[Funland] Em hỏi tư vấn mổ mắt cận (tia mắt)

Chíu ù

Xe tăng
Không có cơ hội mổ lần 2 phải không ạ ?
Mà cận làm con người ta thân thiện và mềm tính hơn 8-}

zuytan

Xe hơi
bà già em trc mổ trong viện HN luôn, ngon choét ạ

blackpaint

Xe container
Em cũng 2 độ mà đi bác sĩ họ khuyên không nên mổ
Tuỳ nhu cầu, cận dưới 2 độ thì nhìn gần ko cần kính nên ít phụ thuộc hơn, đeo khi nhìn xa thôi. Em tư vấn cho Bn: mặt có lợi và một số vấn đề sau mổ nên BN tự chọn thôi.

Em mất 2 tháng để nghiên cứu và quyết định là không mổ cận, vì hỏi anh em, bạn bè những người đã mổ thì đúng là có hiện tượng ảnh bị méo, quáng gà, tái cận...

Cụ tra youtube,, hoặc search nhiều bài, video cảnh báo về mù mắt khi mổ cận (mù thì nói hơi quá), nhưng rất đầy đủ thông tin về nguyên nhân cận là thủy tinh thể (nói nôm na là cái nhân bên trong) bị phồng, còn tia laze là bào mòn phía bên ngoài. Đây là những ca mổ mắt bị biến chứng (vì không có phẫu thuật nào đạt tỷ lệ an toàn 100%) - và họ rất bức xúc, đã bị các bệnh viện mổ mắt đó thương thảo đền bù không được, đe dọa gỡ bài,,,, vì ảnh hưởng đến uy tín của bệnh viện tư. Họ đang cố gắng cảnh báo mọi người không nên mổ mắt vì biến chứng để lại hậu quả quá lớn

Tìm hiểu thì cũng ngộ ra là các bệnh viện mổ mắt tư - có chiêu truyền thông là cho nhân viên viết bài - giả bệnh nhân đã mổ mắt - ca ngợi mổ mắt thành công tại bệnh viện A. B, C... trên các diễn đàn, facebook.. :D

Việc dùng tia laze sẽ gây ra bề mặt gồ ghề - khi đậy giác mạc lại sẽ tạo 1 lớp sẹo - kiểu như nhìn qua 1 lớp kính (kiểu như cái kính ở cánh cửa nhà WC - kính có bề mặt ghồ ghề ) nên hình ảnh bị méo là đương nhiên. Đặc biệt sau mổ mà đi làm về tối, mưa phùn thì sẽ bị nhòe, quáng gà... Nâng mũi, cắt mí... làm k đẹp thì làm lại, nhưng mổ mắt k làm lại được đâu cụ ạ

Khuyên chân thành cụ là KHÔNG MỔ nếu công việc không yêu cầu nhé, em tìm hiểu nát cả mạng ra rồi và quyết định không mổ

Chỉnh sửa cuối:

Xecutkit2008

Xe điện
Em thì cũng cận nặng, nhiều lúc cũng nghe ngóng xem xử lý sao. U40 rồi nên cũng k tính...Chỉ thấy vào viện mắt thăm người nhà thay thủy tinh thể thì thấy bác sĩ đeo kính cũng nhiều tại sao họ không mổ cho tinh tường...phải trăng có vấn đề gì về xác suất mổ.

thuha812

Xe hơi
R thấy mọi ng chọn viện mắt sài gòn nhiều

minhsol

Xe hơi
Em cũng quan tâm, 2 độ, ng bảo mổ, người khuyên không nên, chơi thể thao nó bất tiện, mà công việc ngồi máy tính đọc văn bản suốt, cứ lo bị cận lại thì héo :(