên cứu cho cái tầng 1