[Funland] Em hỏi về cáp quang AON/PON cái nào tốt hơn?

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Em cũng lĩnh một kết quả đau xót và giờ là bye bye vnpt. Cách đây hơn năm 7/2018, em đang dùng aon đời đầu vì nhà em lắp sớm nhất khu (từ 2007 gì đó, lúc ấy chuyển từ adsl cũng sớm nhất khu 2004). Bất chợt mạng chết, vnpt loay hoay vài ngày không xử lý được, bảo cả khu đang dùng gpon hết rồi, còn mỗi nhà anh nên tìm sợi để sửa khó. Đội thợ ngon ngọt bảo anh chuyển sang gpon cho đội em đỡ khổ, gpon giờ cũng ổn và anh có gói cước thấp hơn mà tiết kiệm. Gói nhà em đang dùng lúc ấy là 399 K trên tháng và cả thuế là 429, em trả trước cước 18 tháng. Đội thợ còn bảo để em gọi bên tổng đài chuyển cho anh xuống gói cước tiết kiệm hơn nếu anh chuyển gpon.
Mình thương đội thợ nên đồng ý. Tuy nhiên khi chuyển sang gpon thì bên tổng đài lờ đi việc chuyển gói cước xuống 250K gì đó cho mình, gọi 5 lần bảy lượt cũng không được làm.
Đến hôm nay, hết chịu - cũng là hết hạn thanh toán cước 18 tháng em gọi Viettel thì báo là hết cổng và họ giới thiệu fpt, nay đang chờ lắp đây.
Ai đang dùng AON đời đầu thì cứ thế mà dùng chuyển sang Gpon em thấy không có khác biệt gì nhưng con router của nhà bỏ không luôn vì media converter gpon đắt lắm các cụ ợ!
Hic - bài học đau xót và cũng là kinh nghiệm về chăm sóc khách hàng cua VNPT đặc biệt những ông dùng lâu và thanh toán dài hạn như em!
Kính cụ!

nguoitraixula

Xe tải
Đúng là như vậy , nhà em dùng viettel đời đầu nên bây giờ vẫn đang dùng AON , rất nhiều lần cả KTV và tống đầi mời em chuyến sang GPON nhưng em kiên quyết không chuyển, dùng cái này mình có thể thay hoặc nâng cấp router thoải mái không phụ thuộc vào router nhà mạng . Hiện giờ nếu em không nhầm thì chỉ có VNPT cho phép dùng route nhà mạng để bridge thì sẽ dùng được router khác. Tóm lại đi một mình 1 sơi quang vẫn ngon hơn đi chung.

Hero_Nup

Xe tải
Kính các cụ cho em hỏi VNPT giờ nó chỉ có 2 thằng Gpon hoặc FiberVNN thì 2 thằng này khác biệt thế nào ạ ? Em cảm ơn