[Funland] Em hỏi về lối đi của đất Hà Nội

Khongdanhvong

Xe điện
Em có miếng đất trong nội thành Hà Nội như hình (miếng A). Khi em mua thì miếng A thuộc miếng to tách ta, có tách lối chung ở giữa thể hiện trên sổ hai nhà. Tuy nhiên phần lối đi ở ngoài khá không rõ ràng như sau:
- Hiện cả miếng to gồm miếng A tách ra và phần còn lại đều đi qua lối nhỏ (mũi tên) vào lối đi chung, và là lối đi duy nhất của cả miếng. Bên cạnh lối vào có 3 khoanh rất nhỏ (chắc chỉ 2-3m2) thì khoanh 1 và 2 có cá nhân đã xây cấp 4 làm bếp, kho đồ, khoanh 3 trước là vệ sinh tập thể đã đập đi, dù trống nhưng chủ miếng to cũ tự xây tường bao đất ngăn với khoanh 3 đó.
- Trên sổ nhà em chỉ ghi Ngõ đi ngay ngoài miếng to gồm A đó, không thể hiện khoanh 1,2,3 gì hết. Em cũng không có thông tin họ sở hữu 1,2 bằng cách nào (giấy tờ gì) và 3 là đất chung với giấy tờ gì, vì mấy khoanh này quá nhỏ mà lại không liền đất nhà ai (cách ngõ đi) thì khả năng không thể có sổ gì hết.

Em muốn hỏi là nhà em muốn trổ lối qua khoanh 3 (hiện chỉ ngăn tường) ra ngõ đi luôn thì làm thế nào nhỉ (thủ tục) và có được không? Vì nếu bảo hỏi tất cả các nhà thuộc khu đó thì hơi khó có mấy cụ già cứ không cho.
Nhờ các cụ tư vấn. Em cảm ơn các cụ.

Mandalord

Xe điện
Sổ đỏ có số tờ, số thửa không?

zoro1970

Xe điện
Theo em thì (1,2,3 ) khả năng là thể hiện công trình phụ của chủ lô đất to, họ cắt đất ra bán nhưng phải để ngõ cho lô đất đó (Giống như lô A cụ mua đã được cắt đất làm lối đi vào >>> Cụ ko đc phép mở lối qua (3) vì trong sổ đỏ của chủ cũ vẫn có mục (3) ?

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
3 vẫn thuộc đất của chủ ( vì trước là nhà vệ sinh, nay đập đi để trống ).
Nên cụ không mở được qua lối 3 đâu ( trừ khi cụ mua 3 để làm lối đi )

Khongdanhvong

Xe điện
Theo em thì (1,2,3 ) khả năng là thể hiện công trình phụ của chủ lô đất to, họ cắt đất ra bán nhưng phải để ngõ cho lô đất đó (Giống như lô A cụ mua đã được cắt đất làm lối đi vào >>> Cụ ko đc phép mở lối qua (3) vì trong sổ đỏ của chủ cũ vẫn có mục (3) ?
Không đâu cụ, em mua nhà của chủ cũ có xem sổ đỏ mà. Với lại em vẽ thiếu, 3 không giáp miếng to nhà em mà có 1 rãnh ở giữa chạy xung quanh.

Khongdanhvong

Xe điện
3 vẫn thuộc đất của chủ ( vì trước là nhà vệ sinh, nay đập đi để trống ).
Nên cụ không mở được qua lối 3 đâu ( trừ khi cụ mua 3 để làm lối đi )
Không phải đâu cụ ơi, em mua nhà của chủ cũ em biết mà. 3 không giáp miếng to của chủ cũ đâu mà cách 1 rãnh chứng 40cm.
Chính chủ cũ rủ một số người đập trộm nhà vệ sinh và bị mời lên phường giải trình.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Không phải đâu cụ ơi, em mua nhà của chủ cũ em biết mà. 3 không giáp miếng to của chủ cũ đâu mà cách 1 rãnh chứng 40cm.
Chính chủ cũ rủ một số người đập trộm nhà vệ sinh và bị mời lên phường giải trình.
Cách 1 rãnh không phải là vấn đề, nhiều nhà có đất kiểu thế lắm.
Đập nhà vệ sinh rồi lên giải trình là chuyện bình thường nếu có hàng xóm thắc mắc với phường.
Tốt nhất cụ xem sổ đỏ của cụ để số 3 là ngõ hay gì hoặc có thể lên phường nhờ địa chính xem là tốt nhất.

Khongdanhvong

Xe điện
Cách 1 rãnh không phải là vấn đề, nhiều nhà có đất kiểu thế lắm.
Đập nhà vệ sinh rồi lên giải trình là chuyện bình thường nếu có hàng xóm thắc mắc với phường.
Ý em là nhà vệ sinh đó không phải của chủ cũ không nằm trên sổ đỏ chủ cũ.
Trước đây là khu tập thể nhà xưởng nhỏ, vệ sinh đó của tập thể, nhưng em không hiểu giấy tờ sở hữu tập thể là như thế nào.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Ý em là nhà vệ sinh đó không phải của chủ cũ không nằm trên sổ đỏ chủ cũ.
Trước đây là khu tập thể nhà xưởng nhỏ, vệ sinh đó của tập thể, nhưng em không hiểu giấy tờ sở hữu tập thể là như thế nào.
Nếu nó là đất của tập thể thì cụ lại càng không mở ra được.
Muốn mở lại phải xin ý kiến của toàn dân chỗ đó chứ không chỉ có mình chủ đất đâu.
Các dễ nhất là cụ mua 3 rồi mở lối đi.

Khongdanhvong

Xe điện
Nếu nó là đất của tập thể thì cụ lại càng không mở ra được.
Muốn mở lại phải xin ý kiến của toàn dân chỗ đó chứ không chỉ có mình chủ đất đâu.
Nhưng nếu của tập thể thì giấy tờ sở hữu là gì ạ?

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Nhưng nếu của tập thể thì giấy tờ sở hữu là gì ạ?
Thì dân ở đó chả có giấy tờ sở hữu 3 đâu, cụ phải tự đi tìm xem 3 nó thuộc tập thể đơn vị nào rồi từ đấy mới có thể xin mở được không. Thời gian đấy cụ mua / xin ý kiến dân chỗ đó còn nhanh hơn.

clessking

Xe buýt
Nói như cụ thì khả năng đó là wc chung cả ngõ/khu. Như vậy nó cũng khá giống kiểu ngõ chung, nếu muốn đập đi trổ cửa thì cụ phải được cả ngõ/khu đồng ý. Việc này làm được nếu ngõ ít nhà + cụ có quan hệ tốt và cũng phải bỏ ra chút tiền.
Nhưng em e là khó, vì chủ nhà đã phải hiến đất của mình ra để làm ngõ cho nhà cụ, bèo nhèo cũng phải 2-3m2 tính ra cũng tiền trăm triệu chứ ko ít - thay vì làm cửa cho mảnh của cụ đi qua ô 3 đó --> Chứng tỏ nó cũng khó hoặc tốn tiền nhiều hơn.

Cách thứ 2 là cụ học chủ nhà, cứ tự ý mà đập rồi lên phường đút tiền.

moonlife

Xe container
1. Dù gì cụ cũng càn show cái sổ đỏ của cụ lên xem như nào. K/n của em là nghe chủ nhà tả với sổ đỏ hay cách nhau xa lắm. Vì lời kể của con người là qua hàng trăm lần tư duy bị điều chỉnh rồi. Chỉ có sự thật là còn nằm trên sổ và trên địa chính phường.
2. Nhà vệ sinh chung (3) hiện đã không sử dụng, bỏ hoang. Ai là người quản lý chỗ đó? Có đặt vấn đề với cả khu là thuê lại khu đó ko? Cụ có thể lấy lý do là nhà cần thêm chỗ để xe.
3. Khi đã thuê được, thì việc trổ cửa, cải tạo sạch sẽ (cho cái rãnh nước) thì dễ hơn.
4. Khi đã hợp thức hóa xong thì việc cụ đập và quây thành sân cũng chỉ là sớm muộn. Đương nhiên sẽ phải mất tiền.

zoro1970

Xe điện
Không đâu cụ, em mua nhà của chủ cũ có xem sổ đỏ mà. Với lại em vẽ thiếu, 3 không giáp miếng to nhà em mà có 1 rãnh ở giữa chạy xung quanh.
Vậy rõ là (3) không thuộc sở hữu của rieng ai do trước đây là của tập thể , phần này theo em nghĩ thuộc về đất lưu không>>> Cụ cứ mạnh dạn xông ra chiếm ( nhưng ko đc phá tường quây) gióing như người ta chiếm (1 và 2 ) vậy

Khongdanhvong

Xe điện
1. Dù gì cụ cũng càn show cái sổ đỏ của cụ lên xem như nào. K/n của em là nghe chủ nhà tả với sổ đỏ hay cách nhau xa lắm. Vì lời kể của con người là qua hàng trăm lần tư duy bị điều chỉnh rồi. Chỉ có sự thật là còn nằm trên sổ và trên địa chính phường.
2. Nhà vệ sinh chung (3) hiện đã không sử dụng, bỏ hoang. Ai là người quản lý chỗ đó? Có đặt vấn đề với cả khu là thuê lại khu đó ko? Cụ có thể lấy lý do là nhà cần thêm chỗ để xe.
3. Khi đã thuê được, thì việc trổ cửa, cải tạo sạch sẽ (cho cái rãnh nước) thì dễ hơn.
4. Khi đã hợp thức hóa xong thì việc cụ đập và quây thành sân cũng chỉ là sớm muộn. Đương nhiên sẽ phải mất tiền.
Đây cụ. Tất nhiên mình xác định mất tiền mua chỗ đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
Giờ ông nào to cơ ôm hết toàn bộ lô 14 này thì có thể xơi hết 123 mà mở toang mặt tiền ra nhỉ :D

moonlife

Xe container
Đây cụ. Tất nhiên mình xác định mất tiền mua chỗ đó ạ.
Ngõ như này thì phần nhà vệ sinh đang xây lấn chiếm trên đất ngõ của nhà nước cụ nhé. Trừ khi từ đó đến nay có biện động gì ko thì ko rõ. Nếu ko có biến động gì, cụ cứ mạnh dạn phá cái vệ sinh đấy mở cửa nhà mình ra. Nên làm nhanh gọn trong 1 buổi tối cuối tuần để hàng xóm có báo phường thì cũng ko kịp đến. Đến sáng thứ 2 xuống đến nơi thì xong xuôi sạch sẽ. Lập cái biên bản, yêu cầu giữ nguyên hiện trạng rồi đi về nộp tí phạt là xong.