Thảo luận Em hỏi về độ giảm sóc và lò xo (không biết post bài ở đây đúng không)

Zune.Ngô

Xe buýt
Em không biết post bài ở đây đúng không những nếu sai thì mong mod nhẹ tay chút vì cái phần này em thấy không phải nội thất cũng không phải ngoại thât.

Em mua lại xe cũ, suv 7 chỗ made in Hàn xẻng đã chạy được 7 năm hiện giờ bộ giảm sóc khi đi một mình thì đỡ còn khi ngồi khoảng 6-8 người thì cảm giác bồng bềnh nhún nhảy quá. Em đã thay 4 giảm sóc mới rồi những cũng không ứng ý lắm. Em muốn hỏi có cách nào độ giảm sóc hoặc lò so để xe cứng cáp hơn không ạ ?

Hoặc cụ nào nhà mình chuyên môn về ngành này thì cho em xin cái số đt và địa chỉ em qua tư vấn ạ. Em cảm ơn.

duong00712

Xe máy
Em không biết cái này. Chờ cụ nào hiểu biết giúp cụ này với ạ.

interceptor

Xe điện
Thực ra box Độ công suất thì cũng là nói về tính năng vận hành của xe thôi mà. Cụ up bài trong này cũng đc ạ. Bọn em độ công suất nhưng mấy món về giảm sóc và lò xo thì cũng chơi tuốt ạ.
Cụ cho thêm thông tin cụ thể về xe cụ đi để em mọi người ai có cao kiến gì thì sẽ giúp cụ ạ.

Em không biết post bài ở đây đúng không những nếu sai thì mong mod nhẹ tay chút vì cái phần này em thấy không phải nội thất cũng không phải ngoại thât.

Em mua lại xe cũ, suv 7 chỗ made in Hàn xẻng đã chạy được 7 năm hiện giờ bộ giảm sóc khi đi một mình thì đỡ còn khi ngồi khoảng 6-8 người thì cảm giác bồng bềnh nhún nhảy quá. Em đã thay 4 giảm sóc mới rồi những cũng không ứng ý lắm. Em muốn hỏi có cách nào độ giảm sóc hoặc lò so để xe cứng cáp hơn không ạ ?

Hoặc cụ nào nhà mình chuyên môn về ngành này thì cho em xin cái số đt và địa chỉ em qua tư vấn ạ. Em cảm ơn.

Ng.Hoai

Xe buýt
E có nghe nói về cáu vụ độ phuộc hơi. Các cụ cao thủ cho e hóng với ạ.
E có cái thuỳ link này, các cụ tham khảo xem tn :)

HAICON

Xe điện
Thực ra box Độ công suất thì cũng là nói về tính năng vận hành của xe thôi mà. Cụ up bài trong này cũng đc ạ. Bọn em độ công suất nhưng mấy món về giảm sóc và lò xo thì cũng chơi tuốt ạ.
Cụ cho thêm thông tin cụ thể về xe cụ đi để em mọi người ai có cao kiến gì thì sẽ giúp cụ ạ.
Cụ Sơn xem Kia carens có độ đc lò xo sau ko? Cho nó cứng, cao hơn lò xo cũ chút.

mrboi

Xe hơi
Đc cụ đem ra hàn mấy vòng là cứng hơn hihihi vietnam style

interceptor

Xe điện

HAICON

Xe điện
Nếu cụ không đem xe đi chơi off-road thì em khuyên cụ không nên nâng gầm.
Em ko chơi off road :D chỉ cần nó đỡ bồng bềnh chút và mít cao hơn nguyên bản. Chứ carens ngồi tầm 5 ng là xệ mít xấu kinh khủng.

interceptor

Xe điện
Để đỡ bồng bềnh thì chỉ cần lò xo cứng hơn cụ ạ. Một khi lò xo đã cứng hơn thì ngồi nhiều người nó cũng không bị xệ mít nữa. :)
Cụ nâng gầm lên lúc ngồi nhiều người thì ổn, nhưng lúc đi 1 mình sẽ làm handling của cụ kém đi, và mất tính ổn định của xe, giảm khả năng an toàn trong một số tình huống.

Em ko chơi off road :D chỉ cần nó đỡ bồng bềnh chút và mít cao hơn nguyên bản. Chứ carens ngồi tầm 5 ng là xệ mít xấu kinh khủng.

namthieunam

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi nhờ? Innova 2006 thay lò xo của innova 2010 có được k ạ? E nghe nói lò xo cuả ỉn 10 là 5 vòng , còn 06 thì 4 vòng có phải k hả các cụ?

SmallRiver

Xe điện
Ht treo thực ra rất khó độ cho ưng ý, chỉ cần thay 1 chút thôi cũng đã khiến chiếc xe khác đi rất nhiều. Đơn giản như xe có bánh dự phòng treo dưới gầm độ thành bánh treo cách của hậu đi nó đã khác rồi.

crazyman.eps

Xe tải
Để đỡ bồng bềnh thì chỉ cần lò xo cứng hơn cụ ạ. Một khi lò xo đã cứng hơn thì ngồi nhiều người nó cũng không bị xệ mít nữa. :)
Cụ nâng gầm lên lúc ngồi nhiều người thì ổn, nhưng lúc đi 1 mình sẽ làm handling của cụ kém đi, và mất tính ổn định của xe, giảm khả năng an toàn trong một số tình huống.
cụ có độ được giảm sóc xe matiz ngon như dòng sedan được không ạ ?. nhà cháu rất thích đi xe matiz trong phố nhưng đường nhà mình chán quá cụ ạ, mỗi lần đi qua ổ gà vs đường xấu mà nghe nhức cả óc !!

interceptor

Xe điện
Nhà cháu chưa nghiên cứu phương án này cụ ạ. Để cháu nghiên cứu thử xem thế nào. :)

cụ có độ được giảm sóc xe matiz ngon như dòng sedan được không ạ ?. nhà cháu rất thích đi xe matiz trong phố nhưng đường nhà mình chán quá cụ ạ, mỗi lần đi qua ổ gà vs đường xấu mà nghe nhức cả óc !!

namthieunam

Xe tăng
Các cụ cho e hỏi nhờ? Innova 2006 thay lò xo của innova 2010 có được k ạ? E nghe nói lò xo cuả ỉn 10 là 5 vòng , còn 06 thì 4 vòng có phải k hả các cụ?
Em hỏi mà chưa có cụ nào trả lời giúp em? E vẫn đang đợi?

veronicax2

Xe buýt
em thì đang muốn kiếm bộ lò so cho nó hạ thấp cả xe xuống, nhưng mà đang phân vân tính năng vậnh hàng của xe..... chất lượng hàng thay thế, xe em mazda 3 đời cũ có gì anh sơn tư vấn luôn chho em và mọi người nhé

interceptor

Xe điện
Em có một vài kinh nghiệm chung như sau muốn chia sẻ với các cụ về hạng mục độ hệ thống treo:
1. Lò xo hạ gầm:
- Ưu: Rẻ, đẹp (hạ gầm tất nhiên đẹp rồi)
- Nhược: Thiếu tính linh động (không điều chỉnh được độ cao, độ cứng, ...), dễ làm hỏng ty thủy lực nguyên bản
Nói chung là chỉ dùng để showoff cho đẹp chứ không có chút hiệu quả nào.

2. Bộ coil-over hạ gầm (lò xo độ, ty thụt độ, bát bèo độ, ...):
- Ưu: Tăng rất cao tính năng vận hành, linh động tùy chỉnh, chất lượng tốt
- Nhược: Đắt
Nói chung đây là sự lựa chọn đáng đồng tiền bỏ ra.

em thì đang muốn kiếm bộ lò so cho nó hạ thấp cả xe xuống, nhưng mà đang phân vân tính năng vậnh hàng của xe..... chất lượng hàng thay thế, xe em mazda 3 đời cũ có gì anh sơn tư vấn luôn chho em và mọi người nhé

Cai banh xe

Xe buýt
Em có một vài kinh nghiệm chung như sau muốn chia sẻ với các cụ về hạng mục độ hệ thống treo:
1. Lò xo hạ gầm:
- Ưu: Rẻ, đẹp (hạ gầm tất nhiên đẹp rồi)
- Nhược: Thiếu tính linh động (không điều chỉnh được độ cao, độ cứng, ...), dễ làm hỏng ty thủy lực nguyên bản
Nói chung là chỉ dùng để showoff cho đẹp chứ không có chút hiệu quả nào.

2. Bộ coil-over hạ gầm (lò xo độ, ty thụt độ, bát bèo độ, ...):
- Ưu: Tăng rất cao tính năng vận hành, linh động tùy chỉnh, chất lượng tốt
- Nhược: Đắt
Nói chung đây là sự lựa chọn đáng đồng tiền bỏ ra.
Chơi bộ coil-over thì hoành rồi, nhưng thỉnh thoảng phải tùy chỉnh thì cũng mệt bác nhỉ. Hơn nữa, có phải ai cũng biết chỉnh đâu ạ, nhỡ lệch thì cũng ốm

thằng cuội

Xe máy
:(|) E đang xài K-sport coil-over
Độ cái này nếu chưa có kinh nghiệm thì đúng là rất mệt khoản tùy chỉnh
E chạy con CRV qua chỗ anh Sơn đây. Phải nói là tới 3-4 lần hạ giảm sóc để chỉnh.
Sau khi phang toét cả ốc chỉnh thì phải nói giờ đây 2 anh em e và Bác Sơn cũng tự tin rằng có thể chỉnh cho phù hợp với mọi cái mông khó tính

Còn đôi lời cảm nhận sau khi độ lò xo : Đáng đồng tiền bát gạo
Êm ái như camry mà vẫn giữ được vóc dáng và tính năng động của gầm cao