[Funland] Em hỏi về bàn ghế gỗ

Vie.ABC

Xe điện
Em đang ngó bộ bàn ghế làm từ gỗ dổi Việt Nam, tay 16-17, khá to; thấy vân đẹp quá nhưng chưa dám múc. Vác lên đây để nhờ các cụ tư vấn xem kiểu dáng, chất lượng đục đẽo đã đúng chưa, đúng liêm luật chưa. Em thấy trên đục đào, dưới lại có nghê. Giá thì họ phát 100 củ.
Các cụ am hiểu tư vấn giúp xem giá vậy ổn không? Và các vấn đề trên để em quyết.
Cảm ơn các cụ.

Khả năng là tay 12 thôi thớt ạ !...

TraiKhongSo

Xe tăng

Dổi gốc có vân cụ ạ. Gỗ lát vân khác ah. Pk nhà em khoang chứa ghế được có 27m2 còn nếu tính cả hệ cầu thang tích hợp thì được tầm 45m2.
Do bố trí nên dù bàn ghế nào cũng chỉ kê được kiểu L không thể khác được.
Nom vân đẹp phết cụ nhề
dưng không gian vậy đặt tay 16 hơi to quá
cỡ 12 thì ổn hơn
Pk nhà cháo tổng cộng cũng cỡ 40m2, cháo cũng đặt bộ hương đỏ tay 10 thì phải

minhoa95

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy phòng khách nhà cụ nhiều đồ gỗ kết hợp có vẻ hơi bí dù không gian khá mở. Em thấy bộ kia để vào trông có vẻ nặng hơn và rối mắt Cụ ạ.

Khắc Tường

Xe buýt
Website
m.facebook.com
Em đang ngó bộ bàn ghế làm từ gỗ dổi Việt Nam, tay 16-17, khá to; thấy vân đẹp quá nhưng chưa dám múc. Vác lên đây để nhờ các cụ tư vấn xem kiểu dáng, chất lượng đục đẽo đã đúng chưa, đúng liêm luật chưa. Em thấy trên đục đào, dưới lại có nghê. Giá thì họ phát 100 củ.
Các cụ am hiểu tư vấn giúp xem giá vậy ổn không? Và các vấn đề trên để em quyết.
Cảm ơn các cụ.

Bộ này của cụ là minh đào, vách lục bình. Thường loại này tay cuốn sẽ là lá tây chứ ko phải nghê. Nhưng nói chung đục ko đẹp, mà em nghĩ đây là nu gỗ dổi

lrudec

Xe tải
Em đang cơn say, em có nói gì chưa đúng mong các cụ thông cảm! Dổi Vàng màu sắc đồng nhất, như các Cụ chém miếng Phômai vậy. Còn loại Dổi mà nó lên được cánh tủ ngày xưa ( Trăng treo đỉnh núi) thì cực hiếm, không đủ ra một bộ thỏa mãn thú chơi đâu ạ.

Nam Bim325

Xe tăng
Ngoài í kiến các cụ trên: Quốc đào mà trông cái lưng thẳng đuột cứ sao sao, chắc tiết kiệm gỗ.

Poirot

Xe buýt
Rất mong cụ nào hiểu về đồ gỗ chỉ giúp em xem như vậy có được gọi là đẹp không. Về kiểu dáng ý ợ.
Đẹp hay không là do cụ tự cảm nhận, cụ mua về kê nhà cụ cơ mà :-?

Leo101

Xe tải
Website
wedecorvietnam.com
quan điểm cá nhân thì em thấy xấu, vả lại con nghê, thường chỉ canh cổng chùa với nhà mồ, canh tà ma, ác quỷ, chả nên đi làm kê tay ghế
Ơ em thấy thế này cơ mà???

"Mỗi linh vật thường mang một chức năng văn hóa, một ý nghĩa biểu tượng. Nhưng Nghê thì đa dạng hơn nhiều. Nghê tượng trưng cho ánh sáng nên thường được làm giá đèn, cột trụ chân đèn; Nghê tượng trưng cho trí tuệ nên được khắc trên bia tiến sĩ; Nghê tượng trưng cho sức mạnh huyền thoại siêu nhiên nên mang nhiều yếu tố tạo hình của rồng; Nghê ngậm ngọc tượng trưng cho sự khôn ngoan… Nhiều, nhiều lắm những ước vọng được người Việt gửi gắm vào hình tượng Nghê. Các thế hệ người Việt bồi đắp lên tạo hình Nghê bởi tất cả những hình tượng có thật và không có thật mà họ yêu mến: rồng, cá chép, chó, cá sấu, chim ưng, dê…"

http://thuonggiaonline.vn/nghe-nhan-pham-ba-ngoc-nguoi-tho-lam-nghe-21375.htm

datto70

Xe điện
Mặt đối diện nó như này nên quá khó bố trí đồ gỗ. Hôm em hỏi bộ sofa thì gian hàng trên này nói ko đóng gỗ khác ngoài sồi. Mà em thì lại ko thích sồi

PK qua nhỏ mà cụ kê bộ kia vào thì rối mắt lắm

Kiabuoisang

Xe container
Em không mua nữa ạ. Phần vì các cụ cá chê nhiều quá, phần vì để chở về phải thủ tục rất lằng nhằng do cách HN hơn 300km. Để hôm nào đi đồng kỵ 1 phen:D

Kiabuoisang

Xe container
Thực ra phòng này làm
Bộ sofa gỗ hịn chắc cũng đẹp.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn thô kệch gớm ghiếc, em chả thấy đẹp ở chỗ nào những cái bàn ghế kiểu này.

Grandis 2005

Xe điện
Mặt đối diện nó như này nên quá khó bố trí đồ gỗ. Hôm em hỏi bộ sofa thì gian hàng trên này nói ko đóng gỗ khác ngoài sồi. Mà em thì lại ko thích sồi

Tông màu như phòng khách nhà cụ hiện tại chơi bộ gỗ kia vào có vẻ ko ổn. Nếu có thể thì dùng bộ gỗ Cẩm Chỉ hoặc Hương sẽ hợp hơn.

H.M.Q

[Tịch thu bằng lái]
Hình như vân...vẽ

chim-ưng

Xe tăng
Ơ em thấy thế này cơ mà???

"Mỗi linh vật thường mang một chức năng văn hóa, một ý nghĩa biểu tượng. Nhưng Nghê thì đa dạng hơn nhiều. Nghê tượng trưng cho ánh sáng nên thường được làm giá đèn, cột trụ chân đèn; Nghê tượng trưng cho trí tuệ nên được khắc trên bia tiến sĩ; Nghê tượng trưng cho sức mạnh huyền thoại siêu nhiên nên mang nhiều yếu tố tạo hình của rồng; Nghê ngậm ngọc tượng trưng cho sự khôn ngoan… Nhiều, nhiều lắm những ước vọng được người Việt gửi gắm vào hình tượng Nghê. Các thế hệ người Việt bồi đắp lên tạo hình Nghê bởi tất cả những hình tượng có thật và không có thật mà họ yêu mến: rồng, cá chép, chó, cá sấu, chim ưng, dê…"

http://thuonggiaonline.vn/nghe-nhan-pham-ba-ngoc-nguoi-tho-lam-nghe-21375.htm
tích , trò nó như luật ý cụ , chơi nhẩy dây là chỉ có dây , ai lại vừa nhẩy dây vừa chơi đánh bài được ;)) .