[Funland] Em hỏi về chuyển làn không xi nhan trên cao tốc pháp vân, cầu giẽ

Xichlo2014

Xe tải
Bẩm các cụ là nay em đi cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ hướng về trung tâm, đến trạm thu phí thì bị CSGT vẫy lại và báo lỗi em chuyển làn không xi nhan (có cho xem video). CSGT báo em lỗi phạt 5 triệu và giam bằng 2 tháng ( các anh có hỏi em giờ có bao nhiêu tiền), em đồng ý nộp phạt và đề nghị các anh ấy viết biên bản vì trong túi không có đồng nào, thì các anh ấy lại bảo em đi đi, về nhà chờ phạt nguội. Em đi và thắc mắc là không hiểu các anh ấy tha em hay là không gặm được nên để đội phạt nguội làm. Cụ nào đã bị như em ở đoạn này giải đáp giúp em với ạ, vì lúc em bị bắt cũng mấy cụ bị như em nhưng các cụ ấy nộp luôn tại chỗ

thinhtd

Xe container
Cụ không có tiền thì để cụ đi, phạt nguội sau chứ giữ lại làm gì. Cụ cứ chờ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

TN1805

Xe điện
Xe mình thì đi cao tốc ( chạy tốc độ >60km/h) mà chuyển làn không bật xi nhanh thì vô lăng nó cứng lại và nắn theo làn đường...không thế bẻ lái chuyển làn được. Đó là chức năng tự động bám làn đường đã kích hoạt khi xe chạy tốc độ trên 60km/h.
=D>
Thầm cảm ơn chức năng này ....vài lần mình lái xe trên cao tốc bị cơn buồn ngủ ập đến bất ngờ chợt chìm vào giấc ngủ vô thức....giật mình ..., nhờ chức năng này mà xe mình vẫn bon bon đúng làn đường....nó đã cứu mình và gia đình. =D>

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
Cứ thế này là mình hình thành thói quen rẽ là xi nhan, có mất gì đâu cái gạt tay. Nhiều cụ đi trong ngõ, khởi hành hay dừng ko xi nhan do đang bận nghe điện thoại, thật vãi chưởng... Nếu muốn nghe thì dừng lại hoặc làm cái tai nghe bluetooth. Khi lái cao tốc thì tuyệt đối ko nghe điện thoại, ko chỉnh chọt âm thanh hình ảnh gì cả

Giờ cụ chờ họ chuyển dữ liệu sang phạt nguội thôi (20 ngày thì phải), sau đó mình đóng phạt là xong

Ngại dở luật lá, em nhớ lỗi này trong phố 300-400k trên cao tốc 800-1,2tr thì phải.

Bopbi_hsgs

Xe container
Xe mình thì đi cao tốc ( chạy tốc độ >60km/h) mà chuyển làn không bật xi nhanh thì vô lăng nó cứng lại và nắn theo làn đường...không thế bẻ lái chuyển làn được. Đó là chức năng tự động bám làn đường đã kích hoạt khi xe chạy tốc độ trên 60km/h.
=D>
Thầm cảm ơn chức năng này ....bao lần mình lái xe trên cao tốc bị cơn buồn ngủ ập đến bất ngờ chợt chìm vào giấc ngủ vô thức....giật mình ..., nhờ chức năng này mà xe mình vẫn bon bon đúng làn đường....nó đã cứu mình và gia đình. =D>
Chạy cao tốc e cũng hay bật hệ thống PCS, LDA, LTA, thấy an toàn & yên tâm lên bao nhiêu

DuongHL

Xe container
Chắc chắn là bịp rồi.
Mấy thằng đứng đường tuổi gì mà can thiệp được phạt nguội?

Chelski

Xe điện
Bẩm các cụ là nay em đi cao tốc Pháp Vân - Cầu Giẽ hướng về trung tâm, đến trạm thu phí thì bị CSGT vẫy lại và báo lỗi em chuyển làn không xi nhan (có cho xem video). CSGT báo em lỗi phạt 5 triệu và giam bằng 2 tháng ( các anh có hỏi em giờ có bao nhiêu tiền), em đồng ý nộp phạt và đề nghị các anh ấy viết biên bản vì trong túi không có đồng nào, thì các anh ấy lại bảo em đi đi, về nhà chờ phạt nguội. Em đi và thắc mắc là không hiểu các anh ấy tha em hay là không gặm được nên để đội phạt nguội làm. Cụ nào đã bị như em ở đoạn này giải đáp giúp em với ạ, vì lúc em bị bắt cũng mấy cụ bị như em nhưng các cụ ấy nộp luôn tại chỗ
Cụ đợi khi kiểm định hoặc check lại cho chắc ăn ....Chạy trên cao tốc nên rèn thói quen chuyển làn xi nhan cho thành bản năng, tốc độ trên dưới 100km/h mà không giữ khoảng cách và chuyển làn không xi nhan tiềm ẩn nhiều nguy cơ tai nạn

NNS

Xe ngựa
Ngại dở luật lá, em nhớ lỗi này trong phố 300-400k trên cao tốc 800-1,2tr thì phải.
trên cao tốc giá nó khác nhiều
lỗi này là lỗi nặng, trên cao tốc mà chuyển bất tử cực nguy hiểm, nên phạt rất nặng và kèm cả tước bằng lái: lái ô tô mắc lỗi chuyển làn đường mà không có tín hiệu báo trước trên cao tốc sẽ bị phạt từ 3.000.000 – 6.000.000 đồng và bổ sung thêm việc bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 – 3 tháng.

alceste

Xe điện
Nói chung đi ngoài đường, kể cả cao tốc, em thật sự ghét những người chuyển làn mà ko xi nhan, cứ đột ngột, thậm chí áp sát mình mới chuyển. Ko hiểu nặng nhẹ gì mà ko gạt được cái xinhan và chờ thêm 5-10s.

TN1805

Xe điện
Chạy cao tốc e cũng hay bật hệ thống PCS, LDA, LTA, thấy an toàn & yên tâm lên bao nhiêu
Xe tôi, Honda CR-V , nó mặc định bật chế độ này ( 1 chức năng của Honda Sensing ). Tắt chức năng này được...nhưng khi tắt máy, rồi lần tới khởi động máy, nó lại được tự động kích hoạt.

Tôi rất thích chức năng này, không bật xi nhan - không chuyển làn được ở tốc độ trên 60km/h.

vừa đi vừa láii

Xe container
Chắc chắn là bịp rồi.
Mấy thằng đứng đường tuổi gì mà can thiệp được phạt nguội?
Em 1 lần bị phạt nóng 500k :D , chú chức năng còn đòi thêm 500k để làm việc với phạt nguội. Em nghe vậy đòi lại, thế là chú thôi. :P

Ngobcool

Xe tải
Không rõ tình huống đấy như nào. Nhưng e có thói quen, mỗi khi chuyển làn là xi nhan báo trước cho xe sau. Còn sao công an cho cụ đi thì e không rõ. Hay ko ăn được các ô ấy cho phạt nguội thật. Thương cụ ngày nắng phải ra kho bạc. Or ngày nắng lên các ô ấy lười viết biên bản thật

alongcamepolly

Xe lăn
cháu giờ đi vành đai 3 hàng ngày nên luôn xi nhan khi chuyển làn thành thói quen ko thể bỏ, công nhận khi gặp các cụ ko xi nhan mà chuyển làn cũng toát mồ hôi thật

Dream Thai

Xe điện
Khả năng cụ thoát cao đó, vì xử lý phạt nguội mấy cái quá tốc độ thì dễ vì có súng bắn, còn cái ko xi nhan, thì phải view cả cái video

Mà theo e biết thì CSHT của C08 hiện ko lưu dc video, chỉ lưu ảnh :)

Tuấn 3s

Xe tăng
Vụ chuyển làn ko xi nhan này thì lần nào chạy cao tốc em cũng gặp, thậm chí gặp vài người :)) Kể ra tố cáo dễ dễ tí (có video cam hành trình) mà đc thưởng nóng thì em kiếm bẫm r :))

son.nguyen.1979

Xe tăng
trên cao tốc giá nó khác nhiều
lỗi này là lỗi nặng, trên cao tốc mà chuyển bất tử cực nguy hiểm, nên phạt rất nặng và kèm cả tước bằng lái: lái ô tô mắc lỗi chuyển làn đường mà không có tín hiệu báo trước trên cao tốc sẽ bị phạt từ 3.000.000 – 6.000.000 đồng và bổ sung thêm việc bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 1 – 3 tháng.
Tài VN lắm ông chạy mất dạy lắm, cao tốc chuyển làn tạt đầu các kiểu. Em đi cao tốc bên Thái vừa ngồi vừa run. Các xe chạy tốc độ 100-120 km/h bám đuôi nhau, 2 làn 2 bên kín đặc. Chỉ cần 1 ông chuyển làn đột ngột thôi là tai nạn dồn toa ngay. Chắc văn hóa lái xe bên đó thế nào họ mới dám chạy như thế.

Mc Bia

Xe điện
Luật giao thông cứ chuyển làn là xi nhan. Có mỗi cái búng tay mà không làm gì. Đi đường bị tạt đầu lại ầm lên.

Tuấn 3s

Xe tăng
Khả năng cụ thoát cao đó, vì xử lý phạt nguội mấy cái quá tốc độ thì dễ vì có súng bắn, còn cái ko xi nhan, thì phải view cả cái video

Mà theo e biết thì CSHT của C08 hiện ko lưu dc video, chỉ lưu ảnh :)
Có khi nào các anh ấy chơi vài ảnh liên tiếp nhau đúng lúc xe chéo sang làn để thể hiện việc ko xi nhan ko cụ nhể? =))

NNS

Xe ngựa
Tài VN lắm ông chạy mất dạy lắm, cao tốc chuyển làn tạt đầu các kiểu. Em đi cao tốc bên Thái vừa ngồi vừa run. Các xe chạy tốc độ 100-120 km/h bám đuôi nhau, 2 làn 2 bên kín đặc. Chỉ cần 1 ông chuyển làn đột ngột thôi là tai nạn dồn toa ngay. Chắc văn hóa lái xe bên đó thế nào họ mới dám chạy như thế.
dạ, chạy cao tốc đảo làn có đá signal mà ko quan sát còn bỏ mẹ cả thằng chạy sau lẫn thằng chạy trrước nữa là ko tín hiệu :((