Em hỏi tí về LUẬT và THỦ TỤC: Tại sao cứ phải ra khỏi xe?

Kieu_nu_buon_me

Xe hơi
đấy là xxx phòng trường hợp cụ,mợ, quờ tay vào hộp đồ lôi khẩu hoa cải ra kê vào sọ xxx, rồi .....đoàng phát thì máu me tùm lum ah.
Bác có cái avatar dễ sợ thía, hình ảnh ngày nhỏ của bác à? Thế bây giờ, em hỏi riêng tư tí, cái ấy còn không? He he.... Fun bác tý thôi, em vốt bác 1 cái vì cái avatar của bác nhé

anhtho

Xe ngựa
Tự các cụ ra khỏi xe trình bày xin xỏ ấy chứ, có ai bắt đâu. Nếu biết sai, nộp phạt, nếu đúng, cãi thì khỏi cần. Nhưng ở VN mấy ai được như thế, cứ phải ra trình bày, mà một khi trình bày có nghĩa là đối thoại, ta nên ra khỏi xe cho lịch sự, không lẽ một người ngồi, một người đứng.
Bọn khoai tây nhiều khi chúng nó còn không thèm dừng xe mà chụp ảnh trên đường cao tốc. Xe nào dính là có thư bảo đảm gửi về tận nơi: ngày này, giờ này vượt speed limit bao nhiêu, cứ thế mà chuyển khoản.

vlxury

Xe buýt
Theo em là phải ra để 1 chú xxx có thể " xử lý" tối thiểu vài nạn nhân, chứ cứ ngồi ì trong xe sao em " làm việc " hiệu quả được

Phi Anh

Xe máy
Chiều qua, vào hồi 18h05 phút tại địa phận đường 5 đia qua TP Hải Dương e vừa bị tuýt 1 phát. E xi nhan tấp vào lề theo chỉ dẫn của xxx, xxx cứ đè đầu xe em, e nhích ga cho 1 phát, trúng chân xxx, xxx nhảy xổ ra đòi mở cửa lái của em, nhưng e chốt rồi ^_^. Khi em đỗ xe, xxx mời e ra, e mở cửa bước ra thì xxx giơ tay lên chào. Ah, thì ra ở VN mình phải ra khỏi xe khi gặp xxx là để cho xxx chào ^_^ (trúng câu hỏi của cụ chủ thớt chưa ợ?)

Cac cụ rút kinh nghiệm, hóa ra xxx gọi em vào là vi e ...chưa bật đèn mặc dù giời vẫn rất sáng. Chả cụ nào bị bắn tốc độ, toàn bị lỗi kô bật đèn thôi. Bây giờ mùa hè rồi, các cụ cẩn thận nhá...Giời sáng cũng nên bật đèn sớm cho chắc ăn...

chevroletcruz

Xe điện
ra hay không là do mình thôi cụ ạ. nhưng không ra xxx cũng mời ra, nên ra trước cho đỡ mất thời gian

kiateck

Xe tải
Ở ta mà ngồi yên trong xe là bị lẩm bẩm đấy ạ

haitranvp

Xe đạp
chả phải ở tây đâu bác ah. ở Sgòn và HN cũng khác xa nhau lắm rồi. CSGT ở SGòn chỉ cần đứg 1 chỗ và chỉ gậy là xe tự động dừng lại, còn ở HN thì CSGT phải chặn đường bẳng đủ loại hình: đu, bám, đuổi, đánh bằng gậy.... thôi thì các loại võ lun...

reloaded

Xe tăng
Em nghĩ là ra khỏi xe để đút ạ.

otooi

Xe tải
Ở bển các anh xxx kiểm tra trong khi các bác vẫn ngồi trong xe là quy định của họ ạ, các bác phải ngồi trong xe, quy định này là để đảm bảo an toàn cho xxx. Nếu chưa được phép mà bác có động thái mở cửa xe là xxx sờ tay vào báng súng ngay, họ đề phòng bị tấn công.

cincin

Xe tải
không ra khỏi xe, ok thôi, xxx cầm giấy tờ đi mất thì ngồi đó mà nhìn! Ra khỏi xe để đi theo cho nhanh, đằng nào cũng phải đi theo mà!

hung303

Xe điện
ai bảo cụ ko có quy định phải ra khỏi xe để xuất trình giấy tờ cho xxx.
Có đấy cụ ạ, Để e tìm lại rôi post lên

Cái việc này em thấy bên Tây họ khác mình nhiều ghê, Ở bên Tây, cứ nghe thấy còi ụ của CSGT đằng sau là các em tự động tấp vào lề và dừng xe, bác xxx muốn gì thì cứ việc tới mà hỏi và ktra còn các em cứ ung dung yên vị trong xe. Hay đáo để các bác ợ.
Còn bên ta, em chưa thấy quy định nào là phải ra khỏi xe mà sao a-e mình cứ răm rắp auto ra khỏi xe khi có tín hiệu dừng xe và tín hiệu hướng dẫn dừng xe vào lề đường. Trước đây em hóng hớt thấy có ai đó nói rằng: Quy định của Bộ Công an là sau khi dừng xe các em lái xe phải ra khỏi xe.... Em thấy ở đây có cái gì đó chưa ổn. Cứ coi như là có quy định vậy đi, nhưng chả lẽ em lại phải tráng vào ngành CA 1 vài ngày để biết về quy định đó à. Nếu không thì Luật GTĐB phải có chỗ nào đó nói về cái này chứ. Em thấy cứ làm sao ấy, các bác xxx bảo dừng, em dừng, các bác xxx bảo trình giấy, em trình giấy, cớ gì em phải mất công mở cửa ra khỏi xe làm gì, chỉ trừ khi các bác xxx khám người hoặc khám xe thôi chứ.
Em ngu ngơ vài dòng vậy, có bác nào có ý kiến gì giúp đỡ em để em tiến bộ ạ.
Em xin chân thành cảm ơn!

bagac_may

Xe tải
Luật mình quy định xxx phải chào trước khi kiểm tra nên xxx phải mời ra khỏi xe để chào. Ở Tây không có đâu, Oai thế cơ đấy :D

mc queen 95

Xe hơi
không chỉ mỹ trước em ở Nga cũng vậy , cứ ngồi chắc trong xe , cần gì kiểm tra giấy tờ , sai mới ra khỏi xe ,

Ở Việt ta nếu không ra sẽ bị các anh ấy ngứa mắt cò quay ngay , ko lõi a thì lỗi b , không lỗi b thì c , mất thời gian :( , luật pháp không nghiêm nên vậy
đúng đấy cụ ạ . mà có mấy khi chung nó hỏi về cán vạch với đè vạch đâu . trử khi vượt đèn đỏ . mà luoật bên nga anh nào muốn mượn xe bắt buộc phải có tên, số bằng lái trong tờ bảo hiểm bắt buộc và phải có giấy ủy quền thì mới lái được . chứ như vn mình lên xe là phóng [ dễ dãi quá]

blackpaint

Xe container
ai bảo cụ ko có quy định phải ra khỏi xe để xuất trình giấy tờ cho xxx.
Có đấy cụ ạ, Để e tìm lại rôi post lên
Cụ cứ đọc kỹ lại cho em cái TT27 nhé, chả có quy định nào LX cứ phải ra khỏi xe cả, nói chung là tùy họ muốn kiểm soát cái gì thôi, em dự là LX ra ngoài vì một số nguyên nhân sau:
1. LX ra xem xxx có chào dân không (Cái này không có trong TT27 đâu, chắc nằm trong điều lệnh và văn hóa giao tiếp công an nhân dân)
2. LX ra kiểm tra trang phục của xxx có đúng như quy định không.
3. Nếu ở trong xe, khi xxx nói chuyện thì nước bọt sẽ bay tứ tung vào trong xe, chính vì thế lời khuyên tốt nhất cho LX là ra ngoài cho đỡ ô nhiễm nội thất xe.
4. Nếu xxx kiểm soát, đánh giá về tình trạng kỹ thuật của xe thì LX phải ra khỏi xe là đúng.
5. Thỏa thuận trong TH có vi phạm: BB hoặc 50/50 hoặc khác...
6. LX phải ra để còn quay hình, ghi âm làm bằng chứng bật lại xxx nữa chứ...
Còn nhiều ..

Trong TT27 chỉ nói là xxx dừng phương tiện, kiểm soát giấy tờ thôi, không thấy nói là cứ phải cầm giấy tờ để kiểm soát, nhìn cũng kiểm soát đc nếu có thể.

Chỉnh sửa cuối:

duminh

Đi bộ
Website
gbr.vn
Cái việc này em thấy bên Tây họ khác mình nhiều ghê, Ở bên Tây, cứ nghe thấy còi ụ của CSGT đằng sau là các em tự động tấp vào lề và dừng xe, bác xxx muốn gì thì cứ việc tới mà hỏi và ktra còn các em cứ ung dung yên vị trong xe. Hay đáo để các bác ợ.
Còn bên ta, em chưa thấy quy định nào là phải ra khỏi xe mà sao a-e mình cứ răm rắp auto ra khỏi xe khi có tín hiệu dừng xe và tín hiệu hướng dẫn dừng xe vào lề đường. Trước đây em hóng hớt thấy có ai đó nói rằng: Quy định của Bộ Công an là sau khi dừng xe các em lái xe phải ra khỏi xe.... Em thấy ở đây có cái gì đó chưa ổn. Cứ coi như là có quy định vậy đi, nhưng chả lẽ em lại phải tráng vào ngành CA 1 vài ngày để biết về quy định đó à. Nếu không thì Luật GTĐB phải có chỗ nào đó nói về cái này chứ. Em thấy cứ làm sao ấy, các bác xxx bảo dừng, em dừng, các bác xxx bảo trình giấy, em trình giấy, cớ gì em phải mất công mở cửa ra khỏi xe làm gì, chỉ trừ khi các bác xxx khám người hoặc khám xe thôi chứ.
Bên Mĩ mà xxx ko yêu cầu mà bác tự lao ra khỏi xe là nó bắn bác chết luôn ạ.

minhtuanhn

Xe đạp
À thì ra khỏi xe móc ví nó mới tiện

usavn

Xe tải
Có cụ nào làm luật sư có thể soạn thư rồi gửi đến bộ tư pháp đề nghị giải thích rõ quy trình xxx kiểm tra giấy tờ xe ô tô: trong những trường hợp vi phạm nào tài xế phải xuống xe, ngoài các trường hợp đó ra thì cứ ung dung ngồi trên xe. Không làm rõ, dễ dẫn đến lạm dụng quyền lực. Đặc biệt đối với các tài nữ.

Tôi đoán là thế này: dù các tài có thể đưa giấy tờ xe qua cửa kính, nhưng xxx sẽ không tự trả lại các giấy tờ này, do đó kiểu gì cũng phải xuống xe đến chỗ 2 anh đứng để đòi lại giấy tờ xe. Ở VN vưn hóa XHCN là "phải đòi thì người ta mới trả".

mushroom

Xe hơi
Cu em xxx có nói (mồm) với em rằng khi dừng xe kiểm tra thì có 2 điều nhất thiết (1) xxx phải đứng ở đầu (mũi) xe và (2) lái xe phải ra khỏi xe (4b) hoặc xuống xe, tắt máy (2b) để đề phòng bỏ trốn cả xe và người.
Ở tây thì tụi xxx không cho lái xe xuống xe, mà bắt lái xe dừng xe, để hai tay lên chỗ nó có thể nhìn thấy qua kính.
Tây nó không tiến bộ bằng ta các cụ ợ

HaJolie

Xe buýt
Đúng là Luật giao thông đường bộ năm 2008 và Thông tư 27/2009/TT-BCA không có quy định cụ thể lái xe phải ra khỏi xe trong trường hợp nào.
Tuy nhiên, trong khoản 2, điều 11 Luật giao thông đường bộ năm 2008 có quy định: "2. Khi có người điều khiển giao thông thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông."

Thông thường, khi sau khi xxx ra hiệu lệnh dừng xe, hướng dẫn xe vào nơi đỗ đều có câu: "Xin mời... xuống xe cho kiểm tra giấy tờ"
Sau câu "xin mời" thì ae ta xuống, vừa đúng luật, vừa giữ lịch sự.
Còn nếu chưa có câu đó, thì không nên "em chưa thấy quy định nào là phải ra khỏi xe mà sao a-e mình cứ răm rắp auto ra khỏi xe khi có tín hiệu dừng xe và tín hiệu hướng dẫn dừng xe vào lề đường". Bởi vì, xxx có thể yêu cầu dừng xe với nhiều lý do, không chỉ để kiểm tra mà có thể yêu cầu lái xe làm một việc gì đó theo quy định của pháp luật.
Nói chung, Tây nó cứ đúng luật mà làm, còn ta thì... đại đa số là lách luật mà làm :(( :(( :((

CỤ ...VODKA EM PHÁT ĐI. THANKS!

Chỉnh sửa cuối: