Em hỏi về dầu hộp số Everest AT

Tripper

Xe hơi
Bẩm các cụ em có mấy câu hỏi về dầu hộp số Everest AT. Xe em đời 2009, chạy mới sắp được 11 vạn:

1. Em nghe nói dầu này không chỉ bôi trơn mà còn có vai trò truyền động? Vậy "chức năng, nhiệm vụ" và cơ cấu vận hành của nó là thế nào ạ?

2. Em xem trên website của ford thì có lịch bảo dưỡng, nói về món dầu này như ảnh ở dưới:

Em bắt đầu thấy rối: Dầu hộp số thường và cái dòng ở dưới "Automatic Transmission Fluid" mà theo em hiểu cũng là "dầu hộp số" khác nhau thế nào ạ? Nó lại nói "Không cần thay trong điều kiện bảo dưỡng thông thường" là thế nào? Hay em dịch sai?

Cái *6 được chú thich như sau:

Là sao ạ. Thế tóm lại là phải thay hay không phải thay? Dù xe không chạy trong điều kiện khắc nghiệt hay không thì dầu cũng có tuổi thọ của nó thôi chứ nhỉ?

3. Cụ nào đã thay dầu hộp số cho em xin kinh nghiệm với: Thay ở đâu, giá cả thế nào? Điều gì phải lưu ý vì em nghe nói thay dầu này phức tạp lắm?

Em cảm ơn các cụ! Riệu em lại rót sẵn rồi ạ!

LibertyCare

Xe máy
Nhà sản xuất đã ghi thế thì không cần thay cụ ah, vì hộp số tự động của xe đời mới là không cần thay trong điều kiện bình thường. Ford, Toyota, Mazda và các hãng khác cũng vậy. Chỉ khi nào bị xì nhớt, thay phớt rồi thay dầu luôn, thay dầu phải vào hãng thay cho đúng loại, cụ mà thay ngoài không đúng loại dầu là hỏng hộp số đấy, vì mỗi hãng có từng loại dầu riêng, ví dụ Toyota thì dùng WS,....

hmchau

Xe hơi
Thường thì phải 8 - 10 vạn mới phải thay
Xe em Focus 2011 vừa thay trong hãng, dầu này giá chát lắm các cụ ạ, em thay 8L hết gần 4tr :((

Tripper

Xe hơi
Cảm ơn hai cụ. Em mời mỗi cụ 1 ly cho đỡ khát.

Em vẫn đang tìm hiểu mà chưa biết thêm gì hơn. Cụ nào đã thay dầu hộp số FE AT rồi thì chỉ giáo em với!
Nhà sản xuất đã ghi thế thì không cần thay cụ ah, vì hộp số tự động của xe đời mới là không cần thay trong điều kiện bình thường. Ford, Toyota, Mazda và các hãng khác cũng vậy. Chỉ khi nào bị xì nhớt, thay phớt rồi thay dầu luôn, thay dầu phải vào hãng thay cho đúng loại, cụ mà thay ngoài không đúng loại dầu là hỏng hộp số đấy, vì mỗi hãng có từng loại dầu riêng, ví dụ Toyota thì dùng WS,....
Thường thì phải 8 - 10 vạn mới phải thay
Xe em Focus 2011 vừa thay trong hãng, dầu này giá chát lắm các cụ ạ, em thay 8L hết gần 4tr :((

soc anh

Xe hơi
xe ford everest mt thì có bao nhiêu loại dầu để thay các cụ chỉ e với ( em mới thay mỗi dầu máy)

kduc

Xe container
Nói chung là nên thay sau khoảng 10v, chả có cái gì ko hỏng cả cụ ah.

Tripper

Xe hơi
xe ford everest mt thì có bao nhiêu loại dầu để thay các cụ chỉ e với ( em mới thay mỗi dầu máy)
cụ có quyển sách HDSD của xe không? Có bảng bảo dưỡng bảo trì, trong ấy có nêu hết tên các loại dầu đấy ạ. Có chỗ hơi mơ hồ nên em phải hỏi các cao nhân trên này để hiểu cho ngọn ngành đây ạ.

Nói chung là nên thay sau khoảng 10v, chả có cái gì ko hỏng cả cụ ah.
Vâng, cảm ơn cụ. Vậy dầu hộp số cho Everest AT chuẩn là loại nào, giá rổ ra sao ạ? Nên thay ở ngoài hay vào hãng hả cụ?

auto.pro

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
daunhapkhau.com
cụ có quyển sách HDSD của xe không? Có bảng bảo dưỡng bảo trì, trong ấy có nêu hết tên các loại dầu đấy ạ. Có chỗ hơi mơ hồ nên em phải hỏi các cao nhân trên này để hiểu cho ngọn ngành đây ạ.

Vâng, cảm ơn cụ. Vậy dầu hộp số cho Everest AT chuẩn là loại nào, giá rổ ra sao ạ? Nên thay ở ngoài hay vào hãng hả cụ?
Em đang tìm hiểu cho Cụ , Bên em sắp về dầu số Mobil Multi Vehicle AT chuyên cho Ford và GM đạt tc Mercon V và Dexron IIIG, H...

auto.pro

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
daunhapkhau.com
Ảnh dầu đây Cụ tìm hiểu nhé

kduc

Xe container

Theo HDSD tại web của Phò thì dầu hộp số AT của EV là
Everest 2.5L AT ATF MERCON-V

http://www.ford.com.vn/owners/safe-in-flood/plan-2
Cứ vào hãng, hỏi nếu có thì thay, hôm trước e thay ở HNF.

Tripper

Xe hơi

hungkienpham

Xe điện
Fò Ế AT của em thấy ghi trong HDSD là dầu hộp số thay ở 120.000km. Hôm trước em đc hãng báo giá là 2.7 củ cả công thay

kduc

Xe container

bigman95

Xe điện
xai cho ford escape 3.0 2005 dc k vay cụ
chung với esc 3.0. Mà 2005 thf cụ phải thay dầu cỡ 2 lần rồi chứ.
Em cứ trên dưới 3 vạn thay 1 lần. (thường sau 8 vạn dầu theo xe thay thì cưa đôi thời gian cần thay ,đến 16v thì mở ra thay lọc dầu HS)