[Funland] Em hỏi về địa chỉ IP Address ?

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Votka và thanks các cụ. Em cũng đã hiểu ra nhiều rồi. Tại em hay bị biểu tượng chấm than màu vàng nên phải tìm hiểu mà, cơ quan hơn 120 máy cả PC và laptop. Mà em thì không muốn hơi chút lại gọi IT nên tìm hiểu chút. :)

thangktvta

Xe tăng
Votka và thanks các cụ. Em cũng đã hiểu ra nhiều rồi. Tại em hay bị biểu tượng chấm than màu vàng nên phải tìm hiểu mà, cơ quan hơn 120 máy cả PC và laptop. Mà em thì không muốn hơi chút lại gọi IT nên tìm hiểu chút. :)
Cơ quan cụ 120 máy mà hem cóa IT thì mệt đấy, lúc nào cụ "hết hơi" thì hú mật thư cho cháu nhé, cháu care toàn bộ máy tính và mạng luôn ạ :D

longvu

Xe tăng
Mấy cụ CCIE này lói mà em ứ hiểu giề nuôn

haithanhleminh

Xe tải
Có gì đâu, hàng ngày cụ vẫn thường tiếp xúc với nó mà không để ý thôi
Giả sử cụ làm bên phòng CSGT chuyên cấp biển số xe máy
Giờ Việt nam có 37 triệu xe máy, làm sao để cấp biển hết số xe này mặc dù biển chỉ có 5 số (tối đa đc 99.999 xe)
Vậy là cụ phải nghĩ đến phương án chia theo tỉnh (HostID) và cấp biển số (NetID). Nhưng chia vậy vẫn không đáp ứng được với một số thành phố lớn, vậy là lại phải lấy cả chữ cái (Subnet Mask).
Như vậy, có thể một ngày nào đó đi trên đường, có thằng đi con xe có biển 5 số giống hệt của mình (NetID), nhưng chả sao, nó chỉ là cái xe của tỉnh lẻ (có HostID khác) hoặc nó cùng tỉnh nhưng lại khác chữ cái (khác Subnet Mask). Vậy là vẫn phân biệt ngon
Một số tỉnh lẻ thấy chưa cần phải lên 5 số vội, chỉ cần 4 số đã đủ dùng rồi nên họ sẽ nghĩ dùng lớp A, lớp B, lớp C hay lớp D để đánh số. Mỗi lớp sẽ có quy định số octan (byte đầu tiên) là 00, 01, 10 hay 11 và sẽ có được bao nhiêu địa chỉ cho mỗi lớp.

s0s82

Xe tải
Cái này có thể do bị trùng IP trong mạng rồi cụ. Ví dụ cái DHCP nó cấp địa chỉ là A cho 1 một PC nhưng mà sau đó 1 cụ đặt static IP là A thì nó báo conflict cụ ạ. Trong trường hợp này cụ có thể vào cmd và gõ "ipconfig /release" (Enter) rồi gõ "ipconfig /renew" (Enter)

ATTILA

Xe điện
Các cụ giành về IT giúp nhà cháu vấn đề này với, chuyện là cháu trước giờ dùng smart tv và kết nối bằng wifi để xem phom nghe nhạc. Nhưng giờ mới sực nhớ là dùng dây mạng cắm trực tiếp từ modem vào smart tv thì tốc độ đường truyền nhanh hơn ( cháu nghe nhạc và xem phim online nên đôi lúc vào hơi chậm ). Cái smart tv nó bắt điền cái ip tĩnh, động rồi mấy cái dãy số 192.168.... vào thì mới kết nối dc mà cháu đâu có biết tìm cái đó ở đâu và phải điền như thế nào.

Có lần cháu ngó thấy mấy cậu IT làm cái này ở nhà cháu vì mất kết nối rồi nhưng vì ko hứng thú với IT nên ko để ý, cụ nào hiểu biết cái này chỉ bảo nhà cháu điền nốt mấy cái dòng 192.168...để giải trí lành mạnh với các cụ nhé.
Nhà cháu cảm ơn các cụ trước.
Rgds,

haithanhleminh

Xe tải
Cụ cứ cắm dây mạng LAN là tự nó gán địa chỉ thôi. Nhưng đúng là cái stupid TV nó gán IP khó thật,hầu như là ko đc. Cụ tự gán thì nhanh nhất là mở máy tính ra, xem nó là số gì, điền giống y xì mọi giá trị (chỉ khác số cuối cùng trong dải IP thôi)

thangktvta

Xe tăng
Các cụ giành về IT giúp nhà cháu vấn đề này với, chuyện là cháu trước giờ dùng smart tv và kết nối bằng wifi để xem phom nghe nhạc. Nhưng giờ mới sực nhớ là dùng dây mạng cắm trực tiếp từ modem vào smart tv thì tốc độ đường truyền nhanh hơn ( cháu nghe nhạc và xem phim online nên đôi lúc vào hơi chậm ). Cái smart tv nó bắt điền cái ip tĩnh, động rồi mấy cái dãy số 192.168.... vào thì mới kết nối dc mà cháu đâu có biết tìm cái đó ở đâu và phải điền như thế nào.

Có lần cháu ngó thấy mấy cậu IT làm cái này ở nhà cháu vì mất kết nối rồi nhưng vì ko hứng thú với IT nên ko để ý, cụ nào hiểu biết cái này chỉ bảo nhà cháu điền nốt mấy cái dòng 192.168...để giải trí lành mạnh với các cụ nhé.
Nhà cháu cảm ơn các cụ trước.
Rgds,
Để làm cụ thể và triệt để thì hơi lằng nhằng, thôi cụ làm như này cho nhanh, không được thì hú cháu nhé:
Mở máy tính ra, kết nối mạng bình thường, sau đó vào: Start --> Run --> gõ CMD --> oánh Enter.
Cái màn Commandline đen ngòm hiện ra, cụ gõ tiếp: ipconfig /all
cụ xem các thông số IPV4 Add, Subnet... rồi điền đúng vào TV là OK.

linhngo

Xe hơi
Em thấy địa chỉ IP luôn cố định là 192.168.x.x với x là số bất kỳ từ 1- 255. Tại sao IP không cố định là 192.168.1.x nhỉ vì em thấy có địa chỉ IP là 192.168.1.1, 192.168.0.1, 192.168.2.1, 192.168.10.1...Mong các cụ tư vấn giúp em. Ngoài ra em chưa rõ địa chỉ MAC là gì mặc dù em đọc trên mạng nhưng chưa rõ lắm. Votka các cụ !
Cái này để đáp ứng 1 mạng có nhiều lớp ip. Nếu cố định là 192.168.1.x thì chỉ có hơn 200 ip vẫn rất ít so với nhu cầu của các doanh nghiệp. Nên phải là x.x để thuận tiện hơn

vnt8226

Xe tải
Địa chỉ IP là địa chỉ dùng để xác định 1 thiết bị trên mạng, kiểu như địa chỉ nhà cụ vậy.
Tuy nhiên, nó được chia làm 2 loại: địa chỉ "công cộng" - public và địa chỉ nội bộ - "Private", địa chỉ public được cấp cho mỗi thiết bị trên mạng là duy nhất trên toàn cầu, còn địa chỉ nội bộ chỉ có ý nghĩa trong mỗi mạng nội bộ mà thôi. Nó tuơng tự như cái tổng đài nội bộ mà các công ty hay lắp ấy: Số thuê của bưu điện là duy nhất, còn số lẻ bên trong thì là vô vàn, các công ty khác cũng có :D: 101, 202, xxx ...
Vậy vì sao có có 192.168.x.x: Địa chỉ IP (Version 4) được oánh từ 0.0.0.0 đến 255.255.255.255, chia làm 4 dải, mỗi dải IP này nó dành riêng 1 dải nhỏ dùng để làm địa chỉ nội bộ như cháu nói ở trên, cái 192.168.x.x cũng là một trong số được dùng làm nội bộ, cụ cũng có thể dùng và ông hàng xóm cũng có thể dùng, miễn là đúng kiểu 192.168.x.x.
Địa chỉ MAC cũng là một dạng địa chỉ định danh, mỗi một thiết bị thì có duy nhất 1 MAC trên thế giới, nó dùng để xác định một thiết bị khi giao tiếp trong mạng nội bộ mà thôi, trên mạng công cộng (internet) thì nó không có ý nghĩa gì cả!
Hi vọng cụ hiểu :D
ý, em hiểu nè cụ
thấy dài lười đọc, ai dè cụ giải thích rõ ràng quá, em cũng thấy dễ hiểu ạ
cảm ơn cụ ạ

nguyenhai79

Xe đạp
ip address cụ log vào modem và cài theo ý của cụ được.có gì không phải mong các cụ đừng ném đá em ạ